ขอถามเรื่องจอLCD ครับ อายุใช้งานมัน3ปีใช่ไหมครับ
overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 28

Thread: ขอถามเรื่องจอLCD ครับ อายุใช้งานมัน3ปีใช่ไหมครับ

OverclockZone Member tum502's Avatar

Default ขอถามเรื่องจอLCD ครับ อายุใช้งานมัน3ปีใช่ไหมครับ

คือจะซื้อ LCD 17นิ้วของซัมซุง เห็นเพื่อนๆบอกว่าใช้จอ CRTทนกว่าเยอะ เพราะจอLCD อายุใช้งาน3-5ปีก็เสื่อมแล้ว ถ้าเกิดมันเสื่อม เราสามารถซ่อมได้ไหมหรือต้องทิ้งไปเลย และค่าใช้จ่ายในการซ่อมอยู่ที่เท่าไร

ถามอีกเรื่องครับ จอ LCD ธรรมดา กับ จอLCD wide screen ต่างกันยังไงครับ
    Last edited by tum502; 22 May 2007 at 19:17:45.

Mac Addict User tassapon's Avatar

หลอด backlight จอ อายุ 5หมื่นชั่วโมง เปิดทั้งวันทั้งคืน ได้ประมาณ 2083 วัน เท่ากับประมาณ 5 ปี ถ้ามันดับ ก็เปลี่ยนหลอดไฟมันอย่างเดียว

แต่ CRT 5 ปี ก็ไม้ใกล้ฝั่งแล้ว ถ้าพัง ซ่อมยากกว่าอีก เพราะหลอดยิง cathod มันก็นะ เหอๆ
    ----------
    LCD ธรรมดา อัตราส่วนจะเป็น 4:3 หรือ 5:4

ส่วน wide screen เป็น 16:10

OverclockZone Member Axus's Avatar

เสียก็ทิ้งครับ ค่าไฟถูกกว่าหลาย และเรื่องสุขภาพที่ซื้อไม่ได้ครับ

OverclockZone Member

ยืนยันว่าCRT ซ่อมทีแม้งแพงก่าLCD อีก

ระบบกันยิงไฟมันต่างกัน LCD ยิงจากข้างๆ CRT ใช้ไอ่หลอดแคโทด

WhoAmI's Avatar
    MahaSaraKham Free EMS

ซื้อมาใช้ตอนนี้ กว่ามันจะเสีย ถึงตอนนั้น (สมมติว่าใช้ได้ 3 ปี) อีก 3 ปีข้างหน้า ราคา lcd ก็โคตรถูกแล้วครับ

OverclockZone Member tum502's Avatar

ขอบคุณมากครับทุกความเห็น
    แต่ที่บ้านผมใช้ จอCRT ของMAG นี่ก็9ปีได้ เคยซ่อมภาคจ่ายไฟครั้งเดียว(ตัวCมันเสีย) หลังจากนั้นก็ไม่เคยซ่อมอีกเลย ตอนนี้อยากเปลี่ยนมาใช้ LCD

OverclockZone Member zicmaxx's Avatar

CRT ทนกว่าเยอะครับ อายุการใช้งาน เกิน 6-7ปี ขึ้นไปครับ หลอดภาพเสียยากที่สุด (ถ้าหลอดโทรทัศน ยิ่งเสียยากใหญ่ บ้านผมใช้ มา 15ปี) เสียก็คือ ทิ้งเลย
    แต่สิ่งที่เสียแล้วซ่อมแพง ก็จะเป็นพวก ฟลายแบค step แรงดันสำหรับจุดหลอด
    ที่สำคัญถ้าอายุการใช้งานนานๆไป มันจะไม่มีอะไหล่เปลี่ยน หรือหายาก
    ส่วนที่เสียง่ายและบ่อยที่สุดก็จะเป็นตัวเก็บประจุอิเล็กทรอไลท์
    ซึ่งเป็นอุปกรณ์ที่มีค่าความเสี่ยงในการเสียมากที่สุดในบรรดาอุปกรณ์อิเล็กฯ ประเภท static

แต่เทียบความคุ้ม LCD คุ้มกว่าเยอะครับ ทั้งค่าไฟ ทั้งสุขภาพ

OverclockZone Member nicolas's Avatar

LCD ทนมากครับ มากกว่า10ปี(ไม่รู้ว่าโฆษณาหรือเปล่า)
    เคยเห็นผ่านตามั้ยล่ะครับมันจะมี ทั้ง crt plasma lcd ซึ่ง LCD อายุการใช้งานมากที่สุดครับ

Samsung SyncMaster ผมใช้มา 7 ปีแล้วยังไม่มีปัญหาไรเลย แค่จอหมองนิดๆ 55 (เปิดทุกวันด้วย)

OverclockZone Member mewzira's Avatar
    Pakchong, Nakorn Ratchasima

ขุดมาทำไม

OverclockZone Member m10621's Avatar
    หลังวัดชัยมงคล แพร่

กำ...2007

OverclockZone Member GreenHerb's Avatar

กำลังจะตอบพอมาเจอความเห็นข้างบนถึงกับขี้เกียจตอบเลย

ปล.ของผมก็ LCD ยี่ห้อ Acer 17 นิ้ว รุ่น AL1717 ใช้มา 6 ปียังไม่มี dead pixel ซักจุดเลยครับ

OverclockZone Member cutiemomus's Avatar
    นิคม 304 ปราจีนบุรี

6 ปีผ่านไป หากระทู้เจอได้ไวนี่ Google มาป่าวครับ

OverclockZone Member monkon's Avatar

ของผมก็ยังไม่เสียนะจอ CRT ของฟิphilips 17 นิ้ว 8 ปีละ ยังไม่พังเลยทนมาก

OverclockZone Member joijoker's Avatar

เวนกำ นั่งอ่านคำถาม กำลังนึกคำตอบอยู่ เจอเม้น ขุดมาทำไม ถึงกับเงิบส์ แว๊กกกกกกกกกกกกกก

Acer มีแค่ Deat Pixel ครับก็ยังใช้งานอยู่ดีมากเหมือนกันครับ

OverclockZone Member satawat178's Avatar

OverclockZone Member bunyawat's Avatar

ป่านนี้ จขกท. เปลี่ยนเป็น LED เเล้วมั้งเนี้ย

OverclockZone Member tanapon000's Avatar

ผมใช้มา9ปี สมัย จอ LCD 17" ยังหมื่นกว่าๆ และยังใช้ถึงทุกวันนี้ death pixel ไม่ต่ำกว่า5จุด แต่ก็ไม่เด่นอะไรมาก

อ๊า..ไหนๆก็ขุดมาแล้วตอบซะหน่อย
    สมัยก่อน ยุค CRT รุ่งเรือง (LCD ยังไม่แพร่หลาย) ราคาโหดร้ายมากครับ หลักหมื่นทั้งนั้น รวมทั้ง ทีวีด้วย
    อุปกรณ์ทุกชิ้นได้มาตราฐานเวอร์ๆ มันมีอายุงานนับสิบๆปี ทีเดียวเชียวครับ
    แต่มาปัจจุบันดิ CRT ทีวี นี่ใช้เกิน 3 ปีได้นี่ ถือว่าเก่งครับ เพราะมันลดต้นทุนบี้ราคากันหนักหน่วง
    และปัจจุบัน lcd ก็บี้ราคากันหนักเช่นกัน มันเลยใช้ไม่ทนครับ
    อ่อ..ปัจจุบันเป็น LED เป็นส่วนใหญ่.. ไม่มีแล้วม้าง LCD เก่าแล้ว
    มันเป็นกระทู้เก่า ยุค 2007 ยังเป็น LCD อิอิ...

.

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks