overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 11 of 11
    OverclockZone Member spynet's Avatar
    พานทอง, ชลบุรี - ดอนเมือง - รังสิต

Thumbs up ในที่สุด งานก็เข้าผมจนได้...

เรื่องมีอยู่ว่า...

เมื่อประมาณ 23.00 ผมได้ทำอะไรแผลงๆไปหน่อย จนวินโดวส์เดี้ยง
    เลยคิดจะลงวินโดวส์ใหม่... ไม่คิดหรอก ลงเลยล่ะ...
    ปรากฏว่า... ผ่านไปอย่างปกติ

จนเมื่อบูตเครื่องเพื่อเข้าครั้งแรก พอผมจะเข้าไดรฟ์ G: (ที่เก็บไฟล์สำรองทั้งหมดไว้)

มันว่างเปล่า... มันหายไปไหนหมด? ทั้งๆที่พื้นที่ก็ยังถูกใช้อยู่เท่ากับตอนก่อนลงวินใหม่

ลองเข้าๆออกๆดูสักพัก เอะ มันขึ้นมา 1 โฟลเดอร์ พอมีลุ้น ลองไปลองมา มันก็หายไปอีก...

ตอนนี้มองไม่เห็นอะไรเลยใน G: แต่เวลากดเข้ามันจะหน่วงๆนิดๆเหมือนกำลังโหลดเพื่อจะแสดงไฟล์จำนวนมากๆ(แต่มองไม่เห็นอะไร) ลอง show hidden ก็ไม่เห็น
    เข้า cmd ดู dir ก็ไม่มี ลอง winrar ก็ไม่เห็นเหมือนเดิม

ยังดีที่เก็บโปรบางตัวไว้ใน Handdydrive ไม่งั้นผมคงเข้า ocz มาถามไม่ได้(เพราะใช้เน็ตมือถือ ถ้าไม่มี pc suit ล่ะเศร้าเลย)

สรุปว่าใช้ได้แล้วครับ

มีใครเคยเจอแบบผมบ้าง... แล้วมีวิธีแก้ยังไงครับ?

ปล.โฟลเดอร์จางๆ avg นั่นเป็นโฟลเดอร์ใหม่ มีไว้เก็บไวรัส หลังการสแกนครับ
    ปล2.กำลังคิดอยู่อยู่ว่า HDD มีปัญหาหรือเปล่า เพราะตอนลงวิน มันมองไม่เห็นตัว sata(มี HDD 2 ตัว ตามลายเซ็น และ G: อยู่ในตัวที่ 2) แต่พอเข้าวินแล้ว เห็นปกติ...

สรุปว่าใช้ได้แล้วครับหายเองแบบ งงๆ
    Last edited by spynet; 2 Nov 2009 at 18:33:22.

OverclockZone Member amppeter's Avatar

สงสัยจะโดนไวรัสอะครับ

เคยโดนไวรัสจำพวกที่ มันจะทำการซ่อนไฟล์จริงของเราเอาไว้หมดเลย ทุกไฟล์จะถูกเก็บไว้ใน สถานะ Hidden
    แล้วทำการสร้างชื่อเหมือนกับไฟล์จริง เพื่อหลอกเราให้เรากดโดยไม่ทันสังเกต ไวรัสก็จะทำงานทันทีครับ

ไม่รูว่าท่านโดนแบบผมป่าวนะ
    ท่านลองไป เซ็ตค่าให้มันมองเห็นไฟล์ที่มันซ่อนไว้ดูครับมันมีป่าว
    ไปที่ Start ---> control panel---> folder option แล้วไปเลือก ติ๊กที่ view เลือก showhidden files and folder ดูครับ
    แต่ก่อนอื่นเลย ท่าน หาโปรแกรม antivirus มันสแกน ก่อนลงวินโดว์ ดีกว่าครับ

OverclockZone Member gamerkung9's Avatar
    ณ บางเขน (วัดพระศรีมหาธาตุ)

นึกว่างานอาไร

OverclockZone Member toyaszaza's Avatar

หุหุ..งานเข้าแน่เลยคับ ผมก้เคยป็น มันหน่วงเครื่องมากมายจนแทบทำไรไม่ได้เลย ผมเลย ฟอแมต ไดร นั้น หายเป็นปลิดทิ้งเลยคับ

OverclockZone Member เปรม!!'s Avatar

เป็นใครก็เศร้าครับ เพราะบางทีไฟล์ที่เราเก็บนั้นลับสุดยอดจริงๆ นี่ผมยังนึกอยู่เลยถ้าhddที่ผมเก็บไฟล์ลับไว้ถ้าเจ๊ง ก็เผาอย่างเดียว *-*

ลองใช้โปรแกรมกู้ไฟล์ยังครับ ลองดูอาจจะเจอก็ได้

OverclockZone Member manchester2548's Avatar
    สิงโตมา ( ราชสีมา ^^)

เสียดายคลิปจัง

OverclockZone Member skaz-'s Avatar

ลองหาแคสเปอคีอัพเดทแล้วสแกนดุครับ ตอนสแกนอย่าต่อเนตนะครับ

OverclockZone Member bunyawat's Avatar

ลองใช้ combofix เเก้ดูนะผมก็เคยเป็น

OverclockZone Member addpkt's Avatar

ถอดไปเสียบเครื่องอื่นดูก่อน

OverclockZone Member spynet's Avatar
    พานทอง, ชลบุรี - ดอนเมือง - รังสิต

ขอบคุณทุกท่านที่มาตอบ...

ได้แล้วครับ ลอง chkdisk รีเครื่องใหม่ หายเองเฉย... งงกับมันจริงๆ

Bookmarks

Bookmarks