overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 14 of 14
    OverclockZone Member

Default ขอความเห็นหน่อยคับ จะทำ raid 0

ขอความเห็นหน่อยคับ จะทำ raid 0

อ่านๆมา เห็นว่ามันช่วยให้ เขียน/อ่าน เร็วขึ้น 2 เท่า จริงรึป่าว
    คุ้มค่ากับการซื้อ hdd เพิ่มไหม
    ปัญญหาเยอะไหม
    ถ้าจะทำ hdd ทั้ง 2 ตัวจะต้อง format ก่อนไหม
    เพราะ ตัวเดิมข้อมูลอยู่ ถ้าซื้อมาเพิ่มต้อง format ลง win ใหม่รึป่าว

Platinum & Pantip Pratunam & Central World ^o^

คุ้มหรือไม่คุ้มก็อยู่ที่การใช้งานของตัวท่านเองละครับ

ส่วนปัญหาคือถ้า Raid หลุดนี่ก็ซวย

ต้อง Format ก่อนครับ

raid หลุดอยู่ที่ดวงหรอคับ หรือมีข้อ ควรระวัง ยังไงรึป่าว
    โอกาสจะหลุดมีมากไหม
    ใครใช้ raid 0 อยู่ เล่าประสบการณ์ให้ฟังหน่อยคับ

ก่อนทำ raid ต้อง format ก่อน แล้วถ้า ตัวเดิม แบ่ง ไดร์ เอาไว้ละคับ
    จะต้อง ทำให้เป็นไดร์เดียวก่อนรึป่าว
    Last edited by totte; 1 Nov 2009 at 00:03:45.

sexmancom's Avatar
    ต.ท่าตอน อ.แม่อาย จ.เชียงใหม่ 50280

raid 0 ส่วนตัวไม่แนะนำให้ทำเท่าไหร่ ยิ่งถ้าเป็นคน ชอบ o.c แล้วหล่ะก็ อย่าไปทำมันเลย โอกาส raid0 หลุด
    มีพอมากพอสมควร จากประสบการณ์

ความเร็วที่ได้ มันเร็วกว่าเดิม แต่ไม่มากเท่าไหร่

OverclockZone Member zion's Avatar

ผมเคยใช้ Raid0 มา 2-3ปี ไม่หลุด (แล้วก็ขายลูกนั้นทิ้งไปแล้ว)

จริงๆหลุดก็ทำใหม่สิ ไม่เห็นยาก -0-
    อย่างวันนี้ผมก็หลุดไป (เล่นมากไปหน่อย) กดสมัครเสร็จมันก็บูทได้เหมือนเดิม

เรื่องความเร็ว มันก็เร็วขึ้นนะครับ แต่พอใจท่านหรือเปล่านี่อีกเรื่องนึง

นี่ raid0 ของผม คุ้มหรือไม่ก็พิจารณาดูเองครับ (เมื่อกี้ลองกดใหม่ ได้มากกว่าเดิมแฮ่ะ ช่วงแรกๆมันต้องมากกว่านี้ กราฟปรกติจะต้องเป็นรูปกดลงตลอด แต่ช่างเถอะ - -)

อันนี้ลูกเดียว
    Last edited by zion; 1 Nov 2009 at 00:31:20.

O_O เกือบ 2 เท่า!!!
    ที่หว่าหลุด แล้วทำใหม่ ข้อมูลมันไม่หายหรอคับ

งง จัง ตกลง ถ้ามันหลุด ข้อมูลจะหายไหมเนี่ย

OverclockZone Member zion's Avatar

นี่เทสเมื่อกี้ กราฟไม่สวยเลย - -

แต่แรงดี ชอบๆ

raid หลุดเนี่ยถ้ามันเป็นที่ bios ของ mainboard รีเซ็ตตัวเองน่ะนะ
    แล้วยังใช้บนคอนโทลเลอร์เดียวกัน กดตั้งใหม่มันจะรู้จักเมมเบอร์เดิมครับไม่มีปัญหา
    (ถ้าเปลี่ยนคอนโทลเลอร์ เป็นของยี่ห้ออื่นก็จะต้องทำใหม่หมดนะครับ)

แต่ปัญหาใหญ่ๆเลยมันคือความทนทานของ hdd มากกว่า
    ถ้าเกิดมันพัง1ลูก = จบเกมทุกอย่าง

ดังนั้นจง Ghost เก็บไว้ เมื่อมันพัง ต่อ Raid0 ใหม่อีกกี่ครั้งก็ไม่มีปัญหา 555

OverclockZone Member Nihilus's Avatar
    ไม่รู้อ่ะ..เมา...

ผมใช้ raid0 และ OC ก็ไม่มีปัญหาหลุดแต่อย่างใด แค่ OC หนักๆ Windows เจ๊งก็ลงใหม่แค่นั้นเอง อิอิ กำ แต่ raid0 ไม่ได้หลุดนะครับ

OverclockZone Member bunyawat's Avatar

Quote Originally Posted by Peavey View Post
    คุ้มหรือไม่คุ้มก็อยู่ที่การใช้งานของตัวท่านเองละครับ

ส่วนปัญหาคือถ้า Raid หลุดนี่ก็ซวย

ต้อง Format ก่อนครับ
    เเพทตี้น่ารัก

OverclockZone Member hinosuke's Avatar

มีใครเคยทำ RAID 0 โดยใช้ HDD มากกว่า 2 ตัวบ้าง มันเร็วมากไหม

OverclockZone Member khin7710's Avatar

แนะนำว่า ใช้ทำraid0 ครับด้วยhdd2ลูก มากกว่านั้นไม่ค่อยเห็นผล

และพอใช้raid0 2ลูกแล้ว แนะนำว่าให้หา hdd อีกลูก (ลูกที่3)มาเก็บข้อมูลที่คิดว่าสำคัญครับ

ส่วนตัวใช้มาจะ2ปีเหมือนกัน เคยหลุดแรกๆและแก้ไขไม่เป็น(จริงๆมันก็ไม่ได้หลุดเองไปอับbiosเลยหลุด)
    หลังๆสบายละครับ จะไม่กลับไปใช้ลูกเดียวอีกเลย

ทำ raid แล้ว แบ่งไดร์ได้รึป่าวคับ

OverclockZone Member BeginOnline's Avatar

^
    ^
    เหมือนเรบบนบอก
    RAID0 เป็นการรวมพื้นที่ของ HDD 2 ลูก (มากกว่า2 ก็ได้) เข้าด้วยกัน ซึ่ง RAID0 จะได้เรื่องความเร็ว
    แต่.....การเขียนข้อมูล ในหนึ่งไฟล์ อาจจะอยู่บนพื้นที่ของทั้ง 2 HDD ก็ได้
    ดังนั้น RAID0 ต้องแยกเก็บข้อมูลไว้ที่ HDD อื่นต่างหากเลย อย่าเก็บรวมกับ HDD RAID ของระบบ OS

OverclockZone Member khin7710's Avatar

Quote Originally Posted by totte View Post
    ทำ raid แล้ว แบ่งไดร์ได้รึป่าวคับ
    ได้ครับทำทุกอย่างได้เหมือน HDD ธรรมดาๆ1ลูก

Bookmarks

Bookmarks