overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 36
    OverclockZone Member

Default ผมพึ่งประกอบ cpuกับ ซิ้ง ลงm/b ครั้งแรก (mega halem)

ผมพึ่งประกอบ cpuกับ ซิ้ง ลงm/b ครั้งแรกครับ
    i5 + mega halem(พัดลม 12mm tt smart case fan มีled ฟ้า 2ตัว)

ผมไม่แน่ใจว่าทุกอย่างมันสมบูรไหมแต่ รู้สึกอุณหภูมิมันจะร้อนนะ ดูจากbios ขึ้นว่า 58 (ยังไม่ได้ oc เลย)

ผมควรทำไงดีครับ เพื่อจะได้รู้ให้มากกว่านี้ ควรใช้โปรแกรมอะไรดู

ช่วยชี้แนะด้วยเถอะ

ปล.ซื้อ mega มาจากร้าน tk 2300 บาท ครับ

OverclockZone Member HERO-NUT's Avatar
    SINGBURI , Chachoengsao

ร้อนๆๆๆๆ

เป็นที่การทา ซิลิโคนหรือการ แปะ ซิ้งกับcpu ไม่แน่นหรือเปล่าคับ

แก้ไงคับ ต้องทาใหม่ไหม หรือต้องเกะ ทายังไง (ก็ทาหมดแล้วทั่วๆแล้วนา) หนาไหม หรือไม่หนา ไงดี

OverclockZone Member yodzx's Avatar

น็อต(อะไรนัทๆ นี่ล่ะที่ไส่ยางวงที่เค้าไห้มาอะครับ)ยึดขาตัวxด้านหลังบอด เข้าล่องของมันดีรึยังครับ...มันจะเข้าเหลี่ยนของน็อตพอดีนะครับ...

ปล.ไส่น็อต+แกรนยึดหมด แล้วอาจจะขยับได้นิดๆแต่ไม่ต้องกลัวครับ ปะกอบsinkกับตัวน็อตสปริงแล้วมันจะแน่นฟิตเปรี้ย เลยครับ

OverclockZone Member jim_java's Avatar

อาการแบบนี้ เป็นได้2กรณีครับ คือ การทาซิลิโคน และ การประกอบซิ้งค์คงไม่ถูกต้องนะครับ ลองไล่ๆดูนะครับ ได้เย็นแน่

OverclockZone Member artm5's Avatar
    สวนหลวง ร.9 / ประเวศ / พาราไดซ์

mega halem Tk เอามาแล้วหรอคับ

OverclockZone Member ppily's Avatar

ขอดูรูปหน่อยซิครับ Halem: ไหน?

เฮียต้นแอบเอามาขายตอนไหนเนี่ย ไม่ยักกะรู้

OverclockZone Member popoodoo's Avatar
    พระราม2 เมือง/มหาชัย

เพิ่งไปมา ไม่ยักรู้ว่า tk เอาเข้ามาขายแล้ว
    Last edited by popoodoo; 2 Nov 2009 at 04:21:38.

เดี๋ยวโทรถามก็รู้แล้วว่ามีของหรือเปล่า และราคาเท่าไหร่เนอะ

ถ้าราคานี้จริงก็ถูกกว่าเว็บเค้าขายก็ 250 บาทได้ อืม ก็ดีเหมือนกัน

เดี๋ยวจะเช็คให้แล้วกันครับ ไม่ได้สงสัย จขกท.นะ เดี๋ยวหาว่างั้นงี้อีก ถ้ามันมีก็ ดีไง ง่ายกว่าสำหรับคนที่เคยเปิดบิลไปแล้วครับ

OverclockZone Member hotbullet's Avatar

Quote Originally Posted by Leim View Post
    เดี๋ยวโทรถามก็รู้แล้วว่ามีของหรือเปล่า และราคาเท่าไหร่เนอะ

ถ้าราคานี้จริงก็ถูกกว่าเว็บเค้าขายก็ 250 บาทได้ อืม ก็ดีเหมือนกัน

เดี๋ยวจะเช็คให้แล้วกันครับ ไม่ได้สงสัย จขกท.นะ เดี๋ยวหาว่างั้นงี้อีก ถ้ามันมีก็ ดีไง ง่ายกว่าสำหรับคนที่เคยเปิดบิลไปแล้วครับ
    TK แรกๆเขาก็เอาของเราไปขายครับ หลังๆเขาอาจจะไปหามาเองมาเยอะๆหรือปล่าวครับ ผมเอา Mega Shadow เข้ามาเป็นคนแรกนะครับ ่วนคุณ POK C1 เป็นผู้นำเข้า MegaHalems มาให้เพื่อนๆได้ใช้คนแรกครับ ตอนออกใหม่ๆ ราคาก็สูงตอนนี้ติดตลาดราคาก็ลด
    แต่จริงๆผมก็เป็นผู้น้อยคนนึงที่ตั้งใจทำงานครับ หาของใหม่มาๆให้ และก็เพิ่งข้าวงการ ของเราสั่งเข้ามาทีละไม่เยอะ ก็สั่งพอให้เพื่อนได้มีใช้กันครับ ต้นทุนผมน่าจะสูงกว่าเพราะเป็นการสั่งby air ครับ
    เพื่อนๆที่ได้ไปใช้ก่อนก็ขอให้มองว่ามีเป็นกำไรได้ใช้ก่อนในราคาพอๆหรือถูกกว่ากับต่างประเทศแน่นอนครับ พัดลมUV Gelid ผมก็ยังถูกๆๆกว่าเมืองนอกเลย ก็หวังว่าเพื่อนๆคงเห็นความตั้งใจในการทำงานของผมนะครับ

ไม่ได้แก้ตัวเรื่องราคานะครับ แต่อยากให้เพื่อนนึกถึง ซื้อยาสีฟัน 1 หลอดที่ร้านขายของชำ กับ ยาสีฟันหนึ่งหลอดที่บิ๊กซีหรือโลตัส ราคาต่างจริงๆ แต่ที่ไหนเจ้าของพยายามและตั้งใจกว่ากันเพื่อนๆก็ต้องเห็นอยู่แล้ว
    ตอนนี้ผมเหลือแต่ Shadow อย่างเดียวครับ อนาคตเพื่อนๆที่ติดตามผลงานก็จะเห็นผมหาของใหม่ๆดีๆเข้ามาก่อนเสมอ ก่อนที่จะกลายเป็นของที่หาซื้อได้ทั่วไปครับ ยังงัยเพื่อนก็ช่วยสนับสนุนกันต่อไปนะครับ

สำหรับจขก ส่วนที่ Sink ร้อนได้ขนาดนี้ผมเดาเลยว่าคุณ

1)บีบ Silicone หมดหลอดหรือปล่าว ==> เพราะเคยเจอมาแล้ว เครื่องผมเอง 555+ สมัยประกอบ Sink ครั้งแรกนึกว่าใส่เยอะจะดี กลายเป็นร้อนจี๋เลยครับ แต่พอแกะออกทาใหม่ ใส่นิดเดียวเย็นเจี๊ยบเลย
    2)ติดตั้งพัดลมไม่ถูกวิธีหรือปล่าวครับ
    Last edited by hotbullet; 2 Nov 2009 at 10:49:55.

mohan's Avatar

น่าจะ ขันตัวยึดไม่แน่น รึ ใส่ซิลิโคนมากไป ลองไล่ดูใหม่ครับ
    ปล.ของท่านยังดี ของผมเจอ น๊อตใหญ่กว่ารู(รู้ที่คานพาดกะฮีตซิงค์ ที่มี 2 รู) ต้องเอาไปคว้านรู้ให้ใหญ่ขึ้นถึงจะใส่ได้
    Last edited by mohan; 2 Nov 2009 at 10:41:53.

OverclockZone Member tstcfr4w's Avatar
    รังสิต เเฟชั่น รามอินทรา

งานเข้า . .

นี่ก็ได้จากเว็บไปตัวนึงละ

ยังดีนะราคาพอรับไหว

ยังจำสมัยตอน True Black ออกมาตอนนั้นได้ป่าวครับ

เห็นเอามาขายใน OCZ ตัวละ 4000..... แม่เจ้า ราคา Art มากๆครับ
    เรื่องแบบนี้ คนซื้อเค้าพิจารณาเองได้ครับ

OverclockZone Member rockerman's Avatar

อยากจะบอกว่า sink ก็มีผลครับ ตอนที่ผมใช้sink ของแท้ อุณหภูมิ วิ่งอยู่ 33-35 c แต่พอเปลี่ยน เป็นsink ราคาถูก (ทาซิลิโคนแล้ว) วิ่งไปทีี่่54-58 c ครับ

เพื่อนๆพี่ เวลาใช้halem ตัวนี้ วิ่งธรรมดาไม่oc อุณหภูมิประมาณเท่าไรคับ
    ตอนนี้ผมลดเหลือประมาณ 24-30แลว้ครับ

(เหมือนท่านบนเลย น๊อตตัวนั้นใหญ่กกว่ารู ) ตอนแรกเลยใส่ไม่แน่น ตอนนี้ประกอบใหม่แน่นคับ
    (แต่ ซิลิโคนผมทาทั่วเลยนะคับ ไม่หนามากแต่เยอะอยุ่) ถ้า 24-30 มันปกติแล้วผมจะได้ไม่ต้องเกะมาใหม่ ลำบากน๊อตตัวนั้นขันยาก

TK ไปซื้อกับเจ้ ขาวๆ หมวยๆนิดๆอะ

เด๋ยวจะถ่ายรูปมาให้ดูครับ รอประกอบเสร็จหมดก่อน สายยังลกอยู่

OverclockZone Member AmaKatsu's Avatar

ปัญหาน็อตใหญ๋กว่ารู หุหุ

ผมก็เป็น 1 รู /ใช้ sonax ฉีดแล้วยัดเข้ารูปไปเลย (เพราะน็อตมันใหญ่กว่านิดเดียว)

ผมใช้ MEGA HALEM
    ปัญหาน๊อตใหญ่กว่ารูของคานที่พาดกลาง/สอดเข้าระหว่างใต้ซิ้งค์ นั้น
    ตอนแรกผมก็คิดว่าเจอปัญหานี้เหมือนกัน
    แต่เผอิญผมลองเปลี่ยนจากที่ใส่รูหนึ่งไม่ได้...ไปใส่อีกรูหนึ่ง ปรากฏว่าใส่ได้ครับ...
    (ส่วนน๊อตอีกอันมันใส่ได้ทั้ง 2 รู)...งงเป็นไก่ตาแตกเลย
    เกือบจะต้องวิ่งโร่ไปขอเปลี่ยนตัวใหม่กับผู้ขายซะแล้ว นึกว่าโชคร้ายแจ๊คพอต..เจอสินค้าผลิตผิดพลาดซะแล้ว

Quote Originally Posted by mafiacs View Post
    เพื่อนๆพี่ เวลาใช้halem ตัวนี้ วิ่งธรรมดาไม่oc อุณหภูมิประมาณเท่าไรคับ
    ตอนนี้ผมลดเหลือประมาณ 24-30แลว้ครับ

(เหมือนท่านบนเลย น๊อตตัวนั้นใหญ่กกว่ารู ) ตอนแรกเลยใส่ไม่แน่น ตอนนี้ประกอบใหม่แน่นคับ
    (แต่ ซิลิโคนผมทาทั่วเลยนะคับ ไม่หนามากแต่เยอะอยุ่) ถ้า 24-30 มันปกติแล้วผมจะได้ไม่ต้องเกะมาใหม่ ลำบากน๊อตตัวนั้นขันยาก

TK ไปซื้อกับเจ้ ขาวๆ หมวยๆนิดๆอะ
    โห...24-30 องศา...อุณหภูมิต่ำกว่าอุณหภูมิห้องซะอีก
    ของผมเองคือ 41-43 แน่ะครับ แต่ติดพัดลมซิ้งค์เพียง 1 ตัว

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks