Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใช้ PSU ดีๆแล้วจะช่วยประหยัดไฟจริงป่าว

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใช้ PSU ดีๆแล้วจะช่วยประหยัดไฟจริงป่าว

เท่าทีลองเฝ้าดูมา 2 เดือน มันลดลงจริงๆครับ ไม่ได้คิดไปเอง

สเป็กตามลายเซ็น ตอนแรกใช้ Enermax 460 w ค่าไฟ 400 กว่าบาท เกือบ 500

แต่เดือนนี้ ค่าไฟลงมาเหลือ 390 ผมก็เล่นปรกติเหมือนเดิมนะวันนึง 5-6 ชม.

ผมก็เลยคิดว่า psu ดีๆมี 80+ นี่มันก็ช่วยประหยัดไฟได้จริงๆ

จริงครับ

Comment

Originally posted by khin7710 View Post
      จริงครับ
      ครับผม

ผมก็แค่มาบอกว่าใช้แล้วเป็นไง เห็นหลายคนสนใจเรื่องการประหยัดไฟ

Comment

น่าจะเป็นการศูนย์เสียพลังงานนะ เพราะที่ได้รับ 80+ เพราะทำได้ดีเรื่องนี้ เสียน้อย

Comment

แน่นอนอยู่แล้วครับ

การแปลงไฟมันต้องมีการสูญเสียจะมากหรือน้อยขึ้นอยู่กับคุณภาพของทรานฟอเมอร์

Comment

ได้ 80+gold ยิ่งแจ่มเป็ด

Comment

Originally posted by คิม View Post
              น่าจะเป็นการศูนย์เสียพลังงานนะ เพราะที่ได้รับ 80+ เพราะทำได้ดีเรื่องนี้ เสียน้อย
              ผมก็ว่าแบบนั้นแหละครับ

Originally posted by zion View Post
              แน่นอนอยู่แล้วครับ

การแปลงไฟมันต้องมีการสูญเสียจะมากหรือน้อยขึ้นอยู่กับคุณภาพของทรานฟอเมอร์
              ครับผม

Originally posted by maxx2007 View Post
              ได้ 80+gold ยิ่งแจ่มเป็ด
              หาที่ไหนมาลองดีครับ อิอิ

ใครที่ใช้อยู่มาเล่าให้ฟังหน่อยครับ ว่าเป็นยังไง

Comment

ไม่ไป Meeting หรอท่าน -0- Maxx

Comment

Originally posted by kgb99 View Post
                  หาที่ไหนมาลองดีครับ อิอิ

ใครที่ใช้อยู่มาเล่าให้ฟังหน่อยครับ ว่าเป็นยังไง
                  ของเขาดีจริงๆ
                  http://forums.overclockzone.com/foru...95&postcount=1
                  http://www.80plus.org/manu/psu/psu_d...x?id=25&type=2
                  Originally posted by Peavey View Post
                  ไม่ไป Meeting หรอท่าน -0- Maxx
                  ไม่ได้ไปครับ

Comment

ทำไมผมเปลี่ยนเป็นตัว Delta 650W มันยังกินอยู่เลยครับพี่

Comment

ใช้PSUดีๆก็ช่วยได้หลายอย่างครับ เพราะจริงๆแล้วPSUคือต้นทาง ถ้าต้นทางไม่ดีส่วนต่อไปก็ต้องทำงานหนักขึ้น เพราะเท่าที่เห็นมา ส่วนมากไม่ค่อยคิดถึงPSUจะไปเน้นตรงMBรุ่นแพงๆ(ทั้งที่ซื้อมาก็ไม่เคยOC) VGAแรงๆทั้งที่เล่นเกมส์ออนไลน์เป็นหลัก แต่PSUติดเคส

Comment

ลดไฟด้วย ยังงี้ต้องเปลี่ยนซะแล้ว อิอิ

Comment

Transformer=หม้อแปลง ไม่ค่อยเกี่ยวกับการประหยัดเท่าไหร่หรอกครับ มันจะมีวงจรกรองกระแสย้อนกลับอีกทีหนึ่ง เอากระแสส่วนหนึ่งที่ส่งออกมากลับไปใช้

ถ้านึกไม่ออกให้นึกถึง การทำงานของไดเรกอินเจกชั่นเทอร์โบ ในเครื่องยนต์ครับ
                          ส่วนใหญ่ก็ใช้คาปาครับ

ส่วนกระนิ่งจะมีรีคีฟเวอร์(ชื่อจริงๆอะไรไม่รู้นะแต่ผมเรียกรีคีฟเวอร์)กรองแรงดันกระแสให้ไหลคงที่ อันนี้รูปร่างๆคล้ายชิพครับ

Comment

Working...
                          X