overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 9 of 9
    OverclockZone Member aekiji's Avatar

Default ถ่ายพาโนรามายังไงครับพี่น้องงงงง

ผมใช้ D5000 ยังไม่เคยถ่ายพาโนรามาครับ

OverclockZone Member one's Avatar

ถ่ายหลายๆภาพ แล้วเอามาต่อกันใน Photoshop ครับ

OverclockZone Member narastaya9's Avatar
    อุทยานแห่งชาติเขาใหญ่

มาบอกขั้นตอนการถ่ายแล้วกัน

จากนั้นยือหามุม ยืนจับกล้องให้นิ่ง วัดแสง ล็อคค่าแสง แล้วโฟกัส กดใว้ครึ่งตลอด เพื่อล็อคโฟกัส

กดถ่าย แต่ (นิ้วยังต้องล็อคโฟกัสใว้ตลอดนะครับ)

การถ่ายจะนำมาต่อให้เนียนคือต้องถ่ายจากซ้ายมาขวาเท่านั้นครับ

ห้ามขยับกล้อง ใช้วิธีก้าวขยับ คือก้าวเท้าขวา ขยับมาทางขวา ไปเรื่อย ๆ แต่นิ้วยังคงล็อคโฟกัสอยู่ การนำมาต่อจะง่าย

รูปที่จะนำมาทำพาโนราม่า อย่างน้อย ๆ ต้องถ่ายมาสัก 3-5 รูปนะครับ หากอยากได้มุมกว้างกว่านั้นก็ถ่ายมามากกว่า สุดแล้วแต่ครับ ว่าอยากได้กว้างแค่ไหน

หากใช้ PS ไม่เก่งแนะนำโปรแกรมสำเร็จรูปครับ เข้าพี่กู๋ พิมพ์ The Panorama Factory Ver. 5.3 ฟรีแวร์

จากนั้นนำมาต่อได้เลย ใช้ได้เหมือนกัน การต่อเนียนดี แต่ค่าสี การปรับแต่งภาพต้องนำมาทำด้วย PS อีกครั้ง

ขอให้สนุกกับการถ่ายภาพนะครับ ^ ^

OverclockZone Member aekiji's Avatar

โอ้วววว..นี่แหละที่ต้องการ ขอบคุณมากมายครับ

OverclockZone Member

จริงๆก็ มีหลากหลายวิธีนะครับ

ถ้าหลักการของกล้องพาโนรามา (จริงๆ) อย่างที่กล้องพาโนรามางานถ่ายภาพรับปริญญาบางที่นี่แหล่ะครับ

สมัยนี้ไม่รู้ยังใช้กันอยู่หรือเปล่า แต่คิดว่า วิธีนี้ก็ดีแล้วครับ

ก็ 135 นี่แหล่ะครับ แต่อาศัยว่า มันหมุนจากซ้าขไปขวา ตามเวลาที่กำหนด

อันนี้คือ พาโนรามา แท้ๆครับ แต่คือต้องให้ระยะ object ถึงระนาบฟิล์มมันสม่ำเสมอกันนะ เรื่อง perspective ก็จบในช๊อตนั้นเลยครับ เป็นไปในระนาบเดียวกันเลย

....

เอาอีกวิธีนี้แล้วกันครับ ประยุกต์ใช้ได้เหมือนกันนะ กรณีที่ พื้นที่จำกัดครับ แล้วก็ อยู่ใน perspective นั้นเลย

ก็ ขาตั้งกล้องนี่แหล่ะครับ ถ้ามีหัวแพนก็จะง่ายกว่าหน่อยครับ แต่ถ้า มีแต่หัวบอล ก็ไม่เป็นไร บางรุ่นมันล๊อคได้จังหวะเดียว บางรุ่นพวกแมกนีเซียมบางรุ่นก็ ได้หลายแกนหน่อย ก็ดีไปครับ แพนสะดวก เอาเป็นว่า ลองแพนดูก่อนครับ ให้มันสมู๊ทได้ระดับในแนวตั้งไม่เคลื่อนนะครับ

ส่วนจะเอากี่องศาก็ แล้วแต่ชอบครับ ถ้าอยากสนุก็ 360 องศาก็ดีเหมือนกัน แล้วแต่ objects ที่ต้องการแล้วกันครับ

การปรับตั้งกล้องก็ไม่มีอะไรมาก

ในกล้องฟิล์มก็ มันฟิกส์ไว้แล้วว่า เดย์ไลท์ หรือว่า ทังสเตน อะไรก็ว่ากันไป

แต่ว่าในกล้องดิจิตอลนี่ก็ หลักๆก็ค่า White balance นี่ก็ขอให้ เซ็ทไว้ให้เรียบร้อยนะครับ ถ้าไปตั้ง Auto ค่า WB เปลี่ยนไปก็ เวลาเอาภาพมาต่อกันก็อาจจะลำบากหน่อยครับ เรื่องสีนี่แหล่ะ หลักๆเลยในโทนภาพจาก WB ครับ

Exposure Value ก็ เซ็ทไว้ครับ งานพวกนี้มันไม่ได้เร่งรีบอะไร เซ็ทเป็น M ก็ได้ครับ เพราะ บางจุดหมุนไป ค่าแสงมันมันสม่ำเสมอกันอยู่แล้วครับ แต่ว่า เพื่อให้โทนภาพ กับความสว่างแต่ละช๊อต เวลาเอามาต่อกัน มันจะได้ต่อเนื่องกันครับ

เป็นไปได้อีก สายลั่นชัตเตอร์ มีก็ใช้นะครับ จริงนะว่า shutter มันได้สูงอยู่แล้ว แต่คือ สะดวกนั่นเองครับ

ส่วนเรื่องโฟกัส แมนนวลไปเลยก็ดีเหมือนกัน ปกติ ภาพลักษณะนี้ DOF มันสูงอยู่แล้วครับ เพราะคาดว่าคงเป็นงาน landscape ซะส่วนใหญ่ที่ถ่ายๆกันแนวนี้ เก็บภาพเป็นที่ระลึกอะไรมากกว่า ส่วนอื่นๆก็ประยุกต์เอาครับ

ส่วนซอฟแวร์.... ง่ายๆก็ใน PS มีนะ Photo Merge นี่แหล่ะครับ ใช้ง่ายๆเลย
    ถ้าถ่ายภาพมาดีแล้ว ก็แทบจะเรียกได้ว่า ง่ายแล้วครับ ไม่ต้องมานั่งปรับ Level - Color balance อะไรกันให้วุ่นวาย หรือว่าจะถ่าย Raw มา ผมว่าก็ปวดกะบาลอยู่ดี ถ้าทำภาพเซ็ทเดียว จะยังไงก็ได้นะครับ อาจจะไม่วุ่นวายมาก แต่ถ้าถ่ายมาในทริปนั้นเยอะหน่อย มีปวดกะบาลครับ

อย่างไรก็ ระมัดระวังเรื่อง Distortion ด้วยนะครับ ถ้าเลนส์ท่านมีเยอะหน่อยก็ เผื่อระยะตรงขอบแล้วก็คุมตรงขอบภาพให้มันได้หน่อยแล้วกันครับ ในซอฟแวร์มีแก้เรื่องนี้นะครับ ลองๆเล่นดูครับ ใช้ไม่อยากหรอกครับ สนุกดี

G.แก้มก้น Member NICKKIEZ's Avatar
    http://phonpanu.tumblr.com/

ถ่ายแนวตั้ง หลายๆภาพมาซ้อนกัน คร่อมๆไปเรื่อยๆครับผม ลด Distrotion ได้ แถมได้ภาพขนาดใหญ่จุใจ

แนะนำ :
    ค่าแสง ค่าเดียวตลอดภาพ (กับสถานที่ที่ไม่มีการเปลี่ยนแปลงของแสงเร็วเกินไป)
    ค่าสมดุลสีขาว ค่าเดียวตลอดภาพ

ถ้าไม่สามารถควบคุมทั้งสองตัวแปรนี้ได้ ก็ต้องมานั่งปรับกันในคอมฯครับ

G.แก้มก้น Member NICKKIEZ's Avatar
    http://phonpanu.tumblr.com/

Quote Originally Posted by NICKKIEZ View Post
    ถ่ายแนวตั้ง หลายๆภาพมาซ้อนกัน คร่อมๆไปเรื่อยๆครับผม ลด Distrotion ได้ แถมได้ภาพขนาดใหญ่จุใจ

แนะนำ :
    ค่าแสง ค่าเดียวตลอดภาพ (กับสถานที่ที่ไม่มีการเปลี่ยนแปลงของแสงเร็วเกินไป)
    ค่าสมดุลสีขาว ค่าเดียวตลอดภาพ

ถ้าไม่สามารถควบคุมทั้งสองตัวแปรนี้ได้ ก็ต้องมานั่งปรับกันในคอมฯครับ
    ข้อมูลเพิ่มเติมจ้า http://www.panoguide.com/

OverclockZone Member

วิธีถ่ายแนวตั้งก็ถือว่าใช้ได้นะครับ แต่ว่า ต้อง Cap มาหลายช๊อตหน่อย ต่อหลายภาพหน่อยก็เท่านั้นครับ

ใน PS จริงๆมีแก้ perspective กับ Distort เรียบร้อยนะครับ แต่ก็ ไม่ได้สำเร็จรูปอะไรมากนักจน perfect ครับ แต่ก็ มันยังมี layer เอาไว้ให้เล่นต่อได้ครับ เผื่อเอาไว้ปรับอีกทีครับ

อย่างไร พวกขาตั้งกล้องที่ขายสำเร็จรวมหัวแพนมาด้วย เท่าที่เห็นก็ มีระดับน้ำอยู่แล้วนะครับ

อย่างไรก็ใช้ให้เป็นประโยชน์ด้วยนะครับ
    ภาคทฤษฏีนี่ อาจจะดูปวดหัวนะ แต่ไปถ่ายจริงๆ ไม่ยากครับ ลองดูครับ
    Last edited by Leim; 1 Nov 2009 at 21:46:24.

โอ้โห..ขอบคุณทุกๆท่านมากเลยครับ พอจะได้แนวทางบ้างแล้ว จะเอาไว้ไปลองฝึกหัดดูครับ ขอบคุณมากครับ

Bookmarks

Bookmarks