Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใช้น้ำแลกกะค่าไฟ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใช้น้ำแลกกะค่าไฟ

งงมั้ยคับ คือคนที่เคยใช้/ใช้อยู่หรือผู้รู้ช่วยให้ข้อมูลหย่อย
    อยากรู้ว่าน้ำดับร้อนให้กะคอมตัวโปรดนี่มันจามีค่าไฟเพิ่มมามั้ยคับเช่นตระกลูบิ๊กวอเต่อร์ทั้งหลาย ถ้ามีเปิดวันละ6-8ชม./วันจาตกประมาณเดือนล่ะเทาไหร่

งงพักนึง
    นึกว่าเรื่องอะไร นั้นอยากรู้เหมือนกัน น่าเล่นอยู่นะเนี่ยะ แต่ว่ามันต้องใช้น้ำยาเฉพาะของมันเลยเหรอ เปลืองน่าดูอ่ะดิ....

Comment

Originally posted by dears View Post
      งงพักนึง
      นึกว่าเรื่องอะไร นั้นอยากรู้เหมือนกัน น่าเล่นอยู่นะเนี่ยะ แต่ว่ามันต้องใช้น้ำยาเฉพาะของมันเลยเหรอ เปลืองน่าดูอ่ะดิ....
      มันต้องเติมเรื่อยๆหรือท่าน

Comment

เอ๋ เห็นบางคนเขาเล่นน้ำแช่เย็นนะครับ ผมว่าแจ่มดีนา

Comment

ไม่เท่าไรหลอกมั้ง ก็แต่ปั่มน้ำ ตัวเล็กๆๆเหมือนออคซิเชนปลาละมั้งเปิดเป็น ปีๆๆเลย

Comment

ไม่เท่าไรครับ ชิวชิว ครับ เหมือนมีตู้ปลาอีกตู้เเค่นั้นเอง

Comment

ดันอยากรู้การใช้ไฟเพิ่มขึ้นไหม มาก-น้อย ประการใด

Comment

โอ้ เริ่มกระจ่างขึ้นมา2 คห.แล้ว

Comment

Originally posted by nmo_ok View Post
                  มันต้องเติมเรื่อยๆหรือท่าน
                  เติมเมื่อมันแห้ง หรือเหลือน้อยครับ

Comment

จึ้กๆ

Comment

ค่าใช้จ่ายเพิ่มขึ้นมากไหม? ..... ก็ไม่มากเท่าไหร่อ่ะครับไม่ต่างกับใช้ Sink ซักเท่าไหร่ (ผมเองก็ไม่ได้สังเกตุตรงค่าใช้จ่ายด้วยสิ)

ส่วนเรื่องน้ำที่เอาไว้เติมใช้น้ำกลั่นทั่วไปก็ได้ครับ ที่แนะนำให้ใช้น้ำกลั่นเพราะว่ามันบริสุทธฺกว่าน้ำประปาจากก๊อก ซึ่งเวลาใช้ไปนานๆมันจะเกิดตะกอนพวกหินปูนน่ะครับ ทำให้ไปอุดทางทางเดินของน้ำตามท่อ

ส่วนพวก Coolance นั้นหากจะเอามาเติมให้เป็นสีๆก็ได้ครับเอามาผสมกับน้ำกลั่นได้เลยแต่ไม่ต้องเยอะหรอกนะครับ (เปลือง อิอิ)

ถามว่าแล้วพวก Coolance ที่เป็นสีๆช่วยลดอุณหภูมิน้ำได้มั๊ย ??? ..... เท่าๆที่ผมใช้มามันก็ไม่ได้ช่วยเลยครับช่วยในเรื่องสีสันสวยงามเท่านั้นเอง เพราะว่าจุดเดือดของน้ำที่เราใช้ใน COM มันไม่สูงเท่ากับในรถยนต์มันเลยไม่มีผลเลย แต่เห็นที่เมืองนอกเค้าบอกว่าเจ้า Coolance นี้มันช่วยไม่ให้น้ำแข็งตัวในหน้าหนาวได้ จริง-เท็จประการใดผมเองก็ไม่รู้นะครับ เพราะว่าอากาศบ้านเราอ่ะนะ .....

ปล. นิดนึงครับสำหรับเรื่องค่าไฟ ลองคิดคร่าวๆว่าเวลาใช้น้ำเราใช้อะไรเพิ่มขึ้นจากใช้ Air cooling บ้าง เช่น ใช้ปั๊มแรงดันเท่าไหร่ มีพัดลมเอาไว้เป่าหม้อน้ำกี่ตัว ก็เอาไปหัดลบจากของเดิมก็ได้ครับ แต่ผมว่าถึงจะเพิ่มเดือนนึงก็คงไม่เกิน 20 บาทหรอกมั้งครับ

Comment

Originally posted by mini_bank View Post
                        ค่าใช้จ่ายเพิ่มขึ้นมากไหม? ..... ก็ไม่มากเท่าไหร่อ่ะครับไม่ต่างกับใช้ Sink ซักเท่าไหร่ (ผมเองก็ไม่ได้สังเกตุตรงค่าใช้จ่ายด้วยสิ)

ส่วนเรื่องน้ำที่เอาไว้เติมใช้น้ำกลั่นทั่วไปก็ได้ครับ ที่แนะนำให้ใช้น้ำกลั่นเพราะว่ามันบริสุทธฺกว่าน้ำประปาจากก๊อก ซึ่งเวลาใช้ไปนานๆมันจะเกิดตะกอนพวกหินปูนน่ะครับ ทำให้ไปอุดทางทางเดินของน้ำตามท่อ

ส่วนพวก Coolance นั้นหากจะเอามาเติมให้เป็นสีๆก็ได้ครับเอามาผสมกับน้ำกลั่นได้เลยแต่ไม่ต้องเยอะหรอกนะครับ (เปลือง อิอิ)

ถามว่าแล้วพวก Coolance ที่เป็นสีๆช่วยลดอุณหภูมิน้ำได้มั๊ย ??? ..... เท่าๆที่ผมใช้มามันก็ไม่ได้ช่วยเลยครับช่วยในเรื่องสีสันสวยงามเท่านั้นเอง เพราะว่าจุดเดือดของน้ำที่เราใช้ใน COM มันไม่สูงเท่ากับในรถยนต์มันเลยไม่มีผลเลย แต่เห็นที่เมืองนอกเค้าบอกว่าเจ้า Coolance นี้มันช่วยไม่ให้น้ำแข็งตัวในหน้าหนาวได้ จริง-เท็จประการใดผมเองก็ไม่รู้นะครับ เพราะว่าอากาศบ้านเราอ่ะนะ .....

ปล. นิดนึงครับสำหรับเรื่องค่าไฟ ลองคิดคร่าวๆว่าเวลาใช้น้ำเราใช้อะไรเพิ่มขึ้นจากใช้ Air cooling บ้าง เช่น ใช้ปั๊มแรงดันเท่าไหร่ มีพัดลมเอาไว้เป่าหม้อน้ำกี่ตัว ก็เอาไปหัดลบจากของเดิมก็ได้ครับ แต่ผมว่าถึงจะเพิ่มเดือนนึงก็คงไม่เกิน 20 บาทหรอกมั้งครับ
                        โฮ.... ถ้าเป็นตามนี้จริงก้อน่าเล่นมากเลย

Comment

ดันๆๆ ไปกินข้าวล่ะ

Comment

ปัญหา อย่างเดียวเรื่อง น้ำ นี่ คือเรื่องของ สายครับ ต้องดูแลรักษาอย่างดี

Comment

Originally posted by KNVB View Post
                              ปัญหา อย่างเดียวเรื่อง น้ำ นี่ คือเรื่องของ สายครับ ต้องดูแลรักษาอย่างดี
                              แบบว่าขยายความให้ความรู้หน่อยคับ

Comment

Working...
                              X