Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามเรื่อง Wireless หน่อยครับ ...

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามเรื่อง Wireless หน่อยครับ ...

ผมอยากสอบถามเรื่อง ... การติดตั้ง Wireless น่ะครับ ... คือว่า จะทำให้มัน ครอบคลุมทั้ง 3 ตึก ...

โดยที่ .. ผมใช้ ตัว access point ของ Linksys ... สามารถ ใช้งานได้ดีแค่ตึกเดียว (พอดีตึกเล็กๆ นะครับ) คงจะคิดภาพออก

สิ่งที่ต้องการคือ ..

1. ต้องการที่จะขยายสัญญาณ ไปอีก 2 ตึก
    2. คือว่า ปัญหามีอยู่ว่า ผมไม่อยากที่จะใช้สาย Lan ลากออกไปที่ตัว access point ทุกๆจุด
    3. ตอนนี้ผมมอง ทางออกไปที่ ใช้ในโหมด Repeater ว่าจะเอา access point หลายๆ ตัวมา repeater กัน ให้ได้สัญญาณ แรงขึ้น จะได้ครอบคลุม 3 ตึก

คำถามนะครับ
    1. การที่ผม Repeater กันต่อไปเรื่อยๆ จะมีปัญหาในการใช้ internet มั๊ย
    2. การ Ping ไปที่ตัว gateway และ ตัว access point จุดแรก ไม่เกิด time out แต่จะรับรองได้มั๊ยครับ ว่า การใช้งาน internet จะไม่มีปัญหา
    3. มีวิธีอื่น หรือโหมดอื่นอีกมั๊ยครับ ที่ดีกว่า repeater ... คือไม่อยากลากสาย Lan น่ะครับ

ลืมบอกไปครับ ...

ผมใช้ Linksys รุ่น WAP54G ขอบคุณครับ

Comment

1.ทำ WDS มันจะมี Delay แล้วอาจจะมีอัตราหน่วงสูงครับยิ่งต่อๆกันไปหลายๆตัวอาการก็ยิ่งหนัก
      2.ถ้าไม่ Time Out ก็ใช้ได้แต่ถ้า Time สูงๆเวลาใช้ Internet มันก็ตอบสนองช้าแค่นั้นละครับหรืออาจะหลุดในบางครั้ง
      3.ถ้าไม่อยากลากสายก็ต้องใช้วิธีนี้แระคับ

Comment

ครับ ... ขอบคุณมากครับ

Comment

Working...
        X