Announcement

Collapse
No announcement yet.

เซ็ตไม่เป็น onkyo 606+jamo s606 hcs3

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เซ็ตไม่เป็น onkyo 606+jamo s606 hcs3

คือเสียงแหลมไม่ค่อนมีเลยครับตอนไปนั้งฟังที่ร้านเขาต่อให้ฟังแหลมก็ออกดีนะกลับมาที้บ้านไอแหลมหายไปครับ...ต้องปรับเซ็ตอะไรยังไงครับ..ตอ่จาก HTPC ผ่านสาย HDMI เครื่องเล่น dvd ผ่าน potic สายสำโพง Cobra Silver 2.5 sub MONITOR RHODOS SUB hdmi AUDIOQUEST : HDMI-A
    ตอนนี้ต่อคู่หน้าแบบ (LF) แล้วไอเจ้า (HF) จำเป็นต้องไปยุ้งเกี่ยวกะมันไหม .-.

LF กับ HF แต่ละอันมีสะพานเชื่อมกันอยู่ไหมครับ
    ถ้าต่อแบบ 2 ขั้วไม่ได้ต่อแบบไบไวร์จะต้องมีสะพานเชื่อม (LF+ เชื่อมกับ HF+, LF- เชื่อมกับ HF-)
    แล้วก็ต่อสายที่ + กับ - ให้ถูกขั้ว
    จากนั้นก็ลองใช้ Audyssey MulEQ เซ็ตอัปก่อน

ปล.1 อ่านคู่มือเครื่องละคู่มือลำโพงในหัวข้อการเซ็ตอัปเป็นอันดับแรกครับจะดีที่สุด
    ปล.2 ผมไม่ได้ใช้ Onkyo นะ 555
    Last edited by donga; 31 Oct 2009, 21:52:20.

Comment

Originally posted by donga View Post
      LF กับ HF แต่ละอันมีสะพานเชื่อมกันอยู่ไหมครับ
      ถ้าต่อแบบ 2 ขั้วไม่ได้ต่อแบบไบไวร์จะต้องมีสะพานเชื่อม (LF+ เชื่อมกับ HF+, LF- เชื่อมกับ HF-)
      แล้วก็ต่อสายที่ + กับ - ให้ถูกขั้ว
      จากนั้นก็ลองใช้ Audyssey MulEQ เซ็ตอัปก่อน

ปล.1 อ่านคู่มือเครื่องละคู่มือลำโพงในหัวข้อการเซ็ตอัปเป็นอันดับแรกครับจะดีที่สุด
      ปล.2 ผมไม่ได้ใช้ Onkyo นะ 555
      มีสะพานเชื่อมกันอยู่ครับ ไบไวร์ ในคู่มือบอกให้ต่อจาก Surround back

Comment

Originally posted by nong005 View Post
        มีสะพานเชื่อมกันอยู่ครับ ไบไวร์ ในคู่มือบอกให้ต่อจาก Surround back
        แล้วตอนนี้ต่อแบบไบไวร์หรือเปล่าครับ ถ้าแบบไบไวร์ก็เอาสะพานเชื่อมออก
        แล้วอาจจะต้องมีการปรับสวิตช์อะไรเพิ่มเติมที่ตัวเครื่องหรือเปล่าครับ(จากคู่มือ)
        (เครื่องผมต้องไปปรับสวิตช์หลังเครื่องด้วยถ้าใช้ Surround back มาต่อเป็นไบไวร์)

แต่สงสัยต้องเบิร์นทั้งชุดก่อนซัก 40-60 ชั่วโมงแล้วค่อยมาพิจารณาเสียงมันอีกทีหรือเปล่าครับ
        ช่วงนี้เดาว่าคงยังหวังถึงเสียงที่ต้องการไม่ได้
        แต่ เอ ปกติออนเกียวมันเด่นกลางแหลมอยู่แล้วนี่ครับ
        ยิ่งบวกกับสายเงิน มันยิ่งน่าจะออกแหลมโดยบุคลิกของตัวมันอยู่แล้ว

Comment

ตอนนี้ไม่ได้ต่อแบบไบไวร์ครับต่อแต่2รูล่าง(LF)สายหมดครับยาวไม่พอน่าจะพ้นเบิร์นแล้วนะ3เดือนละแหลมมันมีนิดๆ
          ไม่ค่อยงุ้งงิ้ง

Comment

ใช้รุ่นเดียวกันเลยครับ Onkyo606+Jamo HCS3

ตอนแรกก็รู้สึกครับว่าแหลมมันไม่ค่อยกรุ๊งกริ๊งเท่าไร เหมือนโทนเสียงมันจะต่ำกว่าปกติอยู่ 1 step
            ตอนนี้แก้ได้แล้วครับ ด้วยการเปลี่ยนสายลำโพง ของเดิมเป็น Monitor Atmos Air 123 Silver
            เปลี่ยนเป็น QED Silver Anniversary XT เสียงแหลมมาทันทีเลยครับ อิอิ

แต่ตอนนี้ใช้คู่กันเลยครับ เสียงมันส์ดี 555 ต่อแบบ Bi-Amp Low Freq. ใช้สาย Monitor Atmos Air 123 Silver ส่วน High Freq. ใช้ QED Silver Ann. XT

Comment

Originally posted by czardevas View Post
              ใช้รุ่นเดียวกันเลยครับ Onkyo606+Jamo HCS3

ตอนแรกก็รู้สึกครับว่าแหลมมันไม่ค่อยกรุ๊งกริ๊งเท่าไร เหมือนโทนเสียงมันจะต่ำกว่าปกติอยู่ 1 step
              ตอนนี้แก้ได้แล้วครับ ด้วยการเปลี่ยนสายลำโพง ของเดิมเป็น Monitor Atmos Air 123 Silver
              เปลี่ยนเป็น QED Silver Anniversary XT เสียงแหลมมาทันทีเลยครับ อิอิ

แต่ตอนนี้ใช้คู่กันเลยครับ เสียงมันส์ดี 555 ต่อแบบ Bi-Amp Low Freq. ใช้สาย Monitor Atmos Air 123 Silver ส่วน High Freq. ใช้ QED Silver Ann. XT
              ไม่ค่อยกรุ๊งกริ๊ง ใช่เลย

Comment

Working...
              X