ช่วยเเนะนำNotebook หน่อยครับ รายละเอียดด้านใน
overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 18 of 18

Thread: ช่วยเเนะนำNotebook หน่อยครับ รายละเอียดด้านใน

OverclockZone Member Space_Monkey's Avatar

Default ช่วยเเนะนำNotebook หน่อยครับ รายละเอียดด้านใน

ช่วยแนะนำNotebook เน้นทำงานเก็บข้อมูลครับ และมีoption พวกกล้อง บลูทูธฯลฯ และน้ำหนักเบาได้ยิ่งดีครับ เพราะต้องหิ้วไปทำงานและต้องเดินทางทำงานระหว่างประเทศบ่อยๆอะครับ งบประมาน 60,000 +-นิดหน่อยครับ

ที่ลองดูๆแล้วเจอรุ่น Asus M9J- ราคา52,xxx

http://www.asus.co.th/products4.aspx...26&l3=223&l4=0

รุ่นนี้เป็นยังไงบ้างครับ และไม่รู้ว่ามีของรึเปล่า ถ้ามีรุ่นไหนน่าสนใจช่วยแนะนำด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ^^

OverclockZone Member Space_Monkey's Avatar

แง่ม -*- ไม่มีใครตอบเลย จะซื้อก่อนสิ้นเดือนนี้จะต้องไปทำงานแล้วครับ T-T

OverclockZone Member dear.de's Avatar
    เชียงใหม่ ไทยแลนด์

แนะนำตัวนี้เป็นไงครับ hp นะ

http://www.*****************/nbs/nbdetail.php?id=407

ผมว่าแค่นี้ก็โอเคแล้วครับ ราคากลางๆ ในต่างประเทศ ยี้ห้อนี้หาอะไหล่ได้ครับ
    Last edited by dear.de; 24 May 2007 at 02:17:29.

OverclockZone Member dear.de's Avatar

ถ้าไม่งั้นก็ดูตัว sony ได้ครับ ราคาประมาณ หกหมื่น น่าจะได้ทุกอย่างครับครับ

และที่ผมแนะนำตัวข้างบนเพราะ HDD สูง แล้วก็ แรมก็โอเคแล้ว การ์ดจอก็โอครับ

แนะนำอีกอย่างถ้าเบา จำเป็นต้องจอเล็ก และจอเล็กข้อเสียอีกอย่างคือ แบตอยู่ได้ไม่นานเพราะแต่ 6 cell

ขอบคุณมากครับ

..ช่วยแนะนำร้านโนตบุคดีๆที่พันทิพ หน่อยได้มั้ยครับ จะลองไปเดินดูสะหน่อย ^^

OverclockZone Member Ordinary_Man's Avatar

Wink

Quote Originally Posted by dear.de View Post
    แนะนำอีกอย่างถ้าเบา จำเป็นต้องจอเล็ก และจอเล็กข้อเสียอีกอย่างคือ แบตอยู่ได้ไม่นานเพราะแต่ 6 cell

จอเล็กๆ จริงหรือครับที่แบตจะอยู่ไม่นานครับ

งั้นถามนิดนึง เพราะผมก็ไม่เคยได้ใช้จอใหญ่ๆ เลย ว่า มีรุ่นไหนเหรอครับ ที่แบตมากกว่า 6 cells

Sony SZ (13") or TX (11") หรือ Fujitsu P series (10") จอเล็กๆ แบตอึดแน่นอนครับ

รูปจาก P Series เก่าๆ ของผม อายุการใช้งาน 2 ปี ครับ
    Last edited by Ordinary_Man; 26 May 2007 at 20:10:14.

OverclockZone Member pingpui's Avatar

เน้นเรื่อง รูปทรงอ่ะ ป่าวอ่ะ แบบว่าเอาหรูไหม

ไม่เน้นหรูอ่าครับ เน้นน้ำหนักเบา กับ การใช้งานแบบall in one ออพชั่นครบๆครับ กะว่าซื้อเเล้วใช้ยาวๆ เลยอ่าครับ

Quote Originally Posted by Ordinary_Man View Post
    จอเล็กๆ จริงหรือครับที่แบตจะอยู่ไม่นานครับ

งั้นถามนิดนึง เพราะผมก็ไม่เคยได้ใช้จอใหญ่ๆ เลย ว่า มีรุ่นไหนเหรอครับ ที่แบตมากกว่า 6 cells

Sony SZ (13") or TX (11") หรือ Fujitsu P series (10") จอเล็กๆ แบตอึดแน่นอนครับ

รูปจาก P Series เก่าๆ ของผม อายุการใช้งาน 2 ปี ครับ

อันนี้มันก็ขึ้นอยู่กับยี่ห้อแล้ว cpu ด้วยนะครับ

อันนี้ผมหมายถึงส่วนมากนะครับ

6 cell เหมือนกันก็จริง แต่ kWh มันไม่เท่ากันไม่ไช่รึ= =

ถ้าไปเปรียบเทียบกะ VAIO ไรพวกนี้แบตนานแน่นอนครับ หึหึ

OverclockZone Member Ordinary_Man's Avatar

Exclamation

Quote Originally Posted by dear.de View Post
    อันนี้มันก็ขึ้นอยู่กับยี่ห้อแล้ว cpu ด้วยนะครับ

อันนี้ผมหมายถึงส่วนมากนะครับ

6 cell เหมือนกันก็จริง แต่ kWh มันไม่เท่ากันไม่ไช่รึ= =

ถ้าไปเปรียบเทียบกะ VAIO ไรพวกนี้แบตนานแน่นอนครับ หึหึ
    ผมอ่านแล้วงง

คุณบอกว่า การใช้พลังงาน (KWHr) ไม่เท่ากัน แล้ว 6 cell สัมพันธ์กันยังไง ผมตีความหมายไปทางเดียวกันไม่ถูก

ถ้าเป็นผมเทียบแบบชาวบ้านๆ เลย ทุกอย่างเหมือนกันหมด ยกเว้นขนาดจอ จอเล็กกินไฟน้อย ใช้งานได้นานกว่าแน่นอน
    Last edited by Ordinary_Man; 27 May 2007 at 00:19:53.

Exclamation

อ่อ รู้แล้ว ผมไม่เข้าใจความหมายข้อความที่ผมเน้นไว้นั่นเอง

รบกวนอธิบายหน่อยนะครับ

ตอบหน่อยๆ อยากรู้ๆ

OverclockZone Member

vaio sz

ขอคำแนะนำ โน๊ตบุ๊ค ด้วยคนสิครับ
    พอดี เพื่อนผม เขา อยากได้ โน๊ตบุ๊ค สำหรับทำ กราฟฟิก อะครับ แต่ งบไม่สูงมากนะครับ ไม่เกิน 50000 ครับ พอจะหนะนำได้ไหมครับ รุ่นไหนดี ของอาไรก็ได้ครับ
    คือ ผมเองไม่แน่ใจว่า แค่ เสป๊กที่มีพวกการ์ดจอแยกให้นั้น มานจะพอไหมครับ มันต้องมีอะไรเพิ่มอีกหรือเปล่า แล้วเรื่อง ระบายความร้อนดีๆ ต้องดูจากอาไร
    ปล.ช่วยหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ

Smile

ผมก็จะซื้อโน้ตบุ๊คอยู่เหมือนกันครับ ดูจากความต้องการของคุณ คงจะคล้ายๆกับผม ผมเลยเข้ามาให้ข้อมูลเพิ่มเติมครับ หลังจากที่ผมหาข้อมูลมามีอยู่สองรุ่นที่น่าสนใจครับ คือ BenQ s31(มีสองสี คือดำและขาว) และโซนี่ ไวโอ้ SZ42 เผื่อไว้พิจารณาดูครับ

S31V-311(สีดำ)

สเปคคร่าวๆ
    core2 T5500 1.66
    GMA 950 (แชร์ได้ 224) อัพเกรดจาก S31สีดำเดิมซึ่งแชร์ได้ 128
    ram 512gb
    HDD 80gb
    DVD
    Bluetooth
    webcam 1.3
    etc....

ราคา
    31900 (ไม่รวม Vat 7%)

และอีกตัวนึงที่ผมดูอยู่เป็นสีขาว

S31VW-303

สี
    ขาว

สเปค
    core2 T5500 1.66
    GMA 950 (แชร์ได้ 224) อัพเกรดจาก S31สีขาวตัวเดิมซึ่งแชร์ได้ 128
    ram 1024gb
    HDD 100gb
    DVD
    Bluetooth
    webcam 1.3
    etc....

ราคา
    35900 (ไม่รวม Vat 7%)

น้ำหนัก
    2.15kg (รวม bat แล้ว)

ป.ล.จริงๆผมดูๆ โซนี่ไวโอ้ SZ42อยู่ด้วยครับ เอาไว้เืผื่อคุณเลือกได้เหมือนกัน

Intel Core 2 Duo T5500 ( 1.66 GHZ )
    Hard Disc 80 GB
    Memory 1 GB
    Display 13.3" 1280 x 800
    Disc Drive DVD+-RW

ราคา 59,900บาท

น้ำหนัก 1.85kg

ความแตกต่างระหว่างสองรุ่นนี้ (ความคิดเห็นส่วนตัว) มีดังนี้

๑.ราคา โซนี่แพงกว่าอยู่มากเหมือนกัน เบนคิวเน้นถูก ประหยัด
    ๒.หรู โซนี่แบรนด์ดังมีภาษีดีกว่า ถือไปไหนก็ดูดีกว่า เบนคิวถ้าถามก็คงจะดูที่รูปทรงโน้ตบุ๊ค
    ๓.การ์ดจอ ถ้าเอาไว้เล่นเกมส์สามดีก็โซนี่ แต่ถ้าเล่นเกมส์ธรรมดาก็เลือกตัวนี้ก็น่าจะโอเค

OverclockZone Member Tumm-*'s Avatar

SZ42 ครับครบทุก Function การใช้งานและหน้าตา

Bookmarks

Bookmarks