overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 8 of 8
    OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar
    ที่สุดปลายแผ่นดินโลก

Default Fujitsu ทำพิษแล้วไง!!!

เมื่อไม่กี่วันก่อนนั่งลง Windows 7อยู่ แล้วก็ตามด้วย MS Word พอเอาแผ่นใส่เข้าไปก็ได้ยินเสียงครืดๆแปลกที่ DVD Drive เลยกดเอาออกมา พอออกมาปั๊ปถึงกับงงเลยครับ CDมันดูหลวมๆยังไงไม่รู้ พอเอาแผ่นออกมาเท่านั้นหล่ะ เหตุการณ์นี้ก็เกิดขึ้น!!!

ตรงกลาง... ที่เอาไว้ล๊อกแผ่นดิสก์ให้เข้ากับที่มันหลุดออกมาจากก้านเลยครับ เล่นเอางงไปเลย เพราะผมแทบจะไม่ได้ใช้ไดรฟ์เลยด้วยซ้ำนอกจากจะตอนลง OSใหม่เท่านั้น

หลังจากนั้นก็ยกไปที่ร้านที่ผมซื้อมา เค้าก็เช็คใบเสร็จพร้อมSNเรียบร้อย คำตอบที่ได้กลับมาคือ... "ทางเราซ่อมให้ไม่ได้ครับน้อง เพราะไม่ได้ประกันกับทางร้าน อันนี้เป็นประกันศูนย์"
    แล้วเค้าก็ให้เบอร์โทรติดต่อมา

ไอ้ผมก็นึกว่าจะเหมือนกับจอLCD LGที่ผมเคยมี เสียเอามาเปลี่ยนหรือซ่อมให้ถึงที่
    หรือไม่ก็คงจะเป็นบริการแบบของ Dell ที่เคยได้ยินมาล่ะมั้ง (ส่วนใหญ่ของที่นี่ประกัน On Site Service เกือบทั้งนั้น)

แต่... มันไม่ใช่ครับ

พอผมโทรไปศูนย์ ทางนั้นก็รับโทรศัพท์เสียงเรียบๆ
    ผมก็แจ้ง SN เครื่องเรียบร้อย แล้วบอกเค้าว่าไดรฟ์ DVDเสีย คำตอบที่ได้กลับมาคือ...
    - "การเสีย หลุด หรือแตกของไดรฟ์ DVD ไม่อยู่ในการรับประกันค่ะ"
    ถึงตอนนั้นเง็งครับ...
    - แล้วผมต้องทำยังไงเอ่ย?
    - "ซ่อมได้ แต่ต้องมีค่าใช้จ่ายนะคะ..."
    - อ๋อเหรอครับ แล้วก็มีปีกปัญหานึงคือ เวลาต่อจอเข้าพอร์ท HDMI แล้วจอกระพริบ จะให้ช่างดูได้ยังไงครับ
    - "ก็ส่งมาเลยค่ะ"
    - ... อะไรนะครับ
    - "ส่งมาสิคะ" (เสียงแบบเซ็งๆ)
    - ส่ง... เอ่อให้ส่งทางไหนล่ะครับ (นึกว่าจะมีศูนย์บริการอยู่ในจังหวัดที่ผมอยู่)
    - "ก็ส่งผ่านบริการส่งของมาสิคะ" (เสียงแบบเซ็งจิตสุดๆ)
    - อ๋อ ... งั้นไม่เป็นไรครับ ขอบคุณมากครับ
    แล้วผมก็วางสายไป

โอ้โห... บริการประทับใจ
    ผมเพิ่งซื้อเครื่องมาได้ประมาณ7เดือนเท่านั้น
    ผมไม่ได้อยู่เมืองหลวง และคาดว่าค่าส่งแต่ละทีคงไม่น่าต่ำกว่า20-40ยูโร (ไม่ได้อยู่ไทยน่ะครับ)
    บริษัทไม่มีบริการมารับ อันนี้ไม่เท่าไหร่ เพราะคิดว่าเป็นแบบซื้อที่ไทยนั่นหล่ะ ต้องไปเอาเข้าศูนย์เอง
    แต่ที่สำคัญ ร้านที่ซื้อมาไม่รับผิดชอบเลยครับ ปัดให้ศูนย์โลด เหมือนว่าซื้อมาแล้วก็จบกัน
    เจอแบบนี้เซ็งครับ ช่วงนี้ยิ่งรีบๆทำงานส่งอาจารย์อยู่ มาเจอแบบนี้เข้านี่เล่นเอาอยากกระโดดถีบพนักงานกันเลยทีเดียว

แล้วนี่มันพังเอง ไม่ได้ไปแงะ ไปงัด ผมต้องรับผิดชอบเพราะซื้อของเสียมาหรือไง?
    ถามหน่อยครับ ที่ไทยถ้ามันหลุดออกมาแบบนี้เค้ารับประกันไหมครับ แค่เอาแผ่นใส่เข้าไปมันก็เด้งออกมาเลยแบบเนี้ย

ตอนนี้ตัดสินใจ ซื้อมาเปลี่ยนเองก็ได้ ไม่ต้องง้อช่างแล้ว เพราะยังไงราคา DVD-RW ตัวนึงก็คงถูกกว่าค่าส่งไปซ่อมแน่นอนอยู่แล้ว

สุดท้ายระหว่างรอของใหม่.. ต้องลา DVD Drive รุ่น Nissan Micra มาใช้ Ferrari Enzo แทน เสียงมันดังถึงใจจริงๆ 555+

ปล. อย่าคิดว่าประกันเมืองนอกดีหมดนะครับ ไอ้ที่ดีๆน่ะมันก็มี แต่เห้ๆก็มีเยอะครับ

OverclockZone Member tumman's Avatar

ถ้าซื้อของจากร้านทั่วไปเค้าก็โบ้ยให้ศูนย์หมดครับ นอกจากร้านใหญ่ๆอย่าง bestbuy ที่เค้ามีประกันเป็นของตัวเอง ส่วนมารับของถึงบ้านต้องon-site เท่านั้น ตอนซื้อต้องดูด้วยประกันเป็นแบบไหน เวลาประกันไม่ต้องไปบอกว่า crack broke ห้ามพูด บอกไปว่าทำงานไม่ได้พอ ก่อนเอาไปเปลี่ยนก็ทากาวบางๆให้พอยู่แล้วเอาไปเปลี่ยนหรือเคลมแล้วค่อยชี้ว่ามันหลวมมากพูดกันตรงนั้นอีกที อย่าบอกแตกหักห้ามเด็ดขาดถึงจะอยู่ในประกัน เพราะสิ่งพังเกิดจากมือผู้ใช้ เสียเงินค่าซ่อมครับ

OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar

เซ็งจิตครับ เพราะร้านที่ผมซื้อนี่ถือว่าเป็น1ในร้านอุปกรณ์ IT ยักษ์ใหญ่ของประเทศก็ว่าได้อ่ะนะ
    แต่ที่งงๆก็คือ บางรุ่นประกันร้าน บางรุ่นประกันศูนย์ มันจะเอายังไงกันแน่หว่า ยี่ห้อเดียวกันแท้ๆ

ปล. สรุปว่าวิชา"แต่งหน้าศพ ตีหน้าเศร้า เล่าความเท็จ"ผมยังไม่เนียนพอสินะ อิๆ

OverclockZone Member pomster's Avatar

Quote Originally Posted by tumman View Post
    ถ้าซื้อของจากร้านทั่วไปเค้าก็โบ้ยให้ศูนย์หมดครับ นอกจากร้านใหญ่ๆอย่าง bestbuy ที่เค้ามีประกันเป็นของตัวเอง ส่วนมารับของถึงบ้านต้องon-site เท่านั้น ตอนซื้อต้องดูด้วยประกันเป็นแบบไหน เวลาประกันไม่ต้องไปบอกว่า crack broke ห้ามพูด บอกไปว่าทำงานไม่ได้พอ ก่อนเอาไปเปลี่ยนก็ทากาวบางๆให้พอยู่แล้วเอาไปเปลี่ยนหรือเคลมแล้วค่อยชี้ว่ามันหลวมมากพูดกันตรงนั้นอีกที อย่าบอกแตกหักห้ามเด็ดขาดถึงจะอยู่ในประกัน เพราะสิ่งพังเกิดจากมือผู้ใช้ เสียเงินค่าซ่อมครับ

OverclockZone Member data_db2's Avatar

Quote Originally Posted by Beaver_XT View Post
    เซ็งจิตครับ เพราะร้านที่ผมซื้อนี่ถือว่าเป็น1ในร้านอุปกรณ์ IT ยักษ์ใหญ่ของประเทศก็ว่าได้อ่ะนะ
    แต่ที่งงๆก็คือ บางรุ่นประกันร้าน บางรุ่นประกันศูนย์ มันจะเอายังไงกันแน่หว่า ยี่ห้อเดียวกันแท้ๆ

ปล. สรุปว่าวิชา"แต่งหน้าศพ ตีหน้าเศร้า เล่าความเท็จ"ผมยังไม่เนียนพอสินะ อิๆ
    ยังไม่เนียน ถูกต้องนะคร้าบบ
    อีก อาทิตย์ ค่อย เคลมใหม่

ทำใจได้ละครับ พอดีตอนนั้นเครียดมาก อิๆ

สรุปคือต่อให่้ซ่อมฟรียังไงผมก็ต้องเสียค่าขนส่งเองน่ะครับ เพราะไม่มีศูนย์ในจังหวัดและที่ร้านไม่รับส่งให้
    ดังนั้น ซื้อDriveใหม่มาเปลี่ยนเองเหอะ 27-36ยูโรเอง... แล้วแต่รุ่น

ว่าแต่เอาไรดีเอ่ย
    SONY OPTIARC AD-7590S SLIM (แบบเดิม) หรือ LG GT20N SLIM ดีครับ

OverclockZone Member pattyna's Avatar

เมืองนอกมีแบบนี้ด้วย ^^"

ถ้าในไทยผมว่า ถึงมันจะไม่อยู่ในประกัน แต่ศูนย์เค้าก็ทำให้ฟรีครับ
    ตอบรับกันอบอุ่นมาก ยิ่งถ้าเอาอาการไปถามใน Fujitsu Club ก่อนละก็
    จะได้คำแนะนำมากมายเลยครับ

OverclockZone Member projectd's Avatar
    Rangsit - Km.27

โห ขอเก็บเป็นประสบการเลยครับ เครียดแทน = ="

Bookmarks

Bookmarks