overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 43

Thread: คุณคิดว่า Flopy Disk ยังจำเป็นต้องใช้อีกมั้ย?

OverclockZone Member Alexandrite's Avatar

Default คุณคิดว่า Flopy Disk ยังจำเป็นต้องใช้อีกมั้ย?

เมื่อก่อนผมเคยถามร้านถามคนอื่นๆ นะ เค้าก็บอกว่า โหย เด๋วนี้ใครเค้าใช้กันแล้ว flopy disk แค่ 1 Mb Flash drive ก็มี ไม่มีใครใช้แล้วหรอก

ถามรุ่นพี่เค้าก้บอกว่าไม่ค่อยได้ใช้กันแล้ว

แรกๆผมก็คิดว่าคงจะจิง แต่พอคิดไปคิดมา ตอนนี้เวลาเล่น Linux มันจะมีให้ทำแผ่นบูทด้วย แต่ไม่มี Flopy Disk (แต่มันก็ Skip ข้ามได้อ่ะนะ)

แล้วเวลา แฟช Bios หรือทำงานอื่นๆ ที่ต้องใช้ Floppy แล้วมันจะทำไงว้า ถ้าไม่ซื้อ Floppy - -

ตอนนี้ผมเลยคิดว่าซื้อไว้ก็ดีกว่ามั้ง แค่ 200 กว่าบาทเองด้วย (ตอนนี้คอม No Floppy Disk - -")

OverclockZone Member Apest's Avatar

จำเป็นในการทำ Driver Raid ละมั่ง

เดียวนี้ Flash ใช้ Flash Drive ก็ได้

หรือบน OS เนี่ยง่ายดี

OverclockZone Member -#>RayEarth<#-'s Avatar
    บางบอน ,สะพานควาย

Flash Bios นี่ Flash ใน Windows ก็ได้นี่ครับ - -" ไม่จำเป็นต้อง Flash ใน DOS อย่างเดียวซะหน่อย - -"

OverclockZone Member Alexandrite's Avatar

อืม แต่ผมว่ามีไว้ก็ดีเนอะครับ ไงๆ ก็ได้ใช้อยู่แล้ว ^^" อันไม่กี่ตังด้วย

OverclockZone Xtreme News ARES's Avatar

คนปกติไม่ค่อยใช้อ่ะครับมันไม่จำเป็นแล้ว

แต่อย่างเราๆท่านๆ คงมือซนล่ะมั้ง ไม่ไหวหรอกถ้าไม่มี ทำอะไรไม่ค่อยสะดวก

OverclockZone Member Yoshimitsu's Avatar

แล้วแต่นะครับ แต่สำหรับผมมันก็ยังจำเป็นอยู่นะครับ
    ส่วนการแฟลชBIOSผมชอบทำบน DOS มากกว่าครับ มันปลอดภัยกว่า

battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

อยากได้แบบนี้

เห็นด้วยกับคุณ Ares เลยครับ เหอๆ มือซนๆ แบบพวกเรา ไม่มีแล้วอึดอัดใจครับ เหอๆ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

ยังติดอยู่ครับ FDD นะ ติดไปงั้นๆ ละ
    ในการ o/c ติด FDD รู้สึกว่าจะ o/c ได้ไกลขึ้น (เป็นคุณค่าทางใจ อะ 555)

* เผื่อใช้เวลาฉุกเฉิน *

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

cแล้วแต่ผู้ใช้งาน
    แต่เจอบางบอร์ดรุ่นเก่าหน่อย ไม่มี FDD ไม่ยอมให้ OC ด้วย เจ๋งไปเลย

OverclockZone Member Axus's Avatar

เดี๋ยวนี้ไม่ได้ใช้ครับแต่ก็ใส่ไว้ สายFDDยังแพงกว่าไดรท์เลย เอิ้กๆ
    ใช้vista flash driveก็ใส่ไดรเวอร์เรดได้ ทำเครื่องพังHirenก็ช่วยได้ flash biosก็ทำบนวินโดวส์ครับ

OverclockZone Member termiee's Avatar
    มัณฑนา-วัชรพล, บางเขน

สำคัญสุด กับบาง board ที่ต้องทำ driver Raid หรือ Driver Controller บางอย่างนี่แหละ

ไม่งั้นคงไม่เก็บไว้

OverclockZone Member Yoshimitsu's Avatar

รุ่นที่ท่านเรือรบโพสต์ มันยังมีขายอยู่ไหมครับ ผมเคยเห็นรู้สึกจะเป็นของ Sony น่ะครับแต่มันก็นานแล้วนะครับ

battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

Quote Originally Posted by Yoshimitsu View Post
    รุ่นที่ท่านเรือรบโพสต์ มันยังมีขายอยู่ไหมครับ ผมเคยเห็นรู้สึกจะเป็นของ Sony น่ะครับแต่มันก็นานแล้วนะครับ

มีขาย หลายยี่ห้อหลายรุ่นครับ

แถวๆบ้านผม ตัวละตั้ง 1000.- ซื้อม่ายใหว

แต่ card reader แบบ internal ธรรมดาๆ ตัวละ 190 บาท -*-

OverclockZone Member kidnapped1's Avatar

ผมก็ติดนะเอาให้ น้องเซพงาน
    ม. ผมเวลาสอบ IT ยังต้องวิ่งไปซื้อแผ่นเลย 5555

OverclockZone Member layjung's Avatar
    บางบัวทอง นนทบุรี

มันเป็นฮาร์ดแวร์ขั้นพื้นฐานมีติดไว้ก็ไม่เสียหาย ผมยังติดแต่ซ่อนไว้ในเคสไม่ให้โผล่หน้าออกมาให้เห็น เล่นอะไรพิเรนๆหน่อยเดี๋ยวก็ได้ใช้ แต่แผ่นนี่สิ พังหมดใหม่ๆในกล่องเก็บไว้ไม่ได้ใช้ แต่ให้พวกใช้แล้วใช้อีกยังดันใช้ได้อยู่

ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Yoshimitsu อ่านข้อความ

ผมยังเห็นยี่ห้อ Mitsumi @ 800 ร้านอะไรจำไม่ได้ พันทิพย์ชั้น4 แต่Card Reader์อ่าน XD ไม่ได้เลยไม่ซื้อมาใช้ เลยเอาApacer Card Reader Internal มาใช้ ให้โผล่หน้ามาแทน Floppy Drive

OverclockZone Member sirapob's Avatar

ลืมไปแล้วครับ มันอยู่ตรงไหนเหรอ

OverclockZone Member nicolas's Avatar

แผ่นเปล่าแพงกว่า dvd อีก

OverclockZone Member UnNormalZ's Avatar
    ถังขยะอันตรายแถวๆรังสิต

เหอะๆๆ ถ้าคุณเจออาการพวกนี้นะครับ
    บูตไม่เจอ ฮาร์ดดิส ซีดีรอม ไบออสไม่รุจัก USB บูต FlashDrive ไม่ได้
    คุณจะนึกขึ้นได้ว่า เฮ้ยกุมี Floppy Drive อยู่นี่หว่า

ส่วนตัวผมคิดว่าระดับ User ไม่จำเป็นต้องใช้หรอกครับ
    คงต้องเปงพวกที่ Advance ขึ้นมาหน่อย ต้องใช้ในการ Confige พวก Hardware ต่างๆ

OverclockZone Member baroz's Avatar

เอาไว้ทำ raid ครับ

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks