overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 17 of 17

Thread: วางซีพียูบนเมนบอร์ดน้ำตาก็ไหล ช่วยด้วย !!!

OverclockZone Member hellods's Avatar
    http:/www.facebook.com/bccneer

Default วางซีพียูบนเมนบอร์ดน้ำตาก็ไหล ช่วยด้วย !!!

วันนี้ผมไปซื้อ cpu ตัวใหม่มา AMD X2 3800+ กะว่าจะเอามาเปลี่ยน Athlon64 3000+ ตัวที่ใช้อยู่(ตัวเก่า) แต่ปัญหามันก้เกิดขึ้นครับ ถอด heatsink ออกมา ใส่ตัว X2 3800+ ลงไป ลงล็อคเป๊ะๆ พอเปิดเครื่องกลับไม่มีอะไร หน้าจอไม่ติด มีแต่แสงไฟ power ค้าง แค่นั้น...แต่พอผมลองใส่ตัวเก่าลงไป Athlon64 3000+ กลับเปิดได้ปกติ ไม่มีปัญหา...งงมากๆครับ ใครช่วยให้ความกระจ่างที ว่าเมนบอร์ดผมมันรวนหรือว่าซีพียูมันบกพร่อง

CPU: AMD Athlon64 3000+ (AM2)
    Mobo: Asus M2NPV-VM
    VGA: Geforce6150/430 onboard
    Ram: Corsair DDRII 667 512x2 + Kingston 667 1 gb = 2 gb
    HDD: Western Digital SATAII 250 GB buffer 8 mb cache
    PSU: Asus 450w

ทำไมอ่ะครับ แบบว่าอีกเครื่องใช้เมนบอร์ดเดียวกัน ใส่ X2 3600+ ก็ใช้ได้ไม่มีปัญหา ก็เลยกำลังตัดสินใจว่า
    1. จะเอาไปเปลี่ยนได้ไหม เพราะมันสมบูรณ์ดีครับ ไม่มีรอยไหม้ ร้าว แตก หัก หรือบิ่น เพียงแต่ว่า เปิดไม่ติดโดยไร้สาเหตุ
    2. ผมลองถอด cpu ของเครื่องอื่น แล้วใส่ตัวนี้ลงไป สรุป มันไม่ติดเช่นกัน
    3. ผมควรทำเช่นไรดี .......ไปว้ากก็กลัวหน้าแหกอีก

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

Quote Originally Posted by hellods View Post
    วันนี้ผมไปซื้อ cpu ตัวใหม่มา AMD X2 3800+ กะว่าจะเอามาเปลี่ยน Athlon64 3000+ ตัวที่ใช้อยู่(ตัวเก่า) แต่ปัญหามันก้เกิดขึ้นครับ ถอด heatsink ออกมา ใส่ตัว X2 3800+ ลงไป ลงล็อคเป๊ะๆ พอเปิดเครื่องกลับไม่มีอะไร หน้าจอไม่ติด มีแต่แสงไฟ power ค้าง แค่นั้น...แต่พอผมลองใส่ตัวเก่าลงไป Athlon64 3000+ กลับเปิดได้ปกติ ไม่มีปัญหา...งงมากๆครับ ใครช่วยให้ความกระจ่างที ว่าเมนบอร์ดผมมันรวนหรือว่าซีพียูมันบกพร่อง

CPU: AMD Athlon64 3000+ (AM2)
    Mobo: Asus M2NPV-VM
    VGA: Geforce6150/430 onboard
    Ram: Corsair DDRII 667 512x2 + Kingston 667 1 gb = 2 gb
    HDD: Western Digital SATAII 250 GB buffer 8 mb cache
    PSU: Asus 450w

ทำไมอ่ะครับ แบบว่าอีกเครื่องใช้เมนบอร์ดเดียวกัน ใส่ X2 3600+ ก็ใช้ได้ไม่มีปัญหา ก็เลยกำลังตัดสินใจว่า
    1. จะเอาไปเปลี่ยนได้ไหม เพราะมันสมบูรณ์ดีครับ ไม่มีรอยไหม้ ร้าว แตก หัก หรือบิ่น เพียงแต่ว่า เปิดไม่ติดโดยไร้สาเหตุ
    2. ผมลองถอด cpu ของเครื่องอื่น แล้วใส่ตัวนี้ลงไป สรุป มันไม่ติดเช่นกัน
    3. ผมควรทำเช่นไรดี .......ไปว้ากก็กลัวหน้าแหกอีก

ใส่ตัว 3000+ ใช้นะครับ แล้วก็ทำการ แฟลช BIOS ตัวล่าสุดของเมนบอร์ด Asus M2NPV-VM ดูอะ
    บอร์ดอาจจะเอ๋อก็เป็นได้ แฟลช BIOS ตัวใหม่ แล้วก็ลองใส่ ตัว X2 3800+ เผื่อจะเปิดติด อะ

OverclockZone Member hellods's Avatar
    http:/www.facebook.com/bccneer

ทำตามที่บอกแล้วครับอัพไบออสเป็น 0801 จาก 0407 แต่มันก็เป็นอาการเดิมอ่ะครับ อยากจาร้องไห้ แต่ก็ขอบคุณที่แนะนำครับ ...

OverclockZone Member

เอาไปเคลมเลย

battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

หุหุ P4S800D-X ผมซื้อมา มันใส่ P4 แล้วเปิดไม่ติด

ใส่ Cel D แล้วใช้ได้หน้าตาเฉย

OverclockZone Member Dekslam's Avatar

เคลมแหละครับ มันต้องใช้ได้อยู่แล้วล่ะ

และแล้วมันก็ใช้ได้แล้วครับ คือ...ไอ้คอมเครื่องที่ผมใช้ Athlon64 3000+ เนี่ยไม่รู้มันเป็นอะไร อัพไบออสแล้วก็ยังเอ๋อ แต่พอผมลองเอา X2 3800+ ไปใส่อีกเครื่อง อีกครั้ง เท่านั้นแหล่ะ เสือกเปิดติด ไม่รู้มันงอนอะไรครั้งแรกเปิดไม่ติด...ดังนั้นผมอาจจะสรุปได้ว่า เมนบอร์ดอาจจะมีปัญหาซักจุด(แน่ๆเลย) แต่ผมก็ลองเอา X2 3600+ มาใส่เจ้าเครื่องปัญหานี่ มันก็ดันใช้ได้ซะนี่ คงมีอะไรผิดพลาดซักอย่างอ่ะครับ แต่ยังไงก็ตามต้องขอลองพิสูจน์ก่อนน่ะครับ ว่ามันจะเกิด error ในภายหลังหรือป่าว...แต่ยังไงก็ขอบคุณทุกความเห็นน่ะครับ

ข้อสรุป
    1. เครื่องที่ไบออสแล้ว ใส่ X2 3800+ ไม่ติด แต่เครื่องที่ยังไม่ได้อัพไบออสสามารถรันได้ปกติ
    2. เมนบอร์ด Asus M2NPV-VM (เฉพาะของผมน่ะ) อาจจะเริ่มรวนแล้ว เพราะอีกเครื่องมันก็ใช้เมนบอร์ดเดียวกัน
    3. ผมคิดว่าครั้งหน้าถ้าจะซื้ออะไร น่าจะยกเครื่องไปเทสที่ร้านเลย (ล้อเล่นครับ อิอิ)

ป.ล. ปัจจุบันเขาขาย Athlon64 3000+ กันเท่าไหร่ครับ (มือ2อ่ะ) ผมซื้อมาตอน ม.ค. อ่ะครับ ตอนนั้นยัง 3 พันอยู่เลย

OverclockZone Member Dekslam's Avatar

3000+ เหลือ 2000 แล้วมั้งครับ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

Quote Originally Posted by Dekslam View Post
    3000+ เหลือ >2000 แล้วมั้งครับ
    เห็นราคาที่ advice แล้วสยองเลย
    JIB ก็ด้วย อะ

OverclockZone Member ๐ผ่านมาเจอ๐'s Avatar
    ปากช่อง(ในป่าลึก)

ประมาณพัน1800ครับ

OverclockZone Member cobra's Avatar

ขายป่ะ

ซะงั้นอ่ะ ...ราคาครึ่งต่อครึ่งทุกรุ่นเลยหรอเนี่ย งั้นขออนญาติน่ะครับ แล้วถ้าจะขาย 1500 บ. จะโหดไปไหมอ่ะ หลังไมค์ก็เมล์นี้ครับ msn : anikas_platinum@hotmail.com ออนตลอด
    Last edited by hellods; 24 May 2007 at 22:44:23.

OverclockZone Member kidnapped1's Avatar

jib ประกัน นอก น่ากลัว ของIntel นะ AMD ก็ Com7 ค่อยยังชั้ว

OverclockZone Member poneo's Avatar

Wink

สงสัยเป็นเพราะน้ำตาหยดใส่บอร์ด

ขอบคุณครับทั่น ผมคิดว่าเมนบอร์ดผมมันงี่เง่าเองแหล่ะ อิอิ...

OverclockZone Member

หุหุ นึกว่าบอร์ดโดนหักอก

Bookmarks

Bookmarks