overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 4 of 4
    OverclockZone Member sonic_12's Avatar

Default ถามปัญหาเกี่ยวกับ Card Reader Internal หน่อยครับ

เครื่องผมใช้Card Reader Internal แล้วมันไม่อ่านการ์ดครับ แต่Port USBที่อยู่ที่ตัวCard Readerใช้ได้อยู่ ผมก็นึกว่าCard Readerเสียเลยไปซื้อมาเปลี่ยนใหม่ แต่ก็เป็นเหมือนเดินครับ ผมเลยลองเสียบการ์ดค้างไว้แล้วRestartคอมใหม่ ปรากฏว่าเครื่องอ่านการ์ดได้อยู่ครับ ลองเสียบเข้าเสียบออกกับการ์ดตัวเก่าก็อ่านได้อยู่ แต่พอเปลี่ยนการ์ดใหม่ก็อ่านไม่ได้ สรุปง่ายๆคือถ้าเสียบการ์ดขณะรันwindowsอยู่มันจะไม่อ่านครับ ต้องRestartก่อนทีนึงมันถึงจะเห็นครับ เลยอยากรู้ว่าต้องไปsettingที่ตรงไหนครับ หรือเป็นที่วินโด้ครับ แต่Card Readerกับตัวการ์ดที่เอามาเสียบลองไม่เสียแน่นอนครับ เพราะลองกับหลายเครื่องหลายตัวครับ ใครมีความรู้เรื่องนี้แนะนำผมทีครับ ขอบคุณครับ

ยี่ห้อ SOCOS RA-211 ครับ

OverclockZone Member

Exclamation ผมก็เจอปัญหาใกล้เคียงกับคุณ

ผมใช้Card Reader Internal socos RA-211 เช่นกัน บอกวิธีแก้แบบไม่ต้องคิดซึ่งอันนี้ใช้ได้จริง
    (ผมใช้ windows 7 UltimateX86 Build7600) ตอนลงโปรแกรม windows ต้องถอด Card reader ออกก่น ลง Win7 เสร็จจึงค่อยติดตั้งเครื่องจะมองเห็นโดยอัตโนมัติ ถ้าติดตั้งโดยไม่ถอดออก เครื่องจะมองเห็นเฉพาะช่องเสียบ USB เท่านั้น แต่วิธีการแก้ไขโดยที่เสียบ ตอนลง win7 ไปแล้วถ้าแก้ไขได้เรียบร้อยจะมาโพสต์บอกนะครับ
    ******เผื่อเจอปัญหาเดียวกัน******

nikjaza's Avatar
    Bangkok, Ladprao 48 เคยอยู่ นครสวรรค์ , ลพบุรี

ผมใช้ไม่มีปัญหาครับ Win 7 32 bit

OverclockZone Member

Exclamation ผมแก้ได้แล้ว

หลังจากลง win 7 ดันลืมถอด card reader ออกก่อน ลงเสร็จสรรพก็ลงไดร์เวอร์เมนบอร์ด(ใช้ Gigabyte เผื่อใครเจอปัญหาเดียวกัน) ก็เหลือบไปเห็นสิ่งที่ค่อนข้างผิดปกติแต่ไม่แน่ใจว่าเป็นปัญหาหรือป่าว หลังจากลงไดร์เวอร์เสร็จ จะมีโปรแกรมรันตอน startup 2 ตัว ผิดไปจากเดิม มีของ Intel กะ Gigabyte จำชื่อ Process ไม่ได้ลองไปหากันดูนะครับ สั่งไม่ให้มันรันตอน Startup ซะ จากนั้นเข้าไปถอนไดร์เวอร์ใน Device manager (คลิกขวา My Computer --> Properties --> Device Manager)
    เลือกที่อุปกรณ์ Universal Serial Bus Controller แตก สาขาออก
    คลิกขวา ที่ USB Root Hub แล้ว Uninstall ซะทำจนครบทุกตัว เฉพาะ USB Root Hub นะครับ
    ควรใช้ Keyboard PS/2 ในการถอนไดเวอร์ ถ้าเมาส์เป็น PS/2 ด้วยจะดีมาก เพราะอุปกรณ์ USB ทุกตัวจะใช้งานไม่ได้ จากนั้นเอาเมมโมรี่การ์ด เสียบเข้าใน Card Reader ช่องใดก็ได้ แล้วรีสตาร์ทเครื่องใหม่ เมื่อรันวินโดว์ขึ้นมา เครื่องจะสแกนหาไดเวอร์ USB อัตโนมัติเอง แล้วไฟอ่านเมมก็ติด และมันอ่านการ์ดได้ครับคุณผู้ชมทิ้งไว้ซักครู่ มันจะเหมือนเครื่องรวนๆหน่อยเพราะมันยังหาไม่ครบทุกช่อง เย้ๆๆๆๆ เป็นอันว่าเรียบร้อย ลองรีสตาร์ทกี่ครั้งเอาการ์เข้าออกกี่หนก็ยังใช้ได้ 555

++ แต่ !!! หลังจากชื่นชมความสำเร็จอยู่ไม่นาน ดันมือคันไป Update Windows เล่นซะงั้นหายจ้อยไปอีกละครับท่านไฟไม่ติดซักดวงเซ็งเป็ด ใช้ได้แต่ช่องเสียบ USB อย่างเดียว

สรุป ผมใช้ Windows 7 Ultimate Build 7600 ยังพอใช้ได้แต่ต้องทำแบบข้างบน
    เพราะฉะนั้นอย่างไปอัพมันเลยจ้าของเดิมมันก็ใช้ดีอยู่แล้ว ตอนนี้หลังจาก up windows ชีวิตเปลี่ยนกลับไปแก้แบบเก่าก็ไม่หายแย้วง่า เศร้าชะมัดยังหาวิธีแก้ไม่ได้เลยง่าใครเจอแล้วแก้ได้ช่วยด้วย

สรุปอีกครั้ง ใช้Windows 7 Ultimate Build 7260 ไม่มีปัญหาเลยไดเวอร์ก็ลงอัตโนมัติเหมือนกันใช้ Card Reader แบบไม่เกิดปัญหาด้วย

Bookmarks

Bookmarks