Announcement

Collapse
No announcement yet.

Project Black Pearl By shikuva

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผมว่าบอร์ดมันเพี้ยนๆนะ หรือเราตาบอดกันแน่

Comment

• ตาโน๊ต loop cpu หยด สีหลงไปหน่อยสิ สีมันจางไปหน่อยน๊าาา อิอิ

Comment

• งดงามจริง ๆ ครับ

Comment

• วู๊วววววววว เสร็จแระ สวย ๆ งาม ๆ

Comment

• เสร็จแว้วๆๆๆๆ

Comment

• สวยงามครับท่าน

Comment

• อ้อ ที่บอกทำไอ้นี้อยู่นี้เอง อิอิ แจ่ม ครับ

Comment

• Originally posted by BeerKing View Post
                  อ้อ ที่บอกทำไอ้นี้อยู่นี้เอง อิอิ แจ่ม ครับ
                  คิคิ

Comment

• แวะมาชมครับ

Comment

• พอดีได้เป็นหนี้คาดว่าคอมคงหยุดไป 10 เดือนเพราะใช้หนี้ก้อนใหม่ก่อน แล้วจะรีบเก็บสายกับหยดสีเพิ่มเตรียมชมเร็วๆนี้คร้าบ อ่อและที่เรื่องบูท 4GHZ นั้นหายแล้วคับ สรุป CPU E6600
                      ของผมมาน FSB WALL ที่ 480 อนาจเอามากๆ เอิ้กๆ

Comment

• แจ้มจิงๆๆๆ

Comment

• wow ดานให้ครับ

Comment

• Originally posted by shikuva View Post
                            กว่าจะมาคงจะเสร็จก่อนแล้ว วันนี้ใจเสียเลยพ่นๆอยู่ได้กลิ่นไหม้ เอาแล้วไง เดินวนมาดู แม่เจ้ามอร์เตอร์ไหม้ซะแล้วควันบานเลย ดึงปลั๊กออกแทบไม่ทัน คิดว่าได้ส่งอู่พ่นและ เลยเดินลงไป
                            หน้าร้านมาดูพัสดุที่สั่งไปเพิ่ม นั่งกินน้ำพักนิดหน่อยราวๆ 15 นาที เปิดดูใหม่ยังใช้ได้เอิ้กๆ วันนี้พ่นสีรองพื้นเสร็จเรียบร้อย พรุ้งนี้จะลองพ่นสีดำด้านดู แต่ น้ำยาลอกสียังมีเหลือเป็นจุดๆ ถ้าไม่จำเป็นจริงๆอย่าได้ใช้เลยครับ
                            ทินเนอร์ก็เพียงพอในการล้างสีเก่าออกแล้วคับ เพิ่งรู้ว่ามีทินเนอร์หลายอย่าง บางอย่างมีผสมน้ำยาให้เข้ากับสีได้ดี _+_ แถมมีหลายญี่ห้ออีกด้วย ถ้าพรุ้งนี้แดดยังดีเหมือนวันนี้คงได้ลองพ่นดำด้านละคับ ^ ^ ใช้กาพ่นไม่เมื่อยนิ้วดีด้วย อิอิ
                            แต่ฝุ่นสีฟุ้งสุดๆ อย่าลืมหาหน้ากากกรองมาปิดปากและจมุกด้วยนะคับ

คงทำเสร็จไปแล้วใช่ไหมครับ พอดีเพิ่งเปิดเข้ามาดู
                            บ้านผมเปิดอู่ซ่อมรถน่ะครับเลยมีอะไรอยากจะแนะนำหน่อยเผื่อใครคิดจะทำใหม่ตามหรือท่าคิดจะพ่นสีใหม่
                            1 สำหรับการลอกสี ไม่ควรใช้จริงๆแหละครับที่บ้านผมใช้ไฟ Sport Light 100-120 W
                            ส่องให้สีมันพองแล้วเอาที่โป๊วสีรถยนต์ มาขูดสีออก หรือท่านจะใช้ ไม้บรรทัดเหล็กที่ลับมาแล้วสักหน่อบมาขูดออกก็ได้
                            2 เรื่องสีที่เวลาพ่นแล้วไม่จับติดกับเนื้อเหล็ก ท่านต้องพ่นสีลองพื้นก่อน 1 รอบ เวลาไปซื้อท่านก็ไปบอกที่ร้านว่าเอา สีรองพื้นหรือสีจับเหล็กก็ได้ สีรองพื้นที่ใช้ส่วนใหญ่ ใช้เป็นรองพื้นสีเทา
                            แต่จริงๆแล้วมีรองพื้นสีอื่นๆอีก เพราะว่าสีรองพื้นจะส่งผลถึงสีที่อยู่ชั้นบนสุด ถ้าใช้ลองพื้นสีต่างกัน
                            แม้สีที่พ่นชั้นบนสุดเป็นสีกระป๋องเดียวกันก็จะให้สีสรรที่แตกต่างกัน (เวลาทำสีรถยนต์ที่นำมาซ่อมนั้นจะต้องพ่นให้เหมือน สีเดิมเพราะส่วนใหญ่ไม่ได้เป็นการทำสีทั้งคัน แต่เป็นการทำสีเฉพาะส่วน ดั้งนั้นถ้าทำออกมาแล้วไม่เหมือนเดิมคงแปลกๆ)
                            3 เรื่องสีแห้งช้ากับสีแห้งเร็ว คุณสมบัติ ที่ได้ก็แตกต่างกัน เวลาผสมสีทินเนอร์ที่ใช้ก็มีผลด้วยและขึ้นอยู่กับประเถทของสีที่จะใช้ว่า สีแบบไหนควรใช้ทินเนอร์แบบไหน แล้วก็ถ้าเป็นการพ่นสีรถยนต์ถ้าต้องการความเงา ต้องพ่น Lagger เคลือบ หรือสามารถผสมลงไปในสีได้เลยสำหรับสีบางประเภท จะใทให้สีที่ออกมามีความมันเงาลองสังเกตุพวกรถยนต์ ใหม่ๆเพิ่งออกมาดูนะครับ หรืออาจจะผสมผงมุกเพื่อเพิ่มความสวยงามของสีก็ได้แต่กาที่ใช้ ผมไม่แน่ใจว่าการพ่นสีทุกแบบ ควรใช้กาพ่นสีแบบไหน
                            แต่กาแบบเดียวไม่สามารถทำงานได้ทุกอย่างแน่นอน ถ้าสนใจไว้เดี๋ยวไปถามช่างที่บ้านให้ครับ

เอาแค่นี้ก่อนจริงๆแล้วการทำสีนัน้ยังมีรายละเอียดปลีกย่อยอีกเยอะครับไว้ค่อยกลับมาต่อใหม่
                            ถ้ามีคนสนใจ

Comment

• Originally posted by BlueBoy View Post
                              คงทำเสร็จไปแล้วใช่ไหมครับ พอดีเพิ่งเปิดเข้ามาดู
                              บ้านผมเปิดอู่ซ่อมรถน่ะครับเลยมีอะไรอยากจะแนะนำหน่อยเผื่อใครคิดจะทำใหม่ตามหรือท่าคิดจะพ่นสีใหม่
                              1 สำหรับการลอกสี ไม่ควรใช้จริงๆแหละครับที่บ้านผมใช้ไฟ Sport Light 100-120 W
                              ส่องให้สีมันพองแล้วเอาที่โป๊วสีรถยนต์ มาขูดสีออก หรือท่านจะใช้ ไม้บรรทัดเหล็กที่ลับมาแล้วสักหน่อบมาขูดออกก็ได้
                              2 เรื่องสีที่เวลาพ่นแล้วไม่จับติดกับเนื้อเหล็ก ท่านต้องพ่นสีลองพื้นก่อน 1 รอบ เวลาไปซื้อท่านก็ไปบอกที่ร้านว่าเอา สีรองพื้นหรือสีจับเหล็กก็ได้ สีรองพื้นที่ใช้ส่วนใหญ่ ใช้เป็นรองพื้นสีเทา
                              แต่จริงๆแล้วมีรองพื้นสีอื่นๆอีก เพราะว่าสีรองพื้นจะส่งผลถึงสีที่อยู่ชั้นบนสุด ถ้าใช้ลองพื้นสีต่างกัน
                              แม้สีที่พ่นชั้นบนสุดเป็นสีกระป๋องเดียวกันก็จะให้สีสรรที่แตกต่างกัน (เวลาทำสีรถยนต์ที่นำมาซ่อมนั้นจะต้องพ่นให้เหมือน สีเดิมเพราะส่วนใหญ่ไม่ได้เป็นการทำสีทั้งคัน แต่เป็นการทำสีเฉพาะส่วน ดั้งนั้นถ้าทำออกมาแล้วไม่เหมือนเดิมคงแปลกๆ)
                              3 เรื่องสีแห้งช้ากับสีแห้งเร็ว คุณสมบัติ ที่ได้ก็แตกต่างกัน เวลาผสมสีทินเนอร์ที่ใช้ก็มีผลด้วยและขึ้นอยู่กับประเถทของสีที่จะใช้ว่า สีแบบไหนควรใช้ทินเนอร์แบบไหน แล้วก็ถ้าเป็นการพ่นสีรถยนต์ถ้าต้องการความเงา ต้องพ่น Lagger เคลือบ หรือสามารถผสมลงไปในสีได้เลยสำหรับสีบางประเภท จะใทให้สีที่ออกมามีความมันเงาลองสังเกตุพวกรถยนต์ ใหม่ๆเพิ่งออกมาดูนะครับ หรืออาจจะผสมผงมุกเพื่อเพิ่มความสวยงามของสีก็ได้แต่กาที่ใช้ ผมไม่แน่ใจว่าการพ่นสีทุกแบบ ควรใช้กาพ่นสีแบบไหน
                              แต่กาแบบเดียวไม่สามารถทำงานได้ทุกอย่างแน่นอน ถ้าสนใจไว้เดี๋ยวไปถามช่างที่บ้านให้ครับ

เอาแค่นี้ก่อนจริงๆแล้วการทำสีนัน้ยังมีรายละเอียดปลีกย่อยอีกเยอะครับไว้ค่อยกลับมาต่อใหม่
                              ถ้ามีคนสนใจ

อ่าขอบคุณคับ ที่แวะมาให้ความรู้

แต่สีรองพื้นผมใช้สีจับเหล็กอย่างที่ท่านว่าหละคับ ที่เค้าใช้กับงานรถยนต์เลย แต่จะเกรดดีแค่ไหนผมไม่ทราบเลยจริงๆ และประสพการณ์ผมก็มีน้อยมากๆ ลองผิดลองถูกด้วยตัวเองก็เข้าใจได้ว่าวันหลังจะทำเองต้องมีเวลาและความอดทนจริงๆคับ
                              ค่อนข้างยุงยากมากๆ เทียบกับไปจ้างเค้าทำสบายกว่าเยอะ แต่ไหนๆผมคิดจะทำเองทั้งหมดเลยดันทุรังไปหน่อย แต่ผลที่ได้ออกมาก็โอเคนะคับ

ปล. พอดีขายชุดน้ำทิ้งหมดแล้ว เดี๋ยวได้ HD3870 มาก่อน และจัดเคสเสร็จจะเอามาลงให้ชมกานนะคร้าบผม

Comment

• รอชมอยู่คับ

Comment

Working...
                                X