Announcement

Collapse
No announcement yet.

jumper hdd sata2

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• jumper hdd sata2

เห็นตัวhdd sata2 จะมีขา4ขา อยุ่ติดกับ หัวต่อไฟ แล้วมันจะมี ตัวทำjumperใส่อยุ่อ่ะครับ พอถามคนขาย เค้าบอกว่า นั่นเอาไว้ทำให้m/bเห้นว่า เป้นsata2 พอผมกลับมาดูhddที่บ้าน ที่เป้นsata1 มันก้อมี ขา4ขาเหมือนกันนะ แค่ไม่มีjumperต่ออยู่ เลยอยากทราบว่า ถ้าผมเอาjumper มาต่อเข้ากับขา m/b จะเห็นว่าเป้นsata2 มั้ยครับ

จำได้ว่า ตัว jumper นั่นทำให้เป็น SATA1 เท่านั้นนะครับ สำหรับ HD SATA2

ถ้าจะทำให้เป็น SATA2 ก็เอา Jumper ออกเท่านั้นก็พอ

Comment

SATA2 ต้องเอา Jumper ออกนะครับ ตรง HDD มันก็เขียนบอกไว้อะครับ

Comment

hdd บ้านผม sata1 ไม่มีตัวjumper งั้นก้อแสดงว่ามันคือsata2 อ่ะดิ นอกจากนั้น จะดุยังไงอ่ะครับ ว่าเป้นsata2

Comment

Originally posted by legendofsud View Post
          hdd บ้านผม sata1 ไม่มีตัวjumper งั้นก้อแสดงว่ามันคือsata2 อ่ะดิ นอกจากนั้น จะดุยังไงอ่ะครับ ว่าเป้นsata2
          SATA1 ไม่มี Jumper ก็คือ SATA1 ครับ

SATA2 ไม่มี Jumper ก็คือ SATA2 ครับ

ส่วนวิธีดูก็ดูที่รุ่นหรือไม่ก็ฉลากอะครับ มันจะมี สัญลักษณ์เขียนไว้ ว่า 1.5 หรือ 3.0

Comment

SATA1 ไม่มี Jumper ก็คือ SATA1 ครับ

SATA2 ไม่มี Jumper ก็คือ SATA2 ครับ

SATA2 มี Jumper ก็คือ ???????

SATA1 มี Jumper ก็คือ ???????

Comment

Originally posted by legendofsud View Post

SATA2 มี Jumper ก็คือ ???????

SATA1 มี Jumper ก็คือ ???????
              SATA2 มี Jumper ก็คือ SATA1 ( เสียบช่องไหนจำไม่ได้เหมือนกัน ขี้เกียจไปแงะดู จำได้ไม่ชิดซ้ายก็ชิดขวา)

SATA1 มี Jumper ก็คือ ไม่รู้เหมือนกันครับ เพราะไม่เคยเสียบมันเลย

Comment

แป่วววว

Comment

Working...
                X