Announcement

Collapse
No announcement yet.

แนะนำ NB ให้สักตัวครับ มาอ่าน ขอบเขตการใช้ของผมกันก่อนครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แนะนำ NB ให้สักตัวครับ มาอ่าน ขอบเขตการใช้ของผมกันก่อนครับ

ตอนนี้มีความจำเป็นที่ต้องใช้ NB ทำมาหากินแล้วอะครับ
    อยากให้ช่วยแนะนำสักรุ่น

ก็ตามๆข่าวดูในเว็บบอร์ดอยู่เหมือนกันนะครับ
    ชอบ IBM มากเพราะทนที่สุด ยังไงซะเป็น 1 ในใจ แต่ตอนนี้คงไม่ซื้อ IBM แน่นอน

การใช้งาน
    1. ใช้ออกนอกสถานที่ กู้ข้อมูลให้ลูกค้า Analyze ฮาร์ดดิส และใช้ NB ติดต่อกับ PC ของลูกค้า
    2. ไม่เล่นเกมเลย เกมที่เล่นหนักสุดคงเป็น Pinball ละมั้ง คือซื้อไว้ใช้ทำงานน่ะครับ
    3. ใช้เล่นเนตที่มหาวิทยาลัย และทำโปรเจค พรีเซ้น ด้วย พาวเวอร์พอยท์ ทำเอกสารวิทยานิพนธ์

งบ
    ก็ไม่อยากให้เกิน 35k เลยครับ ถ้าเกินได้ขอนิดเดียวนะครับ
    อยากได้แรมสัก 1G ด้วย การ์ดจอออนบอร์ดไม่เป็นไร เพราะไม่ได้เล่นเกมอยู่แล้ว

ยังไงช่วยแนะนำด้วยนะครับ
    แล้วก็อยากถามว่า

เวลาเราจะลงวินโดวส์เองอะ (ตอนซื้อมาไม่มีวินโดวส์มาให้) มันลงยากมั้ยครับ
    ถ้ามันเป็นวิสต้า แล้วเราจำเป็นต้องใช้ XP เราจะฟอแมต แล้วลง XP มันทำได้ยากมั้ยครับ (ไม่เคยทำมาก่อน ทำแต่ PC คล่องสุดๆ)

ยังไงแนะนำด้วยคร๊าบบบ ขอบคุณครับ

ผมว่างบขนาดนี้ เหลือๆเลยครับ สำหับการใช้งานของคุณ
    ถ้าไม่เล่นเกมส์ ผมว่าไม่ถึง 30k ด้วยซ้ำครับ

ยังไงรอท่านอื่นมาแนะนำละกันครับ

Comment

ขออนุญาติเพิ่มเติมครับ เผื่อจะได้คำแนะนำที่เด็ดๆเพิ่มขึ้น

1. ผมไม่สนว่ารูปทรง NB จะสวยหรือไม่ ขอให้มันใช้งานได้ตรงตามใจผมก็พอแล้ว
      2. ผมไม่ทำ 3D ทุกชนิด เช่น Maya 3dmax อะไรก็แล้วแต่ รวมทั้งงาน CAD ทั้งหลาย ผมไม่ทำเลย (ไม่ใช่งานผมอะ) กราฟฟิกหนักสุดของผมคงเป็น โฟโต้ชอบกับงานปริ๊นอิ๊งเจ๊ต ที่ความละเอียด 120 DPI นี่คงหนักสุดแล้วมั้ง

ขอคำแนะนำด้วยนะครับ

Comment

งั้นก็ IBM แล้วกันนะครับ ทนดี หนักๆสบายถ้าไม่สนความสวย(ความเท่ของมัน)

ก็เล่น IBM เลยครับ 1 ในใจ ไม่ผิดหวังกับตัวเองแน่นอน

Comment

IBm คงไม่ไหวอะครับ แพงมาก
          กว่าจะได้แรม 1G นั้น หลายหมื่นมากครับมันเกินงบเกินไป

แถมตอนนี้ IBM จริงๆก็ไม่รู้จะหาได้มั้ย คงได้แต่ Lenovo แหละครับ

ยังไงแนะนำยี่ห้ออื่นๆหน่อยนะครับ ( Acer ไม่เอานะครับพี่น้อง)

Comment

ถ้างั้น ibm ไม่ไหวก็ ผมขอแนะนำ compaq แล้วกันครับ

compaq 3111au ครับตัวนี้ amd ครับ มีพอร์ตที่ต้องการทุกอย่าง การ์ดรีดเดอร์ก็มี

ตัวนี้เลยครับ http://www.****************/nbs/nbdetail.php?id=116

ผมไม่แน่ใจว่าทำไมเวปนี้ให้ข้อมูลการ์ดจอ เป็น ATI ผมจำได้ว่าส่งเพื่อนไปซื้อนี่เป็น nVIDIA นะครับ

Comment

^
              ^
              ^ เพิ่มแรมเอานะครับ compaq เพิ่มแรมไม่ต้องกรีดประกัน

Comment

ผมเองก็ใช้v3229au น่ะแต่ไม่แนะนำน่ะ(ความคิดผมน่ะ) คือ ตามสเปคที่คุณบอก ก็น่าจะได้ ฟูจิสึ มั้งน่ะเด๋วลองเสริชให้อีกที

Comment

ลองไปเสริชดูแล้วงับ ปรากฎว่าม่ายมี ยังไงก็มีตัวอื่นให้ดูด้วยน่ะ ลองๆเสริชดูเองน่ะคับ
                  www.****************

Comment

ตอนนี้ v3111au หายากแล้วครับ
                    ไม่ลองดูของ BENQ ล่ะครับ รุ่น P41 ราคาน่าจะไม่เกิน 28000 แล้วนะครับ
                    งบเหลือให้เพิ่มแรมได้อีกเยอะเลยครับ

http://www.benq.co.th/

Comment

Originally posted by นมช็อคโกแล็ต View Post
                      ตอนนี้ v3111au หายากแล้วครับ
                      ไม่ลองดูของ BENQ ล่ะครับ รุ่น P41 ราคาน่าจะไม่เกิน 28000 แล้วนะครับ
                      งบเหลือให้เพิ่มแรมได้อีกเยอะเลยครับ

http://www.benq.co.th/

ครับเบนคิวก็น่าสนครับ แต่ว่าเบนคิวตัวราคาถูก มันมีพอร์ตออปชั่นการเชื่อมต่อ หรือไรด์ DVD ไม่ค่อยมี

แต่ว่าหน้าจอเบนคิว และผมว่าโดยรวมนี่ ดี เลยครับ ไม่ใช่ว่าโอเคครับ

Comment

ลองดู LENOVO ดิครับ
                        รุ้นไหนก็ได้ ประกันเดียวกับ IBM เลย
                        ความทนก็ระดับหนึ่งนะครับ

Comment

ช่วยดันนขึ้นไปจ้า

Comment

ถ้าต้องเดินทางบ่อย อย่าลืมเรื่องน้ำหนักนะครับ

Comment

ขอบเขตการใช้งานตรงข้ามกับ งบเลยอ่ะคับ ไปเลือกดูเลยชอบตัวไหนสอยเลย

Comment

Working...
                              X