Announcement

Collapse
No announcement yet.

Project Black Pearl By shikuva

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Project Black Pearl By shikuva

ขอบคุณ MOD ที่ปักหมุดให้คับ เป็นปลื้ม อิอิ

เนื่องจากได้ไปอ่านกระทู้ที่ xtremesystems (ขอย่อเป็น XS)แล้วรู้สึกอยากรู้อยากลองเป็นอย่างมาก ซื้อชุดน้ำครั้งแรกก็มั่วๆสมัคร PAYPAL จนได้ แอคเค้าท์มา ก่อนหน้าที่จะซื้อก้ได้อ่านเอาเองจาก XS แลได้พี่ caesarean แห่ง VMODTECH ช่วยให้ความรู้เรื่องน้ำเป็นอย่างดี จึงตัดสินใจสั่งมาเล่นดู ซึ่งแรกๆที่สั่งนั้นทำใจไม่คอ่ยได้กับค่าขนส่งที่ค่อนข้างแพง แถมยังรู้สึกกลัวของที่ได้มาจะมีปัญหา หรือของมาไม่ถึง
    แต่จนถึงทุกวันนี้ ของที่สั่งไปทุกชิ้น ไม่เคยหายซักครั้ง ซึ่งเว็ปที่ใช้บริการบ่อยที่สุดคือ petrastechshop และ อีกเว้ปคือ performance-pcs ปรกติถ้าไม่จำเป็นจริงๆผมจะไม่สั่ง

http://www.xtremesystems.org/forums/...splay.php?f=70 <<< link คลังความรู้เรื่องอุปกรณ์ระบายความร้อนด้วยน้ำ
    http://www.petrastechshop.com/index.html <<< เว็ปขายอุปกรณ์ com ที่ XS ให้เครดิตบริการดีสูงสุด แต่ข้อเสียคือเราต้องอีเมล์ไปถามเรื่องค่าขนส่ง และของน้อยแถมหมดบ่อย
    http://www.performance-pcs.com/catalog/index.php <<< เว็ปขายอุปกรณ์ com ที่ผมคิดว่าของเยอะที่สุด แต่ค่าขนส่งคำนวณจากคอมซึ่ง จะออกมาค่อนข้างแพงกว่า petra พอสมควรยิ่งของเยอะยิ่งแพงกว่า แต่สะดวกตรงที่หยิบของใส่ตะกร้า แล้วกดคำนวณค่าส่งได้เลย (ต้องสมัครเมมเบอร์ก่อน)

อุปกรณ์ที่ใช้(อาจมีการเปลี่ยนแปลงได้ อาจจะตกหล่นไปจะแก้ไขเรื่อยๆคับ)
    Intel E6600 L628F060 << lapping soon>>
    Asus P5W DH Deluxe
    Galaxy 8800GTX OC V.
    Kington BUS533 D9GMH 1 GB * 4
    Seagate 80GB SATAII
    Western Digital 500GB SATAII
    Thermaltake TOUGHPOWER 850 W
    Viewsonic VX2025WM
    OCZ XTC <cooling RAM>
    CM Stacker <ฝาข้างใส เริ่มไม่ชอบเพราะ mod ไม่ได้>
    ชุดไฟ UV ของ คุณน้องนิว 4 ชุด แต่ใช่สวิตคุมเพียงตัวเดียว หรือ Special Edition นั้นเอง อิอิ

อุปกรณ์ระบายความร้อนด้วยน้ำ
    D-tek Fusion <CPU>
    D-tek db-1 <Pump>
    Swiftech 355 + Petra'sTech DDCT-01s Top Combo <Pump>
    Swiftech MCR320 <หม้อน้ำ 3 ตอน>
    Swiftech MCR220 <หม้อน้ำ 2 ตอน>
    Swiftech MCW30 * 2 <NB & SB>
    Swiftech MCW60 + D-Tek GFX UNI-Sink<VGA>
    Swiftech MCRES-MICRO Hi-Flo Reservoir <ถังพักน้ำ>
    EK-RES200 Multi-Option Reservoir <ถังพักน้ำ>
    D-Tek High-Flow Fitting (G 1/4" Thread, 1/2" OD) * 10 <หัวฟิตติ้งสำหรับบล๊อคต่างๆ>
    AquaXtreme High-Flow Fitting (G 3/8" Thread, 1/2" OD) *4 < หัวฟิตติ้งหม้อน้ำ>
    Petra'sTech "PT_Nuke" Concentrated Biocide (10mL) <น่าจะใช้ฆ่าเชื้อไรซักอย่างภาษาอังกฤษไม่แข็งแรง อิอิ>
    UV Reactive Pentosin G11 Coolant Additive (Blue) - 4oz. *2 <คูลแร้นสีน้ำเงิน>
    Pentosin G12 Coolant Additive ("Red" - UV Reactive) - 4oz. *2 <คูลแร้นสีแดง>
    7/16" ID (5/8" OD) Masterkleer General Purpose Clear PVC Tubing
    <ยังไม่รู้ความยาวที่ใช้>
    RadGrillz™ Bricky 2x120 Stainless Steel <ตะแกรงกันหม้อน้ำ>
    120mm Plastic Fan Filter - Black <ตัวกรองฝุ่น>
    120mm Evercool Aluminum Case Fan (84.5 CFM/31 dBA) * 8
    5.25" Sunbeam Rheobus Fan Speed Controller - Silver <สีดำหมดเดี๋ยวพ่นสีเอา ^ ^>
    Shin-Etsu X23-7783D Thermal Compound (1 gram) <ซิลิโคน>

ภาพที่เก็บมาไม่ค่อยสมบูรณ์เท่าไหร่เนื่องจากเคสตัวนี้ทำเริ่มรือเป็นชิ้นๆตั้งแต่ปีที่แล้ว ทำเรื่อยๆเปื่อยๆ เพราะคนทำขี้เกียจตัวเป็นขน (จริงๆแล้วก็ไม่ค่อยว่าง) รูปที่ถ่ายมีทั้งใช้โทรศัพท์มือถือ และ กล้องคอมแพคธรรมดา ถ้าภาพไม่ค่อยชัดต้องขออภัยด้วยคับ
    และที่รีบเอารูปมาลงจะได้มีคนคอยเตือนเมื่อไม่ได้อัพเดทเป็นเวลานานๆด้วย

ปัญหาตอนนี้ที่กลัวที่สุดคือเรื่องสี ต้องการทำสีดำด้าน ภายในเคส และ ดำเงา ภายนอกเคส กลัวทำออกมาแล้วหลุดร่อนง่าย ใจอยากได้แบบสีรถยนต์เลย ก็เลยลังเลอยู่ แต่ไหนๆก็ได้ของจะครบ และจะเลิกอัพคอมซักระยะแล้ว จึงตัดสสินใจเอาอุปกรณ์ที่มีมาลองวาง
    และติดตั้งดูว่าลงตัวไหม จะได้ตัดและเจาะให้จบเลย หรือคือการเก็บงานขั้นสุดท้ายนั้นเองก่อนจะพ่นสี

อุปกรณ์ตัดนั้นผมซื้อแค่ ใบ Black Decker และ ชุดใหญ่นั้นซื้อทีหลัง ราคาประมาณ 1000 บาท ซื้อที่คลองถม ฝั่งวัดตึกต้องเดินหาดีๆคับเห็น
    มีขายอยู่ร้านเดียว แต่ขายอุปกรณ์พวกนี้โดยเฉพาะ

ยินดีรับทุกคำวิจารณ์คับผม ^^ ผิดพลาดประการใดขออัยมา ณ ที่นี้ด้วยนะคับ
    Last edited by shikuva; 22 Jun 2007, 17:14:39.

เนื่องจากอยู่ ตจว เห็นหรือเจออไรที่คิดว่าอนาคตอาจจะได้ใช้จะซื้อเก็บตลอดจนตอนนี้ ของกระจุกกระจิกนั้นกองเต็มบ้านแล้ว เดี๋ยวอย่างไรจะเก็บภาพมาฝากของที่คิดว่าอาจจะต้องเอามา
    ขายแบบเหมากันไป ไว้จะเก็บภาพมาให้ดูอีกทีนะคับ ปั๊มที่ติดซึ้งนั้นเนื่องจากถ้าไม่มีลมผ่านนั้นร้อนระดับ 40-50 องศา ในห้องแอร์กันเลยทีเดียว ผมจึงอุปทานเอาเองว่ามันน่าจะช่วยยีดอายุการใช้งานไปได้ ปั๊มรุ่นนี้ประวัติไม่ค่อยดี แต่ประสิทธิภาพ
    และขนาดนั้นสวนทางกันคับ จึงตัดเรื่องการที่มีสมาชิกจาก XS มาโพสเรื่องเสียง่ายออกไป
    สอบถามจากเว็ป Petra's (ต่อไปขอย่อเป็น PTS นะคับผม) ปั๊มมีประกันให้ 1 ปี แต่ค่าขนส่งท่านลุกค้าออกเองคับผม และการที่ผมสั่งมาใช้ก็เจอทีเด็ดเลย ใช้ได้ 4 คืน วันละประมาณ 10 ชม เปิดโหลดบิททิ้งเอาไว้ ตื่นมาคอมดับอยู่เท่านั้นหละคับ รีบสำรวจดูตรงจุดต่อต่างๆ คิดว่ามีน้ำรั่ว แต่ก็หาไม่เจอไล่ไปมาจึงมาเจอว่าปั๊มตายไปแล้ว แกะมาดูก็
    เป็นรอยไหม้ เสียค่าส่งไปเครมตัวใหม่ 350 บาท ซึ่งก็พอดีผมสั่งของอีกรอบกับทาง PTS พอดี
    ทาง PTS จึงส่งปั๊มตัวใหม่มาให้ก่อนพร้อมกับของที่ผมสั่งไปรอบใหม่ (ส่งรูปปั๊มที่เสียไปให้ดูทางเมล์ก่อนหน้านั้นแล้วนะคับ)
    ผมจึงไม่รู้ว่าอีกหน่อยถ้าส่งของเครมเราต้องเสีย ทั้งไปและกลับด้วยหรือเปล่า

ปั๊มในรูปเป็นตัวที่เครมมาใหม่ใช้มาจนปัจจุบัน ก็ราวๆ 2 อาทิตย์ได้แล้ว ยังไม่มีอาการแต่อย่างใด
    และปั๊ม db-1 ที่เสี่ยงสั่งมาเนื่องจากเป็นปั๊มที่เพิ่งออกได้ไม่นาน คนจึงยังไม่ค่อยใช้กัน หาข้อมูลไม่ค่อยได้ แต่ดูจากสเป็กแล้วน่าจะพอไหวกับลูป 2 แต่ปัญหาที่มีคือเกลียวในของตัวปั๊ม
    งานไม่ค่อยดีคับ ต้องใช้ประแจช่วยขัน ซึ่งก็ทดสอบดูแล้วไม่มีรั่วแต่อย่างใดคับ
    Last edited by shikuva; 25 May 2007, 03:52:22.

Comment

ภาพตัวเคสที่ปัจจุบันลองเอาของมากะระยะดูเลย์เอาท์ต่างๆ ซึ่งน่าจะต้องดัดแปลงบ้างพอสมควรจากที่คิดไว้แต่แรก และคิดว่าจะจัดเคสเป็น BTX
      แนวคิดก็ดูมาจาก XS รับรองว่าดูกันตาแฉะกันไปข้างเน็ท 256 ระวังด้วยนะคับ 56 นี่ทำใจอย่างเดียวคับ ลองเข้าไปชมกันดูคับ เผื่อได้ไอเดียมาดัดแปลงเข้ากับเคสของท่าน

http://www.xtremesystems.org/forums/...ad.php?t=34877

เคสจะทำการแยกส่วนมาถ่ายให้ดูใหม่เร็วๆนี้คับ
      Last edited by shikuva; 25 May 2007, 03:46:37.

Comment

หลังจากถอดชุดน้ำที่ใช้อยู่ซึ่ง บล๊อคซีพียูตัวเพิ่งใส่เข้าไปได้แค่ประมาณ 1 เดือน เอง แต่ก็งงๆทำไมดำขนาดนี้ สงสัยหม้อน้ำสกปรกมาก เพราะมองส่องไปข้างในมีเมือกขาวๆแกะเพียบเลย
        และจัดการล้างซะหมดแล้ว

ส่วนที่ยึด PSU เอามาเจาะนิดหน่อยและตัดบางส่วนออก ซึ่งเวลากลับเคสมาเป็นแบบ BTX ต้องตัดทิ้งไปบางส่วน ไม่งั้นจะติดยัดไม่เข้า
        Last edited by shikuva; 27 May 2007, 00:19:52.

Comment

ลองยึด PSU เข้าเคสดู หวุดหวิดมากๆคับ เกือบจะชนหม้อน้ำ แต่พอจะดัดสายลอดไปเข้ารูที่เจาะได้

น๊อตยึดเคสส่วนใหญ่ไถเอาจากร้านที่รู้จัก ส่วนน๊อตที่เสริมยาวๆทั้งหลายอีกกล่องหนึ่งนั้น ซื้อมาจากร้าน ณัฐพงษ์ บ้านหม้อ ซึ่งก็รู้สึกว่าจะกะผิด _+_ หมดไปหลายตังมีแววไม่ได้ใช้อีก เศร้าเลยคับ ซื้อแล้วกะด้วยสายตาเอา มันยัดเข้ารูยึดพัดลมไม่ได้

ซึ้งแรมสีๆก็ซื้อมาครั้งละนิดละหน่อย ก็คงจะใช้ไม่หมดเหมือนกัน
          Last edited by shikuva; 27 May 2007, 00:26:29.

Comment

ตัดซึ้งแรมกะเอามาใช้กับ มอสเฟต รอบๆซีพียู คงจะช่วยได้บ้างเพราะลมจากหม้อน้ำ 3 ตอนตัวล่างก็เป่ามาชนพอดีอยู่แล้ว พัดลมที่สะสมมาระยะ 2 ปี คงมีได้ปล่อยออกไปบ้าง เพราะสั่งของใหม่เข้าเซ็ทกันหมดมาแล้ว สมัยแรกๆเน้นสีสัน
            ภาพลังกับกะบะใส่ของหน้าห้องซึ่งรกมากๆ
            Last edited by shikuva; 27 May 2007, 00:33:41.

Comment

สายยาง 2 ขนาดเรียงจากซ้ายมาขวา
              1>>7/16" ID (5/8" OD) Masterkleer General Purpose Clear PVC Tubing
              2>>1/2" ID (3/4" OD) Masterkleer General Purpose Clear PVC Tubing
              3>>1/2" ID (3/4" OD) Tygon R-3603 Laboratory-Grade Tubing

จากที่ลองดูแล้ว ผมชอบสายขนาด 7/16 มากกว่า รูในของสายจะเล็กกว่าขนาดสายยาง 1/2 อยู่นิดเดียว แต่สามารถใช้หัวฟิตติ้งขนาด 1/2 ได้ แถมยังแทบไม่ต้องเอาเข็มขัดมารัดสายยางเลย
              เพราะแน่นมากๆ และที่สำคัญ ผมเลือกใช้สาย 7/16" ID (5/8" OD) Masterkleer General Purpose Clear PVC Tubing เพราะไม่ได้แข็งกว่า TYGON มากนัก แต่ราคา***งกันหลายเท่า
              แต่ระยะยาวยังไม่ทราบได้ว่า สายทั้ง 2 ญี่ห้อนั้นจะแข็งเร็วหรือช้า ต่างกันแค่ไหน เพราะไม่อยากเอามาใช้กับ เทสเบท รอยัดเคสทีเดียว รู้สึกเสียดายสายยาง หลักๆแล้วมันหาซื้อในบ้านเราไม่ได้ หรือผมไม่รู้จักที่ก็ไม่รู้ เคยไปเดินหาสายยางที่คลองถมฝั่งวัดตึก
              ก็ได้แต่สายคุณภาพแย่ๆมาใช้ สายซิลิโคนมีแต่ใช้ๆไปก็จะเหลืองและกรอบ ไม่น่าใช้ แต่ระยะเวลาผมไม่ทราบว่านานแค่ไหน เพราะราคาเมตรละ 300 ผมเลือกสั่งจากนอกมาพอๆกันดีกว่า ส่วนความหนาของสายต่างกันนิดหน่อย สายยางขนาดนิ่มๆ แล้วแต่ผมยังมีปัญหากับการยึดบล๊อค NB เพราะเมนบอร์ด P5W DH Deluxe นั้นยึด NB ด้วลวดตัว N และมีขอเกี่ยวแค่ 2 หู ทำให้เวลายึดไปแล้วมีปัญหาบล๊อคไม่แน่น และไม่ได้ระนาบ อาจทำให้ คอร์ของชิบเซ้ทบิ่นได้ ต้องระวังให้ดีคับ แต่ถ้ามีฟองน้ำรองแล้วน่าจะหายห่วง เพราะผมแกะออกมาดู คอร์ NB ก็ยังคมกริบอยู่ไม่มีบิ่นแต่อย่างใด ส่วน SB นั้นน่าจะหายห่วง เพราะยึดด้วยน๊อต
              Last edited by shikuva; 27 May 2007, 00:50:01.

Comment

เดี๋ยวถ้าทำตัวยึดทั้งหลายเสร็ยแล้วจะลองต่อสายยางเข้าบล๊อคทุกตัว <ยกเว้น VGA รองบและยัดตัดสินใจไม่ได้ _+_> ดูว่าจะมีปัญหาติดขัดตรงจุดไหนไหม สีนั้นจะพ่นทีหลังสุด เพราะต้องการให้มีรอยถลอกน้อยที่สุดคับผม

พอดีงานเดินไปนิดหน่อย พรุ้งนี้มีแววต้องขับรถเข้า กทม ยังไม่แน่นอน ถ้าไม่ได้เข้า เดี๋ยวลองเดินสายยางดู ^ ^

ตัวยึดทั้งหลายใช้จากวัสดุเหลือใช้ของเคส Cm Stacker เองมาตัดเอา ดีกว่าทิ้งไปเปล่าๆ อิอิ
                ตัดด้วยพระเอกของเรา เสียใบไปประมาณ 6-7 ใบได้ ขนาดค่อยๆทำเกร็งข้อมือสุดๆแล้วนะเนี่ย
                แต่คาดว่าใบคงเหลือใช้จนทำเสร็จได้คับ
                Last edited by shikuva; 28 May 2007, 16:10:17.

Comment

ตัดสินใจสั่งของไปเพิ่มแล้ว เลือกใช้บล๊อคการ์ดจอตัวเดิมที่เคยใช้คือ Swiftech MCW60 +D-Tek GFX UNI-Sink<ซึ้งขนาดใหญ่ใช้กับ 8800GTX เท่านั้น> และได้ทำการ Lapping CPU นั่งทำเรื่อยๆก็ราวๆ 4 ชม ไม่ได้ออกแรงกดเลยคับเนื่องจากลัวเอียงมากๆ
                  ฟ้องด้วยภาพเลยละกันนะคับ เนื่องจากก่อนที่จะ lapping นั้น ซีพียูตัวนี้ เทส super pi 32 M 2 หัวพร้อมกัน ได้ที่ 4 GHZ และเทส 3dmark 05 ผ่านที่ราวๆ 3.96 GHZ แต่ใจอยากได้อีกหน่อย
                  เลยแลปซ้า น่าจะหยุดอัพคอมซักพัก จะเอาเงินไปใช้จ่ายอย่างอื่นบ้าง
                  Last edited by shikuva; 3 Jun 2007, 18:33:37.

Comment

รูป sink ที่จะเอามาใช้กับ 8800GTX แต่บล๊อค GPU ไม่ใช่ตัวเดียวกับภาพนะคับ ใช้ของสวิตเทค เพราะว่ามีคนใช้แล้วบอกอั้น้ำกว่า swiftech เยอะ
                    แก้ไขเอารูปจริงๆมาแทนหน่อยคับ ^ ^
                    Last edited by shikuva; 10 Jun 2007, 01:47:50.

Comment

ของเดินทางมาถึงแล้ว คราวนี้โชคดีไม่ต้องโดนภาษี อิอิ หลังๆเริ่มปล่อยๆของมาให้ผมแบบไม่มีภาษีละก่อนหน้านี้ไม่มีเลย เย่
                      ไม่ได้อัพเดทนานขอลงรูปความยากลำบากในการพ่นสีหน่อยคับ เริ่มแรกพ่นใกล้ๆรังผึ้งเลย เพราะมองไม่เห็น แต่พอบอกคนที่บ้านเค้าบอกรู้กันหมดแล้ว ผมเลยบ่นไม่ใครบอกซักคนโดนรุมต่อยมีดับแน่ๆคับ ท่านลองเอามือทั้ง 2 จับ ข้อมือ แล้วยีดแขนออกนั้นหละคับ ขนาดของรังผึ้ง _+_ ผมเลยต้องลำบากปืน ไปพ่นชั้นลอยอีกทีหนึ่ง พ่นแรกดันใช้โต๊ะ และหาอะไรมารอง
                      แต่พ่นไปพ่นมาผงสีที่แห้งแล้วฟุ้งมาเกาะเต็มไปหมด เลยต้องแขวนแทน พ่นกลางแดดจัดๆมา 2 วัน ตั้งแต่ 11-16 โดยประมาณ ได้เรื่องเลยคับ ต้นคอไหม้ วันนี้เลยต้องเต็มยศหน่อย เสื้อแขนยาว + หมวก + ผ้ากันต้นคอ ก็พอเอาได้อยู่ ว่าแล้วไปชมภาพกันเลยคับ
                      Last edited by shikuva; 9 Jun 2007, 16:56:07.

Comment

เห็นบันไดไหมคับ นั้นเลยขนของคนเดียว ขึ้นๆลงหวิดตกไปหลายหนละ ลืมบอกไปว่าเป็นที่โล่งบนชั้น 4 ที่บ้านไม่มีลิฟนะคับ ตึกพาณิชเก่าๆ 25 ปีได้ละพอๆกับอายุผม
                        ขอลงรูปเพิ่มใครที่จะคิดจะตัดเคสเหล็ก แนะนำเรื่อยไฟฟ้าแบบนี้ดีกว่าคับ ดรีมเมล์ หรือใบเจียลเล็กกว่าจะตัดเสร็จแต่ละ cm มันนานคับ
                        เดี๋ยวจะลงรูปของที่เพิ่งได้มาสดๆร้อนๆ ให้พอดีเพิ่งอาบน้ำเสร็จหลังจาก พ่นสี เดี๋ยวถ่ายให้ดูว่าต้นคอไหม้แค่ไหนคับ เอิ้กๆ ไอ้เราก็นึกว่าแพ้อะไร ไปให้เภสัชร้าน boots ข้างๆบ้านดู
                        (กะจีบเอิ้กๆ) เค้าก็บอกแพ้ไรเป่า (อยากจะตอบว่าแพ้คนตรวจนี่หละแต่...) แสบดีทีเดียว แดงเถือกเลยวันแรก ไอ้เราก็คิดไปนู้น ว่าปลอกหมอน หรือที่นอนสกปรก ไม่ได้เปลี่ยนมา 2 เดือนละ
                        เอิ้กๆ

อ่อเกือบลืมไปคับ ใบเลื่อยไฟฟ้าแบบนี้ต้องหาฟันถี่ๆนะคับ เวลาตัดขอบจะได้ไม่เยิน
                        พอดีไปเดินหาของกับพี่สะใภ้ที่ home pro เจอไอ้ตัวที่ผมใช้อยู่ด้วยแต่ราคาเพิ่มขึ้นซะงั้น
                        มีบางท่านบอกซื้อร้านข้างนอกห้างจะถูกกว่า เห็นว่าพันกว่าบาท ส่วนนี่ของห้างล่อไป 2xxx คับ เอิ้กๆ
                        (มาพร้อมสายอ่อนเน้อลืมบอก)
                        Last edited by shikuva; 9 Jun 2007, 17:04:14.

Comment

ตัดฝาข้างเสร็จสายอ่อนที่ไว้จับใบเจียร ก็ถึงแก่อายุพอดี เศร้าเลยผม หาซื้อแค่สายก็ไม่มีขาย และที่สำคัญ ปั๊ม PUMA ในรูปแรงลมไม่พอที่จะใช้กาพ่นสีนะคับ
                          แต่ถ้าเป็นปากกา แบบแอร์บัช น่าจะพอไหว โชคดีที่ร้านนี้สนิทกันมาก เลยขอคืนเค้าไปแล้ว เพราะไม่รู้จะได้ใช้แอร์บัชเมื่อไหร่ ไปเอาปั๊มเก่าที่มีอายุราวๆ 15 ปี
                          มาซ่อมเปลี่ยนวาวกับเกวัดแรงดันซะหน่อย ก็โอเคใช้ได้
                          Last edited by shikuva; 18 Jun 2007, 17:59:47.

Comment

ปัดเงากรอบพัดลมอลูมีเนียม และ ตะแกรงกันหม้อน้ำแสตนเรต กรอบพัดลมลองมานั่งปัดเองกว่าจะเงาครบทุกด้านใช้เวลาไป 4 ชม ขนาดมอเตอร์ที่ใช้ก็ลูกใหญ่แล้ว
                            เลยเอาไปจ้างเค้าทำโดนไปชิ้นละ 50 บาท _+_ มีรูปก่อนปัดเงาและหลังปัด แตกต่างกันใช้ได้เลย
                            Last edited by shikuva; 18 Jun 2007, 18:04:14.

Comment

อุปกรณ์ที่จะใช้ในการทำสีดำเงา หมดไปหลายเหมือนกัน จ้างเค้าเอาถูกกว่าครึ่งๆแถมงานน่าจะเนี๊ยบกว่าด้วย
                              แต่ไหนๆก็ไหน อยากลองทำเองดูก่อน เพราะปั๊มมีแล้ว ส่วนโครงที่พ่นดำเงานั้นเคลียบแลคเกอร์ด้านเรียบร้อยหมดแล้ว
                              ถ้าไม่ติดฝนจะรีบผ่นให้เสร็จๆในเร็ววันนี้คับ
                              Last edited by shikuva; 18 Jun 2007, 18:08:52.

Comment

Working...
                              X