Announcement

Collapse
No announcement yet.

Project Black Pearl By shikuva

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

พอดีช่วงนี้ไม่ค่อยว่างไปนอนเฝ้าบ้านสวน คอยจับโจร และพี่สะใภ้กำลังสร้างบ้านใหม่อยู่ด้วย ผมเลยรับหน้าที่เป็นคนขับรถให้เค้า
    ก่อนหน้านี้ที่ซื้อกาพ่นสีวิ่งหาร้าน hardware ใหญ่ๆทั่วพัทยา และนาเกลือ ไม่มีที่อยากได้เลยซักตัว ห้าง homepro ร้าน true value
    แต่ที่น่าเจ็บใจคือผมลืมไปดู homework ดั๊นไปเจอตัวที่เคยอยากได้ตอนแรก เลยอดใจไม่ไหวสอยมาเพิ่มอีกตัวทั้งๆที่เวลาก็ไม่ค่อยมี
    แต่อดใจไม่ไหวขอลองซะหน่อย วันนี้ก็ได้พ่นลองดูบ้างแล้ว

กาเก่าสีเงินล้วนเป็นแบบกาด้านข้างและขนาดใหญ่กว่า กาใหม่ขนาดเล้กกว่าครึ่งๆ ขอดีคือสะดวกกว่าเวลาพ่น แต่ต้องเติมสีบ่อยๆ และรูปพื้นที่การพ่นสีลำบากพอดี เหเห

พอดีพ่นได้แค่ฝาข้าง 2 อันและฝาบนเองเนื่องจาก ล้างน้ำยาลอกสีออกไม่หมดดี ทำให้พ่นไปแล้วมีคราบเป็นจุดๆ
    และพอเอานิ้วไปลูบๆดูก็สีเหมือนไม่แห้ง เลยพ่นได้แค่ 3 ชิ้นก่อน ชิ้นที่เคยใช้น้ำยาลอกสีจึงทำการล้างด้วย ทินเนอร์ ใช้แปรงทาสีขนดำมาตัดปลาย
    ให้แข็งขึ้นแล้วจุ่มทาๆ เอาให้เปืยกๆ ลูบๆ แล้วแช่น้ำยาล้างจาน ส่วนผสม น้ำยามล้างจานครึ่งถุงแบบเติม กับน้ำเ 2/3 ของกาละมัง อิอิ
    ถ้าพรุ้งนี้แดดไม่ออกคงได้พ่นรองพื้นส่วนที่เหลือ แต่ปัญหาใหญ่เลยคือเวลาแขวนชิ้นงานที่จะพ่น ถ้าชิ้นเล็กๆนี่ปลิวตามแรงพ่นหมด ขนาดชิ้นใหญ่ๆ
    ยังแย่เลยคับ เดี๋ยวว่าจะลองตะแกรงมาแขวนดูน่าจะช่วยได้เยอะ แต่ของเก่าเก็บไม่รู้สนิมจะเป็นไงบ้าง และแล้ววันก็นิ้วเยินอีกตามเคยเพราะ ทินเนอร์กัดหนังลอกหมดเยย เอิ้กๆ สะใจๆ
    Last edited by shikuva; 8 Jul 2007, 23:01:04.

Comment

พอดีท่านหนุ่มได้ซื้อน้ำยาล้างหม้อน้ำมาลองแล้วบอกว่าดี ผมเลยขอลองบ้าง อิอิ
      ก่อนหน้านี้ผมได้ล้างด้วย น้ำส้มสายชูมาก่อนหลายรอบแล้ว ซึ่งก็ออกแบบใสๆแล้ว
      แต่พอเอาน้ำยาตัวนี้ที่ได้มาใหม่เติมเข้าไปเขย่าๆ ทิ้งไว้ 5 นาทีแล้วเขย่า เทออกมา โอ้ว.....
      ว่าแล้วก็ชมภาพกันได้เลย น่าจะให้ผลได้รวดเร็วมากที่สุดที่เคยสรรหาอะไรมาล้างหม้อน้ำแล้วคับ
      ^ ^ ต้องขอขอบคุณท่าน numz แห่ง vmodtech ที่เป็นหนูลองยาให้ก่อนแล้วจึงนำมาบอกเล่าให้ผมได้รับรู้ อิอิ
      Last edited by shikuva; 8 Jul 2007, 22:48:14.

Comment

เจ้าปากกาตัวนี้ลูกค้าซื้อแล้วส่งมาให้จาก อังกฤษ ซึ่งผมก็ตกใจอยู่ๆมีของมาได้ไง
        เค้าซื้อใ้ห้เฉยเลย เพราะผมบ่นๆว่าหาซื้อพัทยาไม่ได้ อิอิ ของฟรีชอบจริงๆ
        Last edited by shikuva; 8 Jul 2007, 22:50:48.

Comment

สีดำเงา และดำด้าน เสร็จหมดแล้ว เหลือพ่นแลคเกอร์เคลือบ เพื่อนกันรอยขุดขีด ซึ่งคาดว่าดำด้านจะกลายเป็นดำเกือบเงา และที่กลัวที่สุดดำเงาที่ขัดสีแล้ว เจอแลคเกอร์แล้วจะเป็นอย่างไร เพราะคนพ่นทักษะห่วยแตกมากๆคับ เอิ้กๆ ตัวขัดสีตัวนี้อยากได้มานานมากๆแล้ว พอดีเจอลดราคาลงมาอีก เลยอดใจไม่ไหว
          ซึ้งเมื่อเอามาลองขัดกับน้ำยา 3M ที่ร้านขายสีที่ผมไปซื้อมาก็ออกมาเป็นที่น่าพอใจ
          จากตอนแรกเงางั้นๆ ไม่สะท้อนรูปเลย พอขัดแล้ว มองอะไรสะท้อนได้ชัดเจนกว่าเดิมเยอะ
          จากเดิมมัวๆ ลองไปชมภาพกันเลยคับ
          สุดท้ายเกือบเสร็จแล้ว เหลือพ่นแค่แลคเกอร์ ที่ผ่านมา 3 วันแล้วฝนตกพรำๆตลอดเลย มีวันนี้ฝนไม่ตกแดดออกใช้ได้ แต่ผมดันไม่ว่าง และเพิ่งจะขัดสีดำเงาด้วยเครื่องเสร็จ
          หวังว่าจะไม่ติดธุระ และฝนอีก จะได้ประกอบลองของซะที ไม่รู้ว่า cpu ที่แลปปิ้งไปแล้วกลับบ้านเก่าหรือไม่ อิอิ
          Last edited by shikuva; 18 Jul 2007, 21:26:51.

Comment

ความซวยบังเกิดสั่งของให้พี่ที่รู้จักในวีม๊อดดันลืมสั่งน๊อตหม้อน้ำของผมเองที่ขาด จะให้สั่งใหม่ค่าส่งมานไม่ไหว _+_ และที่เน่ากว่านั้น บล๊อค NB ที่สั่งมาใหม่เพื่อแก้ปัญหา
            สายยางงัดลอย เพราะเมนบอร์ด p5w dh เป็นแบบหูเกี่ยว เลยเลือกสั่งบล๊อค EK มาลอง
            ดันใช้ไม่ได้อีกเนื่องจากน๊อตที่เกี่ยวน้ำค้ำบล๊อคตัวมันเอง เอาเข้าไป

ปัญหาที่เจอ
            1.หาซื้อน๊อตเกลียวเดียวกันไม่ได้ ต๊าปเกียวให้ใหญ่กว่าเดิมแล้วหาที่มีในไทยทำได้ไหมคับ
            2.NB ยึดแล้วงัดสายยางมากๆ

กะจะเทสระบบน้ำว่ารั่วคืนนี้ซะหน่อย ดั๊นยึดหม้อน้ำไม่ได้ ทำไงดีน้อ
            Last edited by shikuva; 22 Jul 2007, 00:12:44.

Comment

20

Comment

รอชมอยู่ครับ ชอบอยู่แล้วกับชุดน้ำ ท่าทางอลังการด้วย อิอิ

Comment

งานเนียบดี น่าจะออกมาเยี่ยมแน่ๆ....

Comment

อลังการงานสร้างแน่ๆเลยงานนี้ ชอบๆเอาเยอะๆ

Comment

อลังการแน่ ๆ เลย พี่ Shikuva ดี ๆ เผื่อน้องเอาไว้ก๊อปบ้าง อิอิ

Comment

เหอๆๆๆ น่าติดตามอะไรเช่นนนี้

แง่มๆ

Comment

โห๊ะๆ ๆ เนียนวุ้ยอยากได้ที่ตัดจังงงงเยยยย

Comment

รอดูความอลังการ อิอิ

Comment

มาติดตามผลงานจ๊ะ

Comment

ฮี่ เริ่มได้สักทีนะครับคุณ Note รอชมมานานแล้ว สงสัยงานนี้ปิดร้าน 1 เดือนมานั่งโม Case เลย...ชิมิส์

อลังการงานสร้างมั่กๆ แล้วอย่างนี้จะ ไม่แตะคอมไหวเหรอครับ อิอิ

Comment

Working...
                                X