Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนผู้รู้ด้วยครับ เดือดร้อนมากจริงๆ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนผู้รู้ด้วยครับ เดือดร้อนมากจริงๆ

!@#$% ปิดกระทู้ครับ ขอบคุณสำหรับ ocz ที่ให้ความรู้ดีๆครับ

อาการนะครับ เวลาเปิดเครื่องเนี้ย มันจะโคตรช้าเลยครับกว่าจะขึ้นโชว์รุ่นเมนบอร์ดอะครับ หน้าจอLCDจะกระพริบ ๆ อะครับ เมื่อก่อนเปิดปุ้บจะได้ยินเสียงดัง ปิ๊บ แล้วก็โชว์เมนบอด ตอนนี้รอประมาณ10-15วินาทีเลยอ่ะครับนานผิดปกติมาก มันเกิดจากอะไรหรอครับเดือดร้อนมากจริงๆ

มันเป็นมาตั้งนานแล้วอะครับ คอมผมก็ซื้อมาตอนเดือน6นะครับสเปคดังนี้
    CPU Core2Quad
    Ram 2G DDR3
    เมนบอร์ดP5QC
    ซัพพลาย Delux DLP SOA 500W MAX
    Geforce 9600GT

มันจะเกี่ยวกับฮาร์ดแวร์ไหมอะครับ
    ปล. ตอนซื้อคอมใหม่ๆมันไม่เป็นนะครับ ใช้มาซักพักมันเป็นแบบนี้แหละ เป็นอยู่พักนึงแล้วก็หายไปแล้ว จนกระทั่งผมขึ้น กทม เดือนที่แล้ว ในระหว่างนี้น้องผมก็ใช้คอมอยู่ แล้วน้องผมก็โทรมารายงานว่ามันกลับมาเป็นอีกแล้ว

ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้านะครับ ผมจะอ่านทุกๆข้อความที่คุณพิมพ์ตอบมาเลยครับ
    Last edited by tslover; 22 Aug 2010, 14:37:57. Reason: ปิดกระทู้

ลองลงวินโดวส์ใหม่ ดู กำ

Comment

เพาเวอร์ซับพลายครับ ลองเช็คดูก่อนครับ

Comment

ลองลงวินโดใหม่แล้วครับ มันก็ยังไม่หาย ส่วนเรื่องซับพลายนี้ผมไม่ทราบอ่า แต่JIBเค้าจัดมาให้นะ ไม่น่าจะมีปัญหา หรืออาจจะมี...

Comment

เกิดจากอารายค้าบบบ

Comment

ถอด hdd dvd เหลือแรมแถวนึง กับ vga แล้วลองเปิดดูครับ

จริงๆผมเดาว่าเป็นที่ psu นะ

แต่ไม่แน่ อาจเป็นที่เมนบอร์ดก็ได้

Comment

ไม่แน่.. ไดเร้กเอกซ์ อาจจะใหม่ไปก็ได้นะครับ

Comment

Direct ก็ 9.0c อ่าคับ หรือว่ามันเก่าไปแล้ว แต่ถ้าเป็นอย่างนั้นก็น่าจะช้าตั้งแต่่ถอยคอมมานะครับ แต่อันนี้มาเป็นเอาพักหลังๆอ่ะ อุปกรณ์เสื่อม ??

ถอดVGA กะ HDD มันจะมีผลเสียอะป่าวคับ ถ้าไม่มีผมจะลองเทสดู

Comment

ไม่มีครับ.. เทสได้เลย

ละก็ลองอัพ ไดเร้กเอกซ์ดูนะครับ

Comment

Originally posted by Mr.SnaCk View Post
                    ไม่มีครับ.. เทสได้เลย

ละก็ลองอัพ ไดเร้กเอกซ์ดูนะครับ
                    ครับ เด่วจะลองดู ว่าแต่จะอัพเปนเวอชั่นไหนดีครับ

Comment

-*- ผมว่า น่าจะลอง เคลีย BIOS ดูก่อนนะครับ

Comment

บอร์ด กับ vga อ๊ะป่าว

Comment

เมื่อสักครู่นี้ก็เป็นอีกแล้วครับ คราวนี้หนักมากๆๆ รอ5นาทีก็ยังไม่สามารถเข้าสู่หน้าจอแสดงเมนบอร์ดได้ จนผมต้องกดปุ่มStart แช่ไว้ ดึงปลัคออกแล้วเสียบใหม่ จึงจะทำงานได้ตามปกติ สงสัยต้องยกเคลมJIBแล้วครับ

Comment

ลอง แฟลช ไบออสครับ

Originally posted by HeavenSaber View Post
                            -*- ผมว่า น่าจะลอง เคลีย BIOS ดูก่อนนะครับ
                            ถ้าไม่หายลองยกไปที่ร้านเพื่อเช็คดีกว่า อย่าปล่อยเวลาครับ

Comment

เคลียBios หมายถึงอะไรหรอครับ ไม่ค่อยเก่งเรื่องพวกเนี้ย

Comment

Working...
                              X