overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 8 12345 ... LastLast
Results 1 to 20 of 155

Thread: Project Black Pearl By shikuva

OverclockZone Member shikuva's Avatar

Default Project Black Pearl By shikuva

ขอบคุณ MOD ที่ปักหมุดให้คับ เป็นปลื้ม อิอิ

เนื่องจากได้ไปอ่านกระทู้ที่ xtremesystems (ขอย่อเป็น XS)แล้วรู้สึกอยากรู้อยากลองเป็นอย่างมาก ซื้อชุดน้ำครั้งแรกก็มั่วๆสมัคร PAYPAL จนได้ แอคเค้าท์มา ก่อนหน้าที่จะซื้อก้ได้อ่านเอาเองจาก XS แลได้พี่ caesarean แห่ง VMODTECH ช่วยให้ความรู้เรื่องน้ำเป็นอย่างดี จึงตัดสินใจสั่งมาเล่นดู ซึ่งแรกๆที่สั่งนั้นทำใจไม่คอ่ยได้กับค่าขนส่งที่ค่อนข้างแพง แถมยังรู้สึกกลัวของที่ได้มาจะมีปัญหา หรือของมาไม่ถึง
    แต่จนถึงทุกวันนี้ ของที่สั่งไปทุกชิ้น ไม่เคยหายซักครั้ง ซึ่งเว็ปที่ใช้บริการบ่อยที่สุดคือ petrastechshop และ อีกเว้ปคือ performance-pcs ปรกติถ้าไม่จำเป็นจริงๆผมจะไม่สั่ง

http://www.xtremesystems.org/forums/...splay.php?f=70 <<< link คลังความรู้เรื่องอุปกรณ์ระบายความร้อนด้วยน้ำ
    http://www.petrastechshop.com/index.html <<< เว็ปขายอุปกรณ์ com ที่ XS ให้เครดิตบริการดีสูงสุด แต่ข้อเสียคือเราต้องอีเมล์ไปถามเรื่องค่าขนส่ง และของน้อยแถมหมดบ่อย
    http://www.performance-pcs.com/catalog/index.php <<< เว็ปขายอุปกรณ์ com ที่ผมคิดว่าของเยอะที่สุด แต่ค่าขนส่งคำนวณจากคอมซึ่ง จะออกมาค่อนข้างแพงกว่า petra พอสมควรยิ่งของเยอะยิ่งแพงกว่า แต่สะดวกตรงที่หยิบของใส่ตะกร้า แล้วกดคำนวณค่าส่งได้เลย (ต้องสมัครเมมเบอร์ก่อน)

อุปกรณ์ที่ใช้(อาจมีการเปลี่ยนแปลงได้ อาจจะตกหล่นไปจะแก้ไขเรื่อยๆคับ)
    Intel E6600 L628F060 << lapping soon>>
    Asus P5W DH Deluxe
    Galaxy 8800GTX OC V.
    Kington BUS533 D9GMH 1 GB * 4
    Seagate 80GB SATAII
    Western Digital 500GB SATAII
    Thermaltake TOUGHPOWER 850 W
    Viewsonic VX2025WM
    OCZ XTC <cooling RAM>
    CM Stacker <ฝาข้างใส เริ่มไม่ชอบเพราะ mod ไม่ได้>
    ชุดไฟ UV ของ คุณน้องนิว 4 ชุด แต่ใช่สวิตคุมเพียงตัวเดียว หรือ Special Edition นั้นเอง อิอิ

อุปกรณ์ระบายความร้อนด้วยน้ำ
    D-tek Fusion <CPU>
    D-tek db-1 <Pump>
    Swiftech 355 + Petra'sTech DDCT-01s Top Combo <Pump>
    Swiftech MCR320 <หม้อน้ำ 3 ตอน>
    Swiftech MCR220 <หม้อน้ำ 2 ตอน>
    Swiftech MCW30 * 2 <NB & SB>
    Swiftech MCW60 + D-Tek GFX UNI-Sink<VGA>
    Swiftech MCRES-MICRO Hi-Flo Reservoir <ถังพักน้ำ>
    EK-RES200 Multi-Option Reservoir <ถังพักน้ำ>
    D-Tek High-Flow Fitting (G 1/4" Thread, 1/2" OD) * 10 <หัวฟิตติ้งสำหรับบล๊อคต่างๆ>
    AquaXtreme High-Flow Fitting (G 3/8" Thread, 1/2" OD) *4 < หัวฟิตติ้งหม้อน้ำ>
    Petra'sTech "PT_Nuke" Concentrated Biocide (10mL) <น่าจะใช้ฆ่าเชื้อไรซักอย่างภาษาอังกฤษไม่แข็งแรง อิอิ>
    UV Reactive Pentosin G11 Coolant Additive (Blue) - 4oz. *2 <คูลแร้นสีน้ำเงิน>
    Pentosin G12 Coolant Additive ("Red" - UV Reactive) - 4oz. *2 <คูลแร้นสีแดง>
    7/16" ID (5/8" OD) Masterkleer General Purpose Clear PVC Tubing
    <ยังไม่รู้ความยาวที่ใช้>
    RadGrillz™ Bricky 2x120 Stainless Steel <ตะแกรงกันหม้อน้ำ>
    120mm Plastic Fan Filter - Black <ตัวกรองฝุ่น>
    120mm Evercool Aluminum Case Fan (84.5 CFM/31 dBA) * 8
    5.25" Sunbeam Rheobus Fan Speed Controller - Silver <สีดำหมดเดี๋ยวพ่นสีเอา ^ ^>
    Shin-Etsu X23-7783D Thermal Compound (1 gram) <ซิลิโคน>

ภาพที่เก็บมาไม่ค่อยสมบูรณ์เท่าไหร่เนื่องจากเคสตัวนี้ทำเริ่มรือเป็นชิ้นๆตั้งแต่ปีที่แล้ว ทำเรื่อยๆเปื่อยๆ เพราะคนทำขี้เกียจตัวเป็นขน (จริงๆแล้วก็ไม่ค่อยว่าง) รูปที่ถ่ายมีทั้งใช้โทรศัพท์มือถือ และ กล้องคอมแพคธรรมดา ถ้าภาพไม่ค่อยชัดต้องขออภัยด้วยคับ
    และที่รีบเอารูปมาลงจะได้มีคนคอยเตือนเมื่อไม่ได้อัพเดทเป็นเวลานานๆด้วย

ปัญหาตอนนี้ที่กลัวที่สุดคือเรื่องสี ต้องการทำสีดำด้าน ภายในเคส และ ดำเงา ภายนอกเคส กลัวทำออกมาแล้วหลุดร่อนง่าย ใจอยากได้แบบสีรถยนต์เลย ก็เลยลังเลอยู่ แต่ไหนๆก็ได้ของจะครบ และจะเลิกอัพคอมซักระยะแล้ว จึงตัดสสินใจเอาอุปกรณ์ที่มีมาลองวาง
    และติดตั้งดูว่าลงตัวไหม จะได้ตัดและเจาะให้จบเลย หรือคือการเก็บงานขั้นสุดท้ายนั้นเองก่อนจะพ่นสี

อุปกรณ์ตัดนั้นผมซื้อแค่ ใบ Black Decker และ ชุดใหญ่นั้นซื้อทีหลัง ราคาประมาณ 1000 บาท ซื้อที่คลองถม ฝั่งวัดตึกต้องเดินหาดีๆคับเห็น
    มีขายอยู่ร้านเดียว แต่ขายอุปกรณ์พวกนี้โดยเฉพาะ

ยินดีรับทุกคำวิจารณ์คับผม ^^ ผิดพลาดประการใดขออัยมา ณ ที่นี้ด้วยนะคับ
    Last edited by shikuva; 22 Jun 2007 at 17:14:39.

OverclockZone Member shikuva's Avatar

เนื่องจากอยู่ ตจว เห็นหรือเจออไรที่คิดว่าอนาคตอาจจะได้ใช้จะซื้อเก็บตลอดจนตอนนี้ ของกระจุกกระจิกนั้นกองเต็มบ้านแล้ว เดี๋ยวอย่างไรจะเก็บภาพมาฝากของที่คิดว่าอาจจะต้องเอามา
    ขายแบบเหมากันไป ไว้จะเก็บภาพมาให้ดูอีกทีนะคับ ปั๊มที่ติดซึ้งนั้นเนื่องจากถ้าไม่มีลมผ่านนั้นร้อนระดับ 40-50 องศา ในห้องแอร์กันเลยทีเดียว ผมจึงอุปทานเอาเองว่ามันน่าจะช่วยยีดอายุการใช้งานไปได้ ปั๊มรุ่นนี้ประวัติไม่ค่อยดี แต่ประสิทธิภาพ
    และขนาดนั้นสวนทางกันคับ จึงตัดเรื่องการที่มีสมาชิกจาก XS มาโพสเรื่องเสียง่ายออกไป
    สอบถามจากเว็ป Petra's (ต่อไปขอย่อเป็น PTS นะคับผม) ปั๊มมีประกันให้ 1 ปี แต่ค่าขนส่งท่านลุกค้าออกเองคับผม และการที่ผมสั่งมาใช้ก็เจอทีเด็ดเลย ใช้ได้ 4 คืน วันละประมาณ 10 ชม เปิดโหลดบิททิ้งเอาไว้ ตื่นมาคอมดับอยู่เท่านั้นหละคับ รีบสำรวจดูตรงจุดต่อต่างๆ คิดว่ามีน้ำรั่ว แต่ก็หาไม่เจอไล่ไปมาจึงมาเจอว่าปั๊มตายไปแล้ว แกะมาดูก็
    เป็นรอยไหม้ เสียค่าส่งไปเครมตัวใหม่ 350 บาท ซึ่งก็พอดีผมสั่งของอีกรอบกับทาง PTS พอดี
    ทาง PTS จึงส่งปั๊มตัวใหม่มาให้ก่อนพร้อมกับของที่ผมสั่งไปรอบใหม่ (ส่งรูปปั๊มที่เสียไปให้ดูทางเมล์ก่อนหน้านั้นแล้วนะคับ)
    ผมจึงไม่รู้ว่าอีกหน่อยถ้าส่งของเครมเราต้องเสีย ทั้งไปและกลับด้วยหรือเปล่า

ปั๊มในรูปเป็นตัวที่เครมมาใหม่ใช้มาจนปัจจุบัน ก็ราวๆ 2 อาทิตย์ได้แล้ว ยังไม่มีอาการแต่อย่างใด
    และปั๊ม db-1 ที่เสี่ยงสั่งมาเนื่องจากเป็นปั๊มที่เพิ่งออกได้ไม่นาน คนจึงยังไม่ค่อยใช้กัน หาข้อมูลไม่ค่อยได้ แต่ดูจากสเป็กแล้วน่าจะพอไหวกับลูป 2 แต่ปัญหาที่มีคือเกลียวในของตัวปั๊ม
    งานไม่ค่อยดีคับ ต้องใช้ประแจช่วยขัน ซึ่งก็ทดสอบดูแล้วไม่มีรั่วแต่อย่างใดคับ
    Last edited by shikuva; 25 May 2007 at 03:52:22.

ภาพตัวเคสที่ปัจจุบันลองเอาของมากะระยะดูเลย์เอาท์ต่างๆ ซึ่งน่าจะต้องดัดแปลงบ้างพอสมควรจากที่คิดไว้แต่แรก และคิดว่าจะจัดเคสเป็น BTX
    แนวคิดก็ดูมาจาก XS รับรองว่าดูกันตาแฉะกันไปข้างเน็ท 256 ระวังด้วยนะคับ 56 นี่ทำใจอย่างเดียวคับ ลองเข้าไปชมกันดูคับ เผื่อได้ไอเดียมาดัดแปลงเข้ากับเคสของท่าน

http://www.xtremesystems.org/forums/...ad.php?t=34877

เคสจะทำการแยกส่วนมาถ่ายให้ดูใหม่เร็วๆนี้คับ
    Last edited by shikuva; 25 May 2007 at 03:46:37.

หลังจากถอดชุดน้ำที่ใช้อยู่ซึ่ง บล๊อคซีพียูตัวเพิ่งใส่เข้าไปได้แค่ประมาณ 1 เดือน เอง แต่ก็งงๆทำไมดำขนาดนี้ สงสัยหม้อน้ำสกปรกมาก เพราะมองส่องไปข้างในมีเมือกขาวๆแกะเพียบเลย
    และจัดการล้างซะหมดแล้ว

ส่วนที่ยึด PSU เอามาเจาะนิดหน่อยและตัดบางส่วนออก ซึ่งเวลากลับเคสมาเป็นแบบ BTX ต้องตัดทิ้งไปบางส่วน ไม่งั้นจะติดยัดไม่เข้า
    Last edited by shikuva; 27 May 2007 at 00:19:52.

ลองยึด PSU เข้าเคสดู หวุดหวิดมากๆคับ เกือบจะชนหม้อน้ำ แต่พอจะดัดสายลอดไปเข้ารูที่เจาะได้

น๊อตยึดเคสส่วนใหญ่ไถเอาจากร้านที่รู้จัก ส่วนน๊อตที่เสริมยาวๆทั้งหลายอีกกล่องหนึ่งนั้น ซื้อมาจากร้าน ณัฐพงษ์ บ้านหม้อ ซึ่งก็รู้สึกว่าจะกะผิด _+_ หมดไปหลายตังมีแววไม่ได้ใช้อีก เศร้าเลยคับ ซื้อแล้วกะด้วยสายตาเอา มันยัดเข้ารูยึดพัดลมไม่ได้

ซึ้งแรมสีๆก็ซื้อมาครั้งละนิดละหน่อย ก็คงจะใช้ไม่หมดเหมือนกัน
    Last edited by shikuva; 27 May 2007 at 00:26:29.

ตัดซึ้งแรมกะเอามาใช้กับ มอสเฟต รอบๆซีพียู คงจะช่วยได้บ้างเพราะลมจากหม้อน้ำ 3 ตอนตัวล่างก็เป่ามาชนพอดีอยู่แล้ว พัดลมที่สะสมมาระยะ 2 ปี คงมีได้ปล่อยออกไปบ้าง เพราะสั่งของใหม่เข้าเซ็ทกันหมดมาแล้ว สมัยแรกๆเน้นสีสัน
    ภาพลังกับกะบะใส่ของหน้าห้องซึ่งรกมากๆ
    Last edited by shikuva; 27 May 2007 at 00:33:41.

สายยาง 2 ขนาดเรียงจากซ้ายมาขวา
    1>>7/16" ID (5/8" OD) Masterkleer General Purpose Clear PVC Tubing
    2>>1/2" ID (3/4" OD) Masterkleer General Purpose Clear PVC Tubing
    3>>1/2" ID (3/4" OD) Tygon R-3603 Laboratory-Grade Tubing

จากที่ลองดูแล้ว ผมชอบสายขนาด 7/16 มากกว่า รูในของสายจะเล็กกว่าขนาดสายยาง 1/2 อยู่นิดเดียว แต่สามารถใช้หัวฟิตติ้งขนาด 1/2 ได้ แถมยังแทบไม่ต้องเอาเข็มขัดมารัดสายยางเลย
    เพราะแน่นมากๆ และที่สำคัญ ผมเลือกใช้สาย 7/16" ID (5/8" OD) Masterkleer General Purpose Clear PVC Tubing เพราะไม่ได้แข็งกว่า TYGON มากนัก แต่ราคา***งกันหลายเท่า
    แต่ระยะยาวยังไม่ทราบได้ว่า สายทั้ง 2 ญี่ห้อนั้นจะแข็งเร็วหรือช้า ต่างกันแค่ไหน เพราะไม่อยากเอามาใช้กับ เทสเบท รอยัดเคสทีเดียว รู้สึกเสียดายสายยาง หลักๆแล้วมันหาซื้อในบ้านเราไม่ได้ หรือผมไม่รู้จักที่ก็ไม่รู้ เคยไปเดินหาสายยางที่คลองถมฝั่งวัดตึก
    ก็ได้แต่สายคุณภาพแย่ๆมาใช้ สายซิลิโคนมีแต่ใช้ๆไปก็จะเหลืองและกรอบ ไม่น่าใช้ แต่ระยะเวลาผมไม่ทราบว่านานแค่ไหน เพราะราคาเมตรละ 300 ผมเลือกสั่งจากนอกมาพอๆกันดีกว่า ส่วนความหนาของสายต่างกันนิดหน่อย สายยางขนาดนิ่มๆ แล้วแต่ผมยังมีปัญหากับการยึดบล๊อค NB เพราะเมนบอร์ด P5W DH Deluxe นั้นยึด NB ด้วลวดตัว N และมีขอเกี่ยวแค่ 2 หู ทำให้เวลายึดไปแล้วมีปัญหาบล๊อคไม่แน่น และไม่ได้ระนาบ อาจทำให้ คอร์ของชิบเซ้ทบิ่นได้ ต้องระวังให้ดีคับ แต่ถ้ามีฟองน้ำรองแล้วน่าจะหายห่วง เพราะผมแกะออกมาดู คอร์ NB ก็ยังคมกริบอยู่ไม่มีบิ่นแต่อย่างใด ส่วน SB นั้นน่าจะหายห่วง เพราะยึดด้วยน๊อต
    Last edited by shikuva; 27 May 2007 at 00:50:01.

เดี๋ยวถ้าทำตัวยึดทั้งหลายเสร็ยแล้วจะลองต่อสายยางเข้าบล๊อคทุกตัว <ยกเว้น VGA รองบและยัดตัดสินใจไม่ได้ _+_> ดูว่าจะมีปัญหาติดขัดตรงจุดไหนไหม สีนั้นจะพ่นทีหลังสุด เพราะต้องการให้มีรอยถลอกน้อยที่สุดคับผม

พอดีงานเดินไปนิดหน่อย พรุ้งนี้มีแววต้องขับรถเข้า กทม ยังไม่แน่นอน ถ้าไม่ได้เข้า เดี๋ยวลองเดินสายยางดู ^ ^

ตัวยึดทั้งหลายใช้จากวัสดุเหลือใช้ของเคส Cm Stacker เองมาตัดเอา ดีกว่าทิ้งไปเปล่าๆ อิอิ
    ตัดด้วยพระเอกของเรา เสียใบไปประมาณ 6-7 ใบได้ ขนาดค่อยๆทำเกร็งข้อมือสุดๆแล้วนะเนี่ย
    แต่คาดว่าใบคงเหลือใช้จนทำเสร็จได้คับ
    Last edited by shikuva; 28 May 2007 at 16:10:17.

ตัดสินใจสั่งของไปเพิ่มแล้ว เลือกใช้บล๊อคการ์ดจอตัวเดิมที่เคยใช้คือ Swiftech MCW60 +D-Tek GFX UNI-Sink<ซึ้งขนาดใหญ่ใช้กับ 8800GTX เท่านั้น> และได้ทำการ Lapping CPU นั่งทำเรื่อยๆก็ราวๆ 4 ชม ไม่ได้ออกแรงกดเลยคับเนื่องจากลัวเอียงมากๆ
    ฟ้องด้วยภาพเลยละกันนะคับ เนื่องจากก่อนที่จะ lapping นั้น ซีพียูตัวนี้ เทส super pi 32 M 2 หัวพร้อมกัน ได้ที่ 4 GHZ และเทส 3dmark 05 ผ่านที่ราวๆ 3.96 GHZ แต่ใจอยากได้อีกหน่อย
    เลยแลปซ้า น่าจะหยุดอัพคอมซักพัก จะเอาเงินไปใช้จ่ายอย่างอื่นบ้าง
    Last edited by shikuva; 3 Jun 2007 at 18:33:37.

รูป sink ที่จะเอามาใช้กับ 8800GTX แต่บล๊อค GPU ไม่ใช่ตัวเดียวกับภาพนะคับ ใช้ของสวิตเทค เพราะว่ามีคนใช้แล้วบอกอั้น้ำกว่า swiftech เยอะ
    แก้ไขเอารูปจริงๆมาแทนหน่อยคับ ^ ^
    Last edited by shikuva; 10 Jun 2007 at 01:47:50.

ของเดินทางมาถึงแล้ว คราวนี้โชคดีไม่ต้องโดนภาษี อิอิ หลังๆเริ่มปล่อยๆของมาให้ผมแบบไม่มีภาษีละก่อนหน้านี้ไม่มีเลย เย่
    ไม่ได้อัพเดทนานขอลงรูปความยากลำบากในการพ่นสีหน่อยคับ เริ่มแรกพ่นใกล้ๆรังผึ้งเลย เพราะมองไม่เห็น แต่พอบอกคนที่บ้านเค้าบอกรู้กันหมดแล้ว ผมเลยบ่นไม่ใครบอกซักคนโดนรุมต่อยมีดับแน่ๆคับ ท่านลองเอามือทั้ง 2 จับ ข้อมือ แล้วยีดแขนออกนั้นหละคับ ขนาดของรังผึ้ง _+_ ผมเลยต้องลำบากปืน ไปพ่นชั้นลอยอีกทีหนึ่ง พ่นแรกดันใช้โต๊ะ และหาอะไรมารอง
    แต่พ่นไปพ่นมาผงสีที่แห้งแล้วฟุ้งมาเกาะเต็มไปหมด เลยต้องแขวนแทน พ่นกลางแดดจัดๆมา 2 วัน ตั้งแต่ 11-16 โดยประมาณ ได้เรื่องเลยคับ ต้นคอไหม้ วันนี้เลยต้องเต็มยศหน่อย เสื้อแขนยาว + หมวก + ผ้ากันต้นคอ ก็พอเอาได้อยู่ ว่าแล้วไปชมภาพกันเลยคับ
    Last edited by shikuva; 9 Jun 2007 at 16:56:07.

เห็นบันไดไหมคับ นั้นเลยขนของคนเดียว ขึ้นๆลงหวิดตกไปหลายหนละ ลืมบอกไปว่าเป็นที่โล่งบนชั้น 4 ที่บ้านไม่มีลิฟนะคับ ตึกพาณิชเก่าๆ 25 ปีได้ละพอๆกับอายุผม
    ขอลงรูปเพิ่มใครที่จะคิดจะตัดเคสเหล็ก แนะนำเรื่อยไฟฟ้าแบบนี้ดีกว่าคับ ดรีมเมล์ หรือใบเจียลเล็กกว่าจะตัดเสร็จแต่ละ cm มันนานคับ
    เดี๋ยวจะลงรูปของที่เพิ่งได้มาสดๆร้อนๆ ให้พอดีเพิ่งอาบน้ำเสร็จหลังจาก พ่นสี เดี๋ยวถ่ายให้ดูว่าต้นคอไหม้แค่ไหนคับ เอิ้กๆ ไอ้เราก็นึกว่าแพ้อะไร ไปให้เภสัชร้าน boots ข้างๆบ้านดู
    (กะจีบเอิ้กๆ) เค้าก็บอกแพ้ไรเป่า (อยากจะตอบว่าแพ้คนตรวจนี่หละแต่...) แสบดีทีเดียว แดงเถือกเลยวันแรก ไอ้เราก็คิดไปนู้น ว่าปลอกหมอน หรือที่นอนสกปรก ไม่ได้เปลี่ยนมา 2 เดือนละ
    เอิ้กๆ

อ่อเกือบลืมไปคับ ใบเลื่อยไฟฟ้าแบบนี้ต้องหาฟันถี่ๆนะคับ เวลาตัดขอบจะได้ไม่เยิน
    พอดีไปเดินหาของกับพี่สะใภ้ที่ home pro เจอไอ้ตัวที่ผมใช้อยู่ด้วยแต่ราคาเพิ่มขึ้นซะงั้น
    มีบางท่านบอกซื้อร้านข้างนอกห้างจะถูกกว่า เห็นว่าพันกว่าบาท ส่วนนี่ของห้างล่อไป 2xxx คับ เอิ้กๆ
    (มาพร้อมสายอ่อนเน้อลืมบอก)
    Last edited by shikuva; 9 Jun 2007 at 17:04:14.

ตัดฝาข้างเสร็จสายอ่อนที่ไว้จับใบเจียร ก็ถึงแก่อายุพอดี เศร้าเลยผม หาซื้อแค่สายก็ไม่มีขาย และที่สำคัญ ปั๊ม PUMA ในรูปแรงลมไม่พอที่จะใช้กาพ่นสีนะคับ
    แต่ถ้าเป็นปากกา แบบแอร์บัช น่าจะพอไหว โชคดีที่ร้านนี้สนิทกันมาก เลยขอคืนเค้าไปแล้ว เพราะไม่รู้จะได้ใช้แอร์บัชเมื่อไหร่ ไปเอาปั๊มเก่าที่มีอายุราวๆ 15 ปี
    มาซ่อมเปลี่ยนวาวกับเกวัดแรงดันซะหน่อย ก็โอเคใช้ได้
    Last edited by shikuva; 18 Jun 2007 at 17:59:47.

ปัดเงากรอบพัดลมอลูมีเนียม และ ตะแกรงกันหม้อน้ำแสตนเรต กรอบพัดลมลองมานั่งปัดเองกว่าจะเงาครบทุกด้านใช้เวลาไป 4 ชม ขนาดมอเตอร์ที่ใช้ก็ลูกใหญ่แล้ว
    เลยเอาไปจ้างเค้าทำโดนไปชิ้นละ 50 บาท _+_ มีรูปก่อนปัดเงาและหลังปัด แตกต่างกันใช้ได้เลย
    Last edited by shikuva; 18 Jun 2007 at 18:04:14.

อุปกรณ์ที่จะใช้ในการทำสีดำเงา หมดไปหลายเหมือนกัน จ้างเค้าเอาถูกกว่าครึ่งๆแถมงานน่าจะเนี๊ยบกว่าด้วย
    แต่ไหนๆก็ไหน อยากลองทำเองดูก่อน เพราะปั๊มมีแล้ว ส่วนโครงที่พ่นดำเงานั้นเคลียบแลคเกอร์ด้านเรียบร้อยหมดแล้ว
    ถ้าไม่ติดฝนจะรีบผ่นให้เสร็จๆในเร็ววันนี้คับ
    Last edited by shikuva; 18 Jun 2007 at 18:08:52.

พอดีช่วงนี้ไม่ค่อยว่างไปนอนเฝ้าบ้านสวน คอยจับโจร และพี่สะใภ้กำลังสร้างบ้านใหม่อยู่ด้วย ผมเลยรับหน้าที่เป็นคนขับรถให้เค้า
    ก่อนหน้านี้ที่ซื้อกาพ่นสีวิ่งหาร้าน hardware ใหญ่ๆทั่วพัทยา และนาเกลือ ไม่มีที่อยากได้เลยซักตัว ห้าง homepro ร้าน true value
    แต่ที่น่าเจ็บใจคือผมลืมไปดู homework ดั๊นไปเจอตัวที่เคยอยากได้ตอนแรก เลยอดใจไม่ไหวสอยมาเพิ่มอีกตัวทั้งๆที่เวลาก็ไม่ค่อยมี
    แต่อดใจไม่ไหวขอลองซะหน่อย วันนี้ก็ได้พ่นลองดูบ้างแล้ว

กาเก่าสีเงินล้วนเป็นแบบกาด้านข้างและขนาดใหญ่กว่า กาใหม่ขนาดเล้กกว่าครึ่งๆ ขอดีคือสะดวกกว่าเวลาพ่น แต่ต้องเติมสีบ่อยๆ และรูปพื้นที่การพ่นสีลำบากพอดี เหเห

พอดีพ่นได้แค่ฝาข้าง 2 อันและฝาบนเองเนื่องจาก ล้างน้ำยาลอกสีออกไม่หมดดี ทำให้พ่นไปแล้วมีคราบเป็นจุดๆ
    และพอเอานิ้วไปลูบๆดูก็สีเหมือนไม่แห้ง เลยพ่นได้แค่ 3 ชิ้นก่อน ชิ้นที่เคยใช้น้ำยาลอกสีจึงทำการล้างด้วย ทินเนอร์ ใช้แปรงทาสีขนดำมาตัดปลาย
    ให้แข็งขึ้นแล้วจุ่มทาๆ เอาให้เปืยกๆ ลูบๆ แล้วแช่น้ำยาล้างจาน ส่วนผสม น้ำยามล้างจานครึ่งถุงแบบเติม กับน้ำเ 2/3 ของกาละมัง อิอิ
    ถ้าพรุ้งนี้แดดไม่ออกคงได้พ่นรองพื้นส่วนที่เหลือ แต่ปัญหาใหญ่เลยคือเวลาแขวนชิ้นงานที่จะพ่น ถ้าชิ้นเล็กๆนี่ปลิวตามแรงพ่นหมด ขนาดชิ้นใหญ่ๆ
    ยังแย่เลยคับ เดี๋ยวว่าจะลองตะแกรงมาแขวนดูน่าจะช่วยได้เยอะ แต่ของเก่าเก็บไม่รู้สนิมจะเป็นไงบ้าง และแล้ววันก็นิ้วเยินอีกตามเคยเพราะ ทินเนอร์กัดหนังลอกหมดเยย เอิ้กๆ สะใจๆ
    Last edited by shikuva; 8 Jul 2007 at 23:01:04.

พอดีท่านหนุ่มได้ซื้อน้ำยาล้างหม้อน้ำมาลองแล้วบอกว่าดี ผมเลยขอลองบ้าง อิอิ
    ก่อนหน้านี้ผมได้ล้างด้วย น้ำส้มสายชูมาก่อนหลายรอบแล้ว ซึ่งก็ออกแบบใสๆแล้ว
    แต่พอเอาน้ำยาตัวนี้ที่ได้มาใหม่เติมเข้าไปเขย่าๆ ทิ้งไว้ 5 นาทีแล้วเขย่า เทออกมา โอ้ว.....
    ว่าแล้วก็ชมภาพกันได้เลย น่าจะให้ผลได้รวดเร็วมากที่สุดที่เคยสรรหาอะไรมาล้างหม้อน้ำแล้วคับ
    ^ ^ ต้องขอขอบคุณท่าน numz แห่ง vmodtech ที่เป็นหนูลองยาให้ก่อนแล้วจึงนำมาบอกเล่าให้ผมได้รับรู้ อิอิ
    Last edited by shikuva; 8 Jul 2007 at 22:48:14.

เจ้าปากกาตัวนี้ลูกค้าซื้อแล้วส่งมาให้จาก อังกฤษ ซึ่งผมก็ตกใจอยู่ๆมีของมาได้ไง
    เค้าซื้อใ้ห้เฉยเลย เพราะผมบ่นๆว่าหาซื้อพัทยาไม่ได้ อิอิ ของฟรีชอบจริงๆ
    Last edited by shikuva; 8 Jul 2007 at 22:50:48.

สีดำเงา และดำด้าน เสร็จหมดแล้ว เหลือพ่นแลคเกอร์เคลือบ เพื่อนกันรอยขุดขีด ซึ่งคาดว่าดำด้านจะกลายเป็นดำเกือบเงา และที่กลัวที่สุดดำเงาที่ขัดสีแล้ว เจอแลคเกอร์แล้วจะเป็นอย่างไร เพราะคนพ่นทักษะห่วยแตกมากๆคับ เอิ้กๆ ตัวขัดสีตัวนี้อยากได้มานานมากๆแล้ว พอดีเจอลดราคาลงมาอีก เลยอดใจไม่ไหว
    ซึ้งเมื่อเอามาลองขัดกับน้ำยา 3M ที่ร้านขายสีที่ผมไปซื้อมาก็ออกมาเป็นที่น่าพอใจ
    จากตอนแรกเงางั้นๆ ไม่สะท้อนรูปเลย พอขัดแล้ว มองอะไรสะท้อนได้ชัดเจนกว่าเดิมเยอะ
    จากเดิมมัวๆ ลองไปชมภาพกันเลยคับ
    สุดท้ายเกือบเสร็จแล้ว เหลือพ่นแค่แลคเกอร์ ที่ผ่านมา 3 วันแล้วฝนตกพรำๆตลอดเลย มีวันนี้ฝนไม่ตกแดดออกใช้ได้ แต่ผมดันไม่ว่าง และเพิ่งจะขัดสีดำเงาด้วยเครื่องเสร็จ
    หวังว่าจะไม่ติดธุระ และฝนอีก จะได้ประกอบลองของซะที ไม่รู้ว่า cpu ที่แลปปิ้งไปแล้วกลับบ้านเก่าหรือไม่ อิอิ
    Last edited by shikuva; 18 Jul 2007 at 21:26:51.

ความซวยบังเกิดสั่งของให้พี่ที่รู้จักในวีม๊อดดันลืมสั่งน๊อตหม้อน้ำของผมเองที่ขาด จะให้สั่งใหม่ค่าส่งมานไม่ไหว _+_ และที่เน่ากว่านั้น บล๊อค NB ที่สั่งมาใหม่เพื่อแก้ปัญหา
    สายยางงัดลอย เพราะเมนบอร์ด p5w dh เป็นแบบหูเกี่ยว เลยเลือกสั่งบล๊อค EK มาลอง
    ดันใช้ไม่ได้อีกเนื่องจากน๊อตที่เกี่ยวน้ำค้ำบล๊อคตัวมันเอง เอาเข้าไป

ปัญหาที่เจอ
    1.หาซื้อน๊อตเกลียวเดียวกันไม่ได้ ต๊าปเกียวให้ใหญ่กว่าเดิมแล้วหาที่มีในไทยทำได้ไหมคับ
    2.NB ยึดแล้วงัดสายยางมากๆ

กะจะเทสระบบน้ำว่ารั่วคืนนี้ซะหน่อย ดั๊นยึดหม้อน้ำไม่ได้ ทำไงดีน้อ
    Last edited by shikuva; 22 Jul 2007 at 00:12:44.

Page 1 of 8 12345 ... LastLast

Bookmarks

Bookmarks