overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 12 of 12

Thread: ขอคำปรึกษา Liberty 400W ไฟพอสำหรับชุดนี้ป่าวคับ แนะนำหน่อย

OverclockZone Member meeyai's Avatar
    ฝั่งธนบุรี (บางปะกอก)

Smile ขอคำปรึกษา Liberty 400W ไฟพอสำหรับชุดนี้ป่าวคับ แนะนำหน่อย

Liberty 400W ไฟพอสำหรับชุดนี้ป่าวคับ แนะนำหน่อย

ชุดผมประกอบด้วย

E6300
    DQ6
    1950XT
    2GB
    HD 300GB 1 ลูก
    HD 320GB 4 ลูก
    HD 500GB 3 ลูก
    DVD writer 1 ตัว

ขอคำแนะนำคับ

พอดีเคสที่ผมใช่ มีสายให้พ่วง PSU เพิ่มอีกตัวหนึ่ง
    ผมควรจะซื้อ PSU ใหม่ 620W ไปเลย
    รึว่า พ่วง PSU เพิ่มอีกลูก คับ (แล้วจำเป็นต้องใช้ ยี่ห้อและรุ่นเดียวกันรึป่าวคับผม)

ใครรู้เรื่องทางทฤษฏี รึ ปฏิบัติ ไง ? ขอคำปรึกษาหน่อยคับ
    กลัว อุปกรณ์ ในเครื่องเสียจัง (โดนเพื่อนขู่มา ... ชักกลัวแล้วซิ)

OverclockZone Member

สงสัยหนังจะเยอะ อิอิ

Moderator Gearhead's Avatar

ขั้นต่ำ 500 วัตต์ครับ HDD เยอะจริงๆ ^^"

OverclockZone Member nicolas's Avatar

ผมควรจะซื้อ PSU ใหม่ 620W ไปเลย
    มีงบเพียงพอก็เอาเลยครับ

เอาตัวนี้liberty 620w 7450 บาท หรือไม่ก็ Tt 850 WATT ก็ได้ครับ 6900 บาท
    ประหยัดได้อีก อุ่นใจกว่าด้วยวัตต์มากกว่า

OverclockZone Member meeyai's Avatar

Smile

ถามอีกคับ

ถ้าเพิ่ม Liberty 400 Watt อีกตัว ต่่อขนานเข้าไป

รึว่าไม่ควรต่อ 2 ตัว ให้ซื้อตัวใหญ่ๆ ตัวเดียวดีกว่าคับผม

พอดี เคส 810 มันมีสายให้ต่อ PSU เพิ่มอีกตัวคับ

ไม่ทราบใช้ได้รึป่าว
    เนื่องจากเร็วนี้ HD จะเพิ่มอีกไม่น่าจะต่ำกว่า 5 ตัว รวมเป็น 13 ตัว
    คิดเผื่อไว้ก่อนคับ ว่าจะหาซื้อการ์ด pci สำหรับต่อ HD เพิ้มด้วยคับ
    ไม่รู้ว่าราคาเท่าไร?

ใครรู้บอกราคาด้วยซิคับ ว่าต้องไปซื้อร้านไหน?

ขอบคุณคับผม ... หมี

OverclockZone Member nicolas's Avatar

แล้วแต่ตัดสินใจครับแต่ผมชอบตัวเดียวแรงๆมากกว่าครับ

ขอแนะนำTt 850 Watt ครับ 6900 บาท ร้าน jedi กับ ร้านTK ชั้น1ทั้งคู่ มีเยอะครับ

OverclockZone Member

ตัวใหญ่ๆตัวเดียวไปเลยครับ ความเห็นผมนะ อิอิ

ว่าแต่ท่านใช้ทำงานอะไรครับเห็น hddเยอะจัง

OverclockZone Member blackfeather's Avatar

เพิ่ม hdd อีก 5 ตัว สงสัยต้องเล่น 1000 watt ซะแล้วล่ะมั้ง

OverclockZone Member legendofsud's Avatar
    ไม่มีหลักแหล่ง...

galaxy 850 ไปเลย

Smile

Quote Originally Posted by nicolas View Post
    แล้วแต่ตัดสินใจครับแต่ผมชอบตัวเดียวแรงๆมากกว่าครับ

ขอแนะนำTt 850 Watt ครับ 6900 บาท ร้าน jedi กับ ร้านTK ชั้น1ทั้งคู่ มีเยอะครับ
    มันตัวใหญ่ ใส่ เคสผมได้ไหมคับ (เคส 810) ถามเป็นข้อมูลก่อนคับผม ... หมี

Quote Originally Posted by Ares01 View Post
    ตัวใหญ่ๆตัวเดียวไปเลยครับ ความเห็นผมนะ อิอิ

ว่าแต่ท่านใช้ทำงานอะไรครับเห็น hddเยอะจัง
    เก็บ หนังHDDVD Bluray คับผม ชอบคับ สะสมอยู่ มันงอกขึ้นเรื่อยๆเลย อาทิตย์ล่ะลูก ... หมี

Quote Originally Posted by blackfeather View Post
    เพิ่ม hdd อีก 5 ตัว สงสัยต้องเล่น 1000 watt ซะแล้วล่ะมั้ง
    แว๊กกก .... 1000 วัตต์ จนตายเลย อิอิ ขอบคุณคับผม ... หมี

Quote Originally Posted by legendofsud View Post
    galaxy 850 ไปเลย
    ตัวนี้สวยคับ แต่เกินงบ ม๊ากมาก จิงๆ รับมะหว่าย ขอบคุณคับผม ... หมี

********************************************************************************************

ถามใหม่ดีกว่า ถ้าเสป็คตามเดิม Hardware ชุดผมประกอบด้วย

E6300
    DQ6
    1950XT
    2GB
    HD 500GB 8 ลูก
    DVD writer 1 ตัว

แต่ลด จำนวน HD ลง เหลือ 8 ลูก
    คือขายลูกเล็กเปลี่ยนเป็นลูกใหญ่แทน
    จะได้ไม่ต้องเปลี่ยน PSU 1000 วัตต์
    ราคาสยองขวัญเหลือเกิน

ช่วยคำนวนให้หน่อยนะคับ
    HD ไม่เกิน แปดลูก
    ต้องใช้ PSU อย่างต่ำ กี่วัตต์?
    เอาแบบปลอดภัยคับผม ... หมี
    Last edited by meeyai; 24 May 2007 at 13:50:27.

OverclockZone Member blackfeather's Avatar

hdd 8 ลูก พูดกันตามตรงเลยนะครับ 600w ก็พอแล้วครับ ที่บอกว่า 1000w น่ะ ผมล้อเล่นครับ ^^ จนแน่ ๆ อะ

ใช้ Tt ก็ได้ครับ 750w+ กำลังดีเลย hdd sata ลูกนึงใช้ประมาณ 27w นะครับ ก็ลองคำนวน ๆ ดู ตั้งฐานไว้ก่อนเลย

ที่ผมคำนวน ๆ ดู ตั้งฐานไว้เลย ทั้งเคส + hdd 1 ลูก เต็มที่ 400w ( overclock แล้ว ) แล้ว hdd ตัวละประมาณ 27w ตีไปว่า 30w เลย ใส่เพิ่ม 7 ตัว เป็น 8 ตัว ก็จะได้ 610w แต่เอาเข้าจริง ไม่ถึงหรอก

ถ้าจะใช้ 13 ตัว ก็ใช้ Tt 750w ( 5900 บาท ) ก็ได้มั้งคับ หรือใช้ Tt 850w ราคา 6900 บาทก็ดีครับ

ราคาอ้างอิงจากร้านเจไดนะครับ

PCI ต่อเพิ่ม ผมเห็นใน thanni แบบ 2 ลูก 2000 กว่า แบบ 4 ลูก 5000 กว่า

น่าจะมีที่ถูกกว่านี้นะครับ แต่ผมไม่ทราบเหมือนกัน
    Last edited by blackfeather; 24 May 2007 at 15:18:26.

Smile

Quote Originally Posted by blackfeather View Post
    hdd 8 ลูก พูดกันตามตรงเลยนะครับ 600w ก็พอแล้วครับ ที่บอกว่า 1000w น่ะ ผมล้อเล่นครับ ^^ จนแน่ ๆ อะ

ใช้ Tt ก็ได้ครับ 750w+ กำลังดีเลย hdd sata ลูกนึงใช้ประมาณ 27w นะครับ ก็ลองคำนวน ๆ ดู ตั้งฐานไว้ก่อนเลย

ที่ผมคำนวน ๆ ดู ตั้งฐานไว้เลย ทั้งเคส + hdd 1 ลูก เต็มที่ 400w ( overclock แล้ว ) แล้ว hdd ตัวละประมาณ 27w ตีไปว่า 30w เลย ใส่เพิ่ม 7 ตัว เป็น 8 ตัว ก็จะได้ 610w แต่เอาเข้าจริง ไม่ถึงหรอก

ถ้าจะใช้ 13 ตัว ก็ใช้ Tt 750w ( 5900 บาท ) ก็ได้มั้งคับ หรือใช้ Tt 850w ราคา 6900 บาทก็ดีครับ

ราคาอ้างอิงจากร้านเจไดนะครับ

PCI ต่อเพิ่ม ผมเห็นใน thanni แบบ 2 ลูก 2000 กว่า แบบ 4 ลูก 5000 กว่า

น่าจะมีที่ถูกกว่านี้นะครับ แต่ผมไม่ทราบเหมือนกัน

ขอบคุณมากเลยคับ คุณ blackfeather กระจ่างเลย อิอิ
    ผมว่าผมฮึด เอาตัวโต ซักตัวล่ะกันคับ
    เดี๋ยวดูก่อนว่า กี่วัตต์ดี

ส่วน PCI ต่อเพิ่ม ราคาสูงจัง เก็บไว่ก่อนดีกว่า

TT มีประกันกี่ปีคับผม ไม่เคยซื้อคับ ... หมี

Bookmarks

Bookmarks