Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำไม I5 ผมไปได้แค่นี้ ขอ config หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทำไม I5 ผมไปได้แค่นี้ ขอ config หน่อยครับ

Board : P7P55D
    cooler : Termaltake spin Q
    อยาก 3.6 ไป 4.0

750 เหรอครับ

อืม....

หลักๆก็ Vcore กับ QPI นะครับ ส่วนอื่นๆแทบไม่จำเป็นต้องไปเพิ่มครับ แพลทฟอร์มนี้ก็หลักๆสำคัญที่ CPU ครับ

เช็คระดับ Vmem ไว้ด้วยนะครับ ผมก็ไม่รู้ว่าแรมยี่ห้ออะไรชิพอะไรเหมือนกันครับ เพราะบางที Vcore กับ QPI ถึงระดับที่ Solid Stable ไปแล้วแต่ Vmem อาจจะยังไม่ถึงก็ เทส LinX ไม่ผ่านได้เหมือนกันนะครับ

อืม อีกอย่างนึงก็ LinX นี่ปั่นความร้อนน้องๆ Pirme เหมือนกันนะครับ อย่างไรก็ ความร้อนก็สำคัญเช่นเดียวกันครับ

ว่าแต่ ซีพียูได้ตัวไหนมาเหรอครับ เท่าที่เจอก็ L925 นี่ คาๆอยู่ BCLK 205 ก็เริ่มแย่แล้ว
    L926 (ในพิดโลกเห็นมีวางขายอยู่) คนเค้าจับมานี่ได้ 210 นะ
    L928 อันนี้ ได้เรื่องหน่อย พากันไป 215 กันเลย

แต่ก็แล้วแต่โชคด้วยครับ ไปเจอตัวดัน BCLK ได้ดีๆ ไฟไม่เยอะ ก็โอเคนะครับ
    ส่วนใหญ่ก็ที่เล่นกันที่ 4 GHz - 4.2 GHz ที่ BCLK 200 นี่ไฟอยู่ในช่วง 1.3875 - 1.45 กันนะครับ

ถ้าดันทุกอย่างไปแล้ว ยังไม่ได้อีก

ลองดูที่ความร้อนแรมครับ เผื่อยังไม่ได้มีอะไรไปเป่ามันครับ อาจจะไม่ต้องไปซื้อพัดลมราคาแพงๆมาก็ได้ครับ พัดลม 80 มิลตัวเล็กๆสักตัวก็พอใช้ได้ครับ หรือถ้า เน้นสวยก็จัดไปเลยครับ

ฝากอีกเรื่อง เช็คหน้าสัมผัสซีพียูนิดนึงนะครับ
    ถ้าลงเต็มที่ ก็สบายใจได้ครับ ลากเลย
    แต่ถ้า ไม่ก็ อาจจะต้องระมัดระวังกันนะครับ

ลองดูครับ

Comment

ลากแล้วตันหรอครับท่าน??

Comment

ที่เห็นๆก็ Vcore นี่แหล่ะครับ

ที่ 4.0 Vcore 1.31 นี่เปิดติดนะครับ แต่ เล่นอะไรไม่ได้ ซีพียูรับโหลดเสร็จ มีน้องฟ้าครับ
        ลองเพิ่ม Vcore ทีละ step ดูครับ ค่อยๆไล่ดูครับจนหาจุดที่มันเสถียรที่ไฟต่ำที่สุดเอาเองแล้วกันครับ

Comment

Originally posted by Leim View Post
          750 เหรอครับ

อืม....

หลักๆก็ Vcore กับ QPI นะครับ ส่วนอื่นๆแทบไม่จำเป็นต้องไปเพิ่มครับ แพลทฟอร์มนี้ก็หลักๆสำคัญที่ CPU ครับ

เช็คระดับ Vmem ไว้ด้วยนะครับ ผมก็ไม่รู้ว่าแรมยี่ห้ออะไรชิพอะไรเหมือนกันครับ เพราะบางที Vcore กับ QPI ถึงระดับที่ Solid Stable ไปแล้วแต่ Vmem อาจจะยังไม่ถึงก็ เทส LinX ไม่ผ่านได้เหมือนกันนะครับ

อืม อีกอย่างนึงก็ LinX นี่ปั่นความร้อนน้องๆ Pirme เหมือนกันนะครับ อย่างไรก็ ความร้อนก็สำคัญเช่นเดียวกันครับ

ว่าแต่ ซีพียูได้ตัวไหนมาเหรอครับ เท่าที่เจอก็ L925 นี่ คาๆอยู่ BCLK 205 ก็เริ่มแย่แล้ว
          L926 (ในพิดโลกเห็นมีวางขายอยู่) คนเค้าจับมานี่ได้ 210 นะ
          L928 อันนี้ ได้เรื่องหน่อย พากันไป 215 กันเลย

แต่ก็แล้วแต่โชคด้วยครับ ไปเจอตัวดัน BCLK ได้ดีๆ ไฟไม่เยอะ ก็โอเคนะครับ
          ส่วนใหญ่ก็ที่เล่นกันที่ 4 GHz - 4.2 GHz ที่ BCLK 200 นี่ไฟอยู่ในช่วง 1.3875 - 1.45 กันนะครับ

ถ้าดันทุกอย่างไปแล้ว ยังไม่ได้อีก

ลองดูที่ความร้อนแรมครับ เผื่อยังไม่ได้มีอะไรไปเป่ามันครับ อาจจะไม่ต้องไปซื้อพัดลมราคาแพงๆมาก็ได้ครับ พัดลม 80 มิลตัวเล็กๆสักตัวก็พอใช้ได้ครับ หรือถ้า เน้นสวยก็จัดไปเลยครับ

ฝากอีกเรื่อง เช็คหน้าสัมผัสซีพียูนิดนึงนะครับ
          ถ้าลงเต็มที่ ก็สบายใจได้ครับ ลากเลย
          แต่ถ้า ไม่ก็ อาจจะต้องระมัดระวังกันนะครับ

ลองดูครับ
          จดๆๆๆ

เป็นไงบ้างท่าน สบายดีบ่

Comment

Originally posted by HomeAudioSystem View Post
            จดๆๆๆ

เป็นไงบ้างท่าน สบายดีบ่

ก็มีไร้สาระบ้าง มีสาระบ้าง ธรรมดาแหล่ะครับ หุๆๆ

Comment

ของ เรา 1.38 QPI 1.33 ก็ 205x21 @4.3 สบายๆแบบเย็นๆ แล้วนะ ไฟแรม 1.6 นอกนั้น Normal หมด

Comment

มันร้อนมากก cpu

Comment

Originally posted by Cal2Toon View Post
                  ของ เรา 1.38 QPI 1.33 ก็ 205x21 @4.3 สบายๆแบบเย็นๆ แล้วนะ ไฟแรม 1.6 นอกนั้น Normal หมด
                  cpu stepping (FPO/Batch) อะไรหรอครับ ทำไมใช้ไฟน้อยจัง

ของผม L925
                  วิ่งที่ 4.2g (210x20)
                  Vcore 1.46-1.47
                  Vtt 1.52
                  ที่เหลือ auto ยกเว้นแรม
                  ขนาดกดไฟให้ต่ำสุดแล้ว (เทส Prime95)

Comment

Originally posted by rial_kung View Post
                    cpu stepping (FPO/Batch) อะไรหรอครับ ทำไมใช้ไฟน้อยจัง

ของผม L925
                    Vtt 1.52
                    ขนาดกดไฟให้ต่ำสุดแล้ว (เทส Prime95)

ของผมนี่ L925 ยัดเต็มที่ได้ BCLK 205 ครับ เกินนั้นก็มืด

L928 นี่ดีหน่อย 215 เล่นได้จริงครับ

นอกนั้นก็ไม่ทราบแล้วครับ อาจจะweek ใหม่ ก็ได้นะครบ
                    ผมว่าก็ดีครับ แต่คิดว่า ปีหน้าคงสไตล์เดิมๆอย่างเดียวกันกับ 920 แหล่ะครับ
                    ตอนนี้ B1 ก็อย่างที่รู้ๆกันว่าร้อนขนาดไหน เดี๋ยวมีแนวๆเดียวกันอีกแหล่ะครับ เย็นแถมลากไกล ปีหน้าเจอกันครับ หุๆ

Comment

เพราะความร้อน

เลิกรอ Step ใหม่แล้ว เผื่อ เล่น 32nm เลยทีเดียว ฮ่าๆๆๆ เลือกซอคเก็ตอยู่ 1366 / 1156

Comment

Originally posted by rial_kung View Post

ของผม L925
                        Vtt 1.52
                        จำ รุ่นมันไม่ได้อะ ซื้อมาจาก Tk ราคา 2100 บาท พัดลม มีสติ้กเกอร์ตัว X จำได้ว่ากล่องมันเขียนว่า ALC มั้ง

Comment

cpu i5 ปรับตัวคูณยังไงให้เป็น 21
                          ธรรมดาๆเลยมันสุดที่อยู่ 20

Comment

Originally posted by MoogleMog View Post
                            cpu i5 ปรับตัวคูณยังไงให้เป็น 21
                            ธรรมดาๆเลยมันสุดที่อยู่ 20
                            เห็นมีท่านนึงบอกว่า ให้เปิด turbo boot อ่ะครับ ถึงจะปรับตัวคูณ 21 ได้(ไม่แน่ใจน่ะ ลองดูละกัน)

แต่ผมลองสังเกตุเรื่องนึง
                            ลองปรับตัวคูณต่ำกว่า x20 ลงมา เช็ค HWmonitor มันกินไม่ถึง 95w แต่ถ้าเป็นตัวคูณ x21 มันกิน ร้อยกว่าๆวัตต์

Comment

เห็นมีท่านนึงบอกว่า ให้เปิด turbo boot อ่ะครับ ถึงจะปรับตัวคูณ 21 ได้(ไม่แน่ใจน่ะ ลองดูละกัน)

แต่ผมลองสังเกตุเรื่องนึง
                              ลองปรับตัวคูณต่ำกว่า x20 ลงมา เช็ค HWmonitor มันกินไม่ถึง 95w แต่ถ้าเป็นตัวคูณ x21 มันกิน ร้อยกว่าๆวัตต์
                              ถูกค้องครับ ตัวคูณยิ่งมากยิ่งกินไฟครับผม

Comment

Working...
                              X