overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 7 12345 ... LastLast
Results 1 to 20 of 125
    OverclockZone Member san303's Avatar

Exclamation ผู้ใช้TOTทุกท่านนี้คือความจริงเรื่องการโหลด bitคับมาอ่าน

ผมก็งงนะครับ หลายวันมานี้โหลดบิท ได้แค่ 10k กว่าๆ ทั้งที่เมื่อก่อนไม่เป็น ก็เลย ไป Serch หารวมทั้งโทรไปถามจนได้ความจริงมาคร่าวๆ ดังนี้ครับ อันนี้ขอนำบทความมาจากเว็ป
    http://www.tasawang.com

ละกันนะคับ

ผมเป็นแฟนรายการนี้เป็นประจำครับ เห็นว่าทางรายการมันชี้ทางสว่างหลายๆด้าน วันนี้เลยอยากให้รายการสัมภาษณ์องค์กร TOT
    ซึ่งเป็นหน่วยงานที่ให้บริการอินเตอร์เน็ต อาจจะเรียกได้ว่ารายใหญ่ที่สุดในประเทศก็ว่าได้
    1.เนื่องจากว่า การให้บริการอินเตอร์เน็ตของ TOT จะมีการจ่ายสัญญาณอินเตอร์เน็ตให้ไม่เป็นดั่งที่ทำสัญญาไว้ และบางครั้งทางองค์กร
    มีการปรับลดสัญญาณลง ซึ่งหากผู้ใช้ไม่มีความรู้ด้านการตรวจเช็คสัญญาณ ก็จะไม่ทราบได้ว่าโดนโกงสัญญาณอยู่ ตัวอย่างการโกงเช่น
    ลูกค้า สมัครใช้อินเตอร์เน็ตความเร็วที่ 512 / 3.072 เมื่อตรวจเช็คแล้วจะมีสัญญาณเข้า Router จะได้ความเร็วที่ 512/1.024 ซึ่งโดนลดไป2Mb
    วิธีแก้ก็คือเมื่อตรวจเช็คพบว่าสัญญาณโดนลดลง จะโทรไปแจ้งศูนย์บริการใกล้บ้าน เค้าก็จะปรับให้ใหม่ โดยอ้างว่ามีช่างปรับให้ผิด
    แต่ที่บ้านผม ปรับผิดมาสามรอบแล้วครับ และที่ผมตรวจเช็คบ้านของเพื่อนบ้าน ก็โดนเช่นกันครับ

2.ในการดาวโหลดไฟล์ต่างๆ ทาง TOT กำหนดบล๊อกสัญญาณทั่วประเทศ(ประมาณสองสัปดาห์กว่าแล้วที่บล๊อกมา)ให้สามารถ ดาวโหลดได้แค่ 40-100 Kb สำหรับอินเตอร์เน็ต 3 Mb
    ซึ่งปกติแล้ว ควรจะโหลดได้ที่ 300-350 Kb(ค่าตัวเลขดังกล่าวของหน่วยงานอื่นจะสามารถโหลดได้เท่านี้ครับ เช่น TT&T ทรู โดยเทียบจากอินเตอร์เน็ต 3Mb)
    เมื่อได้สอบถามไปยังศูนย์ บริการ ทาง TOT ก็อ้างว่า เราจำเป็นต้องบล๊อกสัญญาณดาวโหลดในช่วงกลางวัน ตั้งแต่ 8.00น.ถึง ตี2 ตอนกลางคืน เนื่องจาก
    ผู้ใช้ทั่วไปจะสามารถใช้งาน ได้ปกติ และเปิดให้โหลดตั้งแต่เวลา 2.00-8.00 น. ซึ่งเปิดให้โหลดเวลาดังกล่าว ใครจะมานั่งดาวโหลดอยู่หละครับมันเป็นเวลานอน

ทาง ทีโอทีอ้างว่าจำเป็นต้องบล๊อกสัญญาณเพื่อให้ลูกค้าทั่วไปที่เล่นเว็บเป็น อย่างเดียวดาวโหลดไม่เป็นใช้งานได้สะดวก แต่ทำไมทีโอทีไม่แก้ปัญหาที่ระบบของตนเอง
    เช่นการลงทุนให้ระบบรองรับได้สูงขึ้น เพราะหน่วยงานอื่นๆ เค้าก็ไม่ได้มาโกงลูกค้าแบบนี้

3.เมื่อลูกค้าไม่พอใจการให้บริการดังกล่าว ก็จะทำการขอยกเลิกบริการ ไปสมัครเจ้าอื่น ทางทีโอทีก็ให้เสียค่าปรับ รวมเป็นเงินประมาณ 1000 บาท ซึ่งผมคิดว่าไม่สมควร
    เนื่องจากทาง TOT ผิดสัญญากับลูกค้าก่อน โดยให้บริการไม่ได้ดั่งที่แจ้งไว้ตอนแรก

อยากให้รายการตาสว่างช่วยรายงานเรื่องดังกล่าวออกทางสื่อด้วยนะครับ โดยสามารถดูข้อมูลเพิ่มเติมจากกระทู้ของเว็บ http://www.pantip.com/tech/internet/
    ซึ่ง จะมีลูกค้ามาร้องเรียนเกี่ยวกับเรื่องดังกล่าวเป็นจำนวนมาก ร้องเรียนกันไปหลายที่แล้ว แต่ไม่เป็นผลสักที หากรายการดำเนินการให้ ทำผ่านสือผมคิดว่าน่าจะเห็นผลชัดเจนกว่านะครับ

มีอีกครับ
    สมมติมีคนทำธุรกิจขายน้ำจากท่อปะปา

ทำสัญญาซื้อขายกันเรียบร้อยคุณจ่ายเงินเป็นรายเดือนทุกเดือน

อยู่ดีดีมาบอกว่า อย่าเปิดน้ำแรงๆนะเดี๋ยวบ้านคนอื่นไม่ได้ใช้น้ำ

แล้วบริษัทก็เอาอะไรสักอย่างมาอุดท่อน้ำของคุณ

คุณยอมมั๊ยครับแบบนี้ต้องจับผู้บริการ TOTเข้าคุกให้ใด้ครับ

TOT ผิดเต็มๆ

พระราชบัญญัติ ว่าด้วยการกระทำความผิดเกี่ยวกับคอมพิวเตอร์ พ.ศ. 2550

มาตรา ๑๐ ผู้ใดกระทำด้วยประการใดโดยมิชอบ เพื่อให้การทำงานของระบบคอมพิวเตอร์
    ของผู้อื่นถูกระงับ ชะลอ ขัดขวาง หรือรบกวนจนไม่สามารถทำงานตามปกติได้ต้องระวางโทษจำคุก
    ไม่เกินห้าปี หรือปรับไม่เกินหนึ่งแสนบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ

http://www.mict.go.th/download/law/2...8_CC_Final.pdf <<<<<< พระราชบัญญัติ ว่าด้วยการกระทำความผิดเกี่ยวกับคอมพิวเตอร์

ตอนนี้พร้อมลุยไป สภต. ใครว่างนัดกันมา

http://www.mict.go.th/download/law/2...8_CC_Final.pdf

ท่านใดที่โดน tot บอกว่าการโหลดบิต ผิดกฎหมาย ตอกหน้ากลับไปเลยครับ

ใครเป็นคนตัดสินว่า การโหลดบิทผิดกฎหมาย
    TOT เป็นศาลไปตั้งแต่เมื่อไร ใครตั้งฟะ

ถ้าการโหลดบิต ผิดกฎหมาย แล้วมัวช้าอยู่ใย ดำเนินการตามกฎหมายกับผู้ทำผิดกฎหมายทุกรายไป อย่ากล่าวหาว่าผู้ที่ใช้งาน BIT
    ทำผิดกฎหมาย เพราะอาจเข้าข่ายหมิ่นประมาทได้

Bit เป็นเครื่องมือในการส่งผ่านข้อมูลตัวหนึ่งเหมือนกันกับ FTP ที่เราส่งหรือดึงข้อมูลกับ Server ถ้าการใช้งาน Bit
    ผิดกฎหมาย การใช้ FTP หรือ HTTP มันต่างกันตรงใหน ก็ควรจะผิดกฎหมายด้วยเช่นกัน

TOT ไม่ใช่้หน่วยงานทางด้านความยุติธรรม หรือผู้บังคับใช้กฎหมาย ดังนั้นหาก TOT ไม่ให้บริการตามเงื่อนไขข้อตกลงที่มีกับผู้ใช้บริการ TOT
    ก็จะเ้ป็นผู้ทำผิดกฎหมายคุ้มครองผู้บริโภคเสียเอง

ผู้เสียหายหรือผู้ใช้งานที่รับความเดือดร้อนจากให้บริการ ของ TOT ควรดำเนินการตามกฎหมายกับ TOT
    เพื่้อรักษาสิทธิของตนเองในฐานะผู้บริโภค อย่ายอมให้ผู้ให้บริการ ไม่ว่าจะรายใดกระทำการเอาเปรียบได้อย่างเด็ดขาด

ปัจจุบัน เรามีศาลคุ้มครองผู้บริโภค ซึ่งผู้บริโภคสามารถฟ้องคดีได้ โดยไม่ต้องหาหลักฐานใดๆ ไปยืนยัน ผู้ให้บริการหรือขายสินค้าต้องหาหลักฐานมา
    ลบล้างข้อกล่าวหาของโจทก์

แต่เดิม TOT เป็นรัฐวิสาหกิจ เป็นของรัฐ มีฐานะเป็นหน่วยงานของราชการ พนักงานก็มีฐานะเทียบเท่ากับข้าราชการ ความคิดที่ว่า
    ข้า ราชการคือเจ้านายประชาชนก็ยังมีปรากฎให้เห็นสำหรับองค์กรนี้ทุกวันนี้ ท่านเหล่านั้นคงไม่ทราบจริงๆ กระมังว่า TOT เป็นแค่บริษัทฯ หนึ่งเท่านั้น

หัวใจของธุรกิจก็คือ "ลูกค้าคือพระเจ้า" แต่ที่นี่ "TOTคิดเอาเองว่าตัวเองคือพระเจ้า ตุ๋ย"

ผลจากการโทรแจ้งศูนย์ TOT หาดใหญ่

จากที่ผมโทรแจ้งไปสองรอบ ทั้งแจ้งทางเว็บ และแจ้งทางโทรศัพท์ โดยแจ้งปัญหาเรื่องการดาวโหลด

ครั้งแรก ทางเว็บโทรกลับมาถามว่า

TOT อินเตอร์เน็ตยังมีปัญหาอีกมั้ยคะ

ผม มีครับ

TOT คะ ขอบคุณที่ใช้บริการคะ

ผม งงครับ มันวางหูไปแล้ว งงมากไม่บอกกล่าวอะไรเลย

////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////

ครั้งที่สอง โทรไปแจ้ง ศูนย์หาดใหญ่

ผม สวัสดีครับ ขอแจ้งอินเตอร์เน็ตมีปัญหาหน่อยครับ

TOT ขอทราบรายละเอียดและเบอร์โทรที่ใช้คะ

ผม ช่วงนี้อินเตอร์เน็ตมีปัญหานะครับ เข้าเว็บก็ช้า โหลดอะไรก็ไม่ค่อยขึ้น

TOT คะ เดี๋ยวทางเราจะให้ช่างเข้าไปดูที่บ้านนะคะ

////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////

ผ่านไป ประมาณหนึ่งสัปดาห์ ช่างมาที่บ้าน โดยไม่โทรแจ้งบอกล่วงหน้าเลยว่าจะมา ดีที่บังเอิญกลับมาเอาของที่บ้านพอดี

ผม สวัสดีครับพี่ มาจากทีโอทีใช่ไหมครับ ตอนนี้อินเตอร์เน็ตเริ่มใช้ดีขึ้นเข้าเว็บได้ดีกว่าสัปดาห์ก่อน เหมือนจะปกติแล้วนะครับ

แต่ว่ามีปัญหาเรื่องโหลดบิทครับ โหลดไม่ขึ้นเลย ผมได้ข่าวว่า ทีโอที บล๊อกบิทจริงป่าวครับ

ช่าง ผมก็ไม่ทราบข้อมูลตรงนี้นะครับ แต่ไม่น่าจะบล๊อก เดี๋ยวผมโทรเช็คที่ศูนย์หาดใหญ่ให้นะครับ

(เค้าก็โทร ดูเหมือนว่าทำแกล้งโทร แต่ไม่เห็นโทร เพราะผมนั่งอยู่ข้างๆ ไม่เห็นมีการคุยโทรศัพท์เลย)

ผม พี่ครับ เดี๋ยวผมเปิดเว็บพันทิพให้พี่ดู ว่าทีโอทีหวยแตกแค่ไหนนะครับ ดูซิพี่ แต่ละกระทู้ มีแต่ด่าทีโอทีทั้งนั้น คือผมไม่ได้ด่าพี่นะ

ผมเข้าใจว่าพี่เป็นคนทำงาน ไม่เกี่ยวกับการบริหาร แต่ผมอยากให้พี่รู้เกี่ยวกับองค์กรพี่ไว้บ้าง

ช่าง อืม จริงๆพี่ก็พอรู้นะ คือมันมีปัญหาหลายอย่าง แต่พี่ก็ทำอะไรไม่ได้หรอก .... คุยไปเรื่อย

วันต่อมา ก็คือวันนี้หละครับ ทนไม่ไหวแล้วจริงๆ โหลดอะไรไม่ขึ้นเลย ก็เลยโทรไปที่ศูนย์หาดใหญ่อีกครั้ง

ผม สวัสดีครับ ขอแจ้งอินเตอร์เน็ตเกี่ยวกับการโหลดบิทหน่อยครับ ทำไมทีโอทีบล๊อกบิทหละครับ ผมจ่ายเงินไปครบนะครับ

แต่ทำไมให้ผมใช้ไม่ครบหละครับ

TOT คะ ทางทีโอทีมีนโยบายบล๊อกบิทคะ เพื่อให้ผู้ใช้รายอื่นได้ใช้งานได้เป็นปกติบ้างนะคะ เลยจำเป็นต้องบล๊อกสัญญาณลงคะ

ผม โหเอางี้เลยหรอครับ แล้วอีกอย่าง คุณมาปล่อยให้โหลดตอนดึกๆ เกือบเช้า ใครจะมานั่งเล่นหละครับ

TOT คะ ช่วงเวลานั้นผู้ใช้ปกติทั่วไปไม่ค่อยได้ใช้คะ เราจึงเปิดให้โหลดได้

ถ้าลูกค้าต้องการโหลดบิท ให้ลูกค้าเปลี่ยนแพกเกจเพื่อได้รับการบริการที่ตรงความต้องการนะคะ โดยสอบถามได้ที่ศูนย์บริการใกล้บ้านคะ

ผม อ่าว หมายถึงจะคิดเงินเพิ่มอย่างงั้นหรอ แล้วแพกเกจอะไรหละ

TOT สอบถามได้ที่ศูนย์บริการใกล้บ้านนะคะ

เวน เอ้ยยย จบข่าว ผมจะไม่เปลี่ยนแพกเกจแล้ว แต่ขอเปลี่ยนเจ้าใหม่เลยดีกว่าครับ เหลืออด เหลือดทน ที่ใช้ไฮสปีด ก็เพราะเอามาโหลดบิทนี่หละ

อ้างอิงจากเวป http://www.pantip.com/tech/internet/top ... 42371.html

ชัดเจนนะครับ เสียใจตรงที่พึ่งไปปรับเป็น3MB เซงคับ จบ
    Last edited by san303; 1 Nov 2009 at 02:04:03. Reason: อยากให้ผู้อ่านแสดงความเห็นด้วยนะคับ

OverclockZone Member san303's Avatar

แจ้งลิ้งนี้เพิ่มเติม

http://www.adslthailand.com/board/sh...ad.php?t=28151

ตอนนี้ยังมีบางส่วนที่ไม่โดนบล้อค ถือว่าโชคดีนะคับ

OverclockZone Member kk's Avatar
    บางมด จอมทอง พุทธบูชา

มันเฮงซวย นั่นแหละคือคำตอบ ผมเพิ่งเปลี่ยนเจ้ามาไม่ถึงเดือนเนี่ย

Quote Originally Posted by kk View Post
    มันเฮงซวย นั่นแหละคือคำตอบ ผมเพิ่งเปลี่ยนเจ้ามาไม่ถึงเดือนเนี่ย
    โอ้ว

ท่านผู้หลุดพ้นบ่วงกรรม

แล้วใช้ของอะไรอยู่คับ

วิ่งดีไหม

OverclockZone Member

ผมละเซ็ง ที่บ้านมี TOT อย่างเดียว ***งไปอีกประมาณ 3กิโล ใช้เม็กเน็ตได้ จะเป็นทาสไปอีกนานแค่ไหนก็ไม่รู้

Quote Originally Posted by seijikung View Post
    ผมละเซ็ง ที่บ้านมี TOT อย่างเดียว ******งไปอีกประมาณ 3กิโล ใช้เม็กเน็ตได้ จะเป็นทาสไปอีกนานแค่ไหนก็ไม่รู้

ชะตากรรมเดียวกันคับ

สร้างเวรมาด้วยกันมั้งเรา หุหุ

(เครียดจนขำ)

OverclockZone Member microsoft™'s Avatar

TOT เหมือนกันเลยครับ ใช้ง่าย ใช้ดี ใช้คล่องเลย อินเตอร์เน็ตความเลวสูง

Exclamation

Quote Originally Posted by microsoft™ View Post
    TOT เหมือนกันเลยครับ ใช้ง่าย ใช้ดี ใช้คล่องเลย อินเตอร์เน็ตความเลวสูง

ชัดเจนคับ

เหอๆ เมื่อไร TOT จะใจบุญ ปลดบล้อคบิตให้พวกตาดำๆ อย่างพวกเราบ้าง

OverclockZone Member XsoeIIsJ's Avatar
    ไม่รู้เหมือนกัน

ขึ้นชื่อว่าองกรค์ของรัฐ ก็ต้องมีการโกงกินเป็นแน่แท้

และตอนนี้ ท่านคือผู้ถูกกิน

OverclockZone Member D2U's Avatar
    Sattahip Chonburi

ดีน่ะครับที่ไม่เคยได้ใช้ TOT ใช้ครั้งแรกก็ TT&T เลย ^_^ ประทับใจในบริการครับ ^_^

OverclockZone Member kk's Avatar
    บางมด จอมทอง พุทธบูชา

Quote Originally Posted by san303 View Post
    โอ้ว

ท่านผู้หลุดพ้นบ่วงกรรม

แล้วใช้ของอะไรอยู่คับ

วิ่งดีไหม
    ของทรูอ่ะครับ ติด 3 เมก โหลดบิทวิ่ง 350 kbps (เต็มที่นะ)

ปล. เว็บที่ผมเข้าไปโหลดนี่ ส่วนมากจะต่างประเทศ คนไทยไม่ค่อยมี เลยอืดๆ --"

OverclockZone Member beezajungka's Avatar
    รัตนาธิเบศร์,บางบัวทอง,บางใหญ่

ดีนะผมใช้2MBไม่ค่อยมีปัญหาเท่าไหร่(เพราะคนใช้น้อยมันไปใช้3MBกันหมดละ) บ้านพี่ใช้3MBมีปัญหาเหมือนกันโหลดบิทไม่ค่อยขึ้นแถมเวลาโหลดบิท เปิดเวปไม่ได้เลย

OverclockZone Member TuRbO444's Avatar
    ~ ตรงไปแล้วก็เลี้ยวซ้าย ~

ของผมอ่ะ โหลดได้ทีล่ะ 315 - 356 kbps เองครับ..........

ถ้าวันไหนมันขึ้นก็ 380 - 410 kbps ประมาณ 10 นาที แล้วก็ลดลงฮวบๆ.....

เหลือ 315 - 356 kbps นี่แหล่ะครับ.......

จะเปลี่ยนก็ไม่ได้ เพราะที่บ้านมีแค่ TOT อย่างเดียว......

หุหุ......

ปล. เน็ต 4 เม็กนะครับ......

OverclockZone Member manchester2548's Avatar
    สิงโตมา ( ราชสีมา ^^)

ยาวเกิน สรุปที

สรุปเป้นกะเน็ตจริง ๆ ใช่มะ =="

OverclockZone Member ghostmp3zone's Avatar
    บางบัวทอง นนทบุรี

TOT มันน่าจะเจ็งไปตั่งนานแล้ว บริการ งี้เง่า ผมเจอมาเหลายรอบละเดียวนี้ใช้ true สบายจิต โหลด 24 ช.ม. 30 วัน

Quote Originally Posted by manchester2548 View Post
    ยาวเกิน สรุปที

สรุปเป้นกะเน็ตจริง ๆ ใช่มะ =="

ใช่คับ

OverclockZone Member Penryn007's Avatar

ดูท่าว่าต้องไปซบอก True ซะแล้ว
    ใช้ 2Mbps เดี๋ยวนี้มันบ้าบอ จู่ๆ หลุด แถมหลุดตอนจะโหลดบิต
    พอติดแล้ว โหลดได้แค่ 80 kb/s (ปกติจะเป็น 140 kb/s)
    พอ STOP แล้ว START ต่อ มันก็วิ่งแค่ 20 kb/s

เน็ตมันห่วยบรมจริงๆ T T

OverclockZone Member mengchanchai's Avatar

TT&T ก็ไม่ได้ดีไปกว่า TOT หรอกครับ
    ไม่อยากเล่า........เรื่องมันยาว..........

OverclockZone Member chain74's Avatar
    อ.สว่างแดนดิน จ.สกลนคร Tel:0810666858

อย่าคิดมาก ดีแล้วยังมีไฮสปีดใช้ ผมมีแค่มือถือเท่านั้นเองเหมาจ่ายรายวัน 49 Vat 7%
    คุณๆท่านๆทั้งหลายว่าคุ้มไหมกับความเร็วที่ได้

WhoAmI's Avatar
    MahaSaraKham Free EMS

มันโคตรเฮงซวยครับ บ้านผมอยู่แถวบ้านนอกใช้โทรศัพท์บ้านของมันมานาน

เน็ตไฮสปีดก็เข้าไม่ถึง

แถมโทรศัพท์มีัปัญหา เสีย ใช้ไม่ได้ ก็ต้องตามช่าง ตามแล้วตามอีก

ซ่อมเป็น 10 ก็ไม่หายดี สุดท้าย ยกเลิกไปแล้ว

Page 1 of 7 12345 ... LastLast

Bookmarks

Bookmarks