overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 2 of 2
    OverclockZone Member SpinViper's Avatar

Default การบริการของ Ji-net Computer และ JIB

************************ โปรดอ่านด้วย " สติ " และ " วิจารณญาณ " ************************

หลังจากที่ไม่ได้แวะมาตอบที่บอร์ด OCZ มาสักระยะ ( แต่ก็แวะมาเปิดดูGeneral Hardware เกือบทุกวัน) สังเกตุได้ว่าจะมีกระทู้ออกแนว ก่นด่า + สาปแช่ง ถึงเหล่า Shop ต่างๆทั้งชื่อดังและไม่ดัง ในเรื่องของมาตรฐานในเรื่องการ " การขาย " ของ Shop ต่างๆที่ส่งผลกระทบต่อ " ความประทับใจ " ของผู้ซื้อ ผมเลยอยากเล่าประสบการณ์ต่าง ๆ ที่ได้ประสบมาเร็วๆนี้...

2 อาทิตย์ก่อนหน้านี้ >>>

สืบเนื่องจากผมได้แวะไปซื้ออุปกรณ์คอมพิวเตอร์เพื่อทำธุรกิจที่ห้าง " ตึกคอมพ์ขอนแก่น " ในขณะกำลังง่วนอยู่กับการเลือกสเปคของคอมพิวเตอร์เพื่อให้สอดคล้องกับงปที่ได้มาอย่างจำกัด ระหว่างที่รอช่างประจำร้าน JIB ที่กำลังประกอบคอมพิวเตอร์ตามสเปคอยู่ปรากฏว่า " เมนบอร์ด ไม่สามารถ อ่านแรม DDR2 kingmax bus 1066 ได้เต็ม 1066 แต่เจอแค่ 800 และ 1000 ผมเลยเสนอช่างประจำร้านว่า " ควรจะหาแรมยี่ห้ออื่นมาใส่ดีหรือไม่ " ปรากฏว่าช่างประจำร้านบอกว่า " คือที่ร้านมีแค่ Kingmax นะที่ Bus 1066 " ผมเลยบอกว่างั้นเดี๋ยวผมไปดึงมาจากร้านอื่น " ช่างประจำร้านเลยบอกว่า " ได้ครับ " เดียวมาเทสกัน

ในระหว่างที่เสาะแสวงหาพร้อมกับคู่มือเมนบอร์ดที่ช่างประจำร้าน JIB ที่ให้มาดูว่ามี Model ไหนยี่ห้ออะไรที่ ซัพพอร์ทกับบอร์ดตัวนี้ ผมไปเจอที่ร้านข้างๆร้าน JIB ว่ามีแต่ราคาค่อนข้างสูง เลยแวะไปยังร้านต่างๆ และแล้วก็เหมือนจะเจอที่ร้าน Ji-net Computer (ถ้าจำไม่ผิด ป้ายร้านจะเหลืองๆ) ผมเดินเข้าไปพร้อมกับสอบถามพนักงานขายว่า " ผมต้องการแรม Bus 1066 ตัวนี้นะ พอจะมีไหมเค้าก็บอกว่า " เดี๋ยวดูให้พร้อมๆ กับหยิบกล่องแรม มาให้บอกว่าตัวนี้แหล่ะ ใกล้เคียงกับ Model ในหนังสือคู่มือเมนบอร์ดถ้าจะเอาแบบ ซีเรียลแป๊ะๆคงหายาก ( แรมยี่ห้ออะไรจำไม่ได้แต่จำได้ว่ามี หุ่นตัวเหลืองๆ ในทรานฟรอเมอร์ ) อยู่หน้ากล่องหลังจากตกลงราคาพร้อมกับรับใบเสร็จแล้ว เดินกลับมาที่ร้าน JIB ปรากฏว่า....

ช่างประจำร้าน JIB บอกว่า...แรมที่ได้มา " ไม่สามารถใส่ได้กับเมนบอร์ด " เนื่องจากแรมที่ได้มาเป็นแรม DDR3 !!! ใจตอนนั้นคิดว่า " ตงต้องควักเนื้อตัวเองแล้วสิงานนี้ " เลยหยิบแรมเจ้ากรรมใส่กล่องพร้อมใบเสร็จเดินไปที่ Ji-net Computer พร้อมกับบอกว่า " เอ่อ...ขอโทษนะครับคือแรมมันไม่ใส่ไม่ได้กับเมนบอร์ดตัวดังกล่าวเพราะช่างบอกว่าเป็น DDR3 " พนักงานขายเลยดูสินค้าพร้อมกับขอดูใบเสร็จแล้วบอกว่า ต้องคุยกับคนที่คุม ( แคชเชียร์ ) หลังจากผมอธิบายเหตุการณ์ข้างต้นว่ามันมี...ที่ไป...ที่มาอย่างไร แคชเชียร์ ก็ขอดูใบเสร็จพร้อมกับ " คืนเงิน " แต่...ในขณะที่คุยกันผมเหลือบไปเห็นข้อความปริ๊นใส่กระดาษ A4 เขียนว่า " ซื้อสินค้าแล้วไม่รับคืน " โอ้ว...เหมือนความรู้สึกว่าเรากำลังจะเสีย (ตังค์) อีก....ผลปรากฏว่า

ผมได้รับ " เงิน " คืนจากร้าน Ji-net Computer และในระหว่างที่กำลังนับเงินพนักงานแคชเชียร์กล่าวกับผมว่า " ต้องขอโทษ ด้วยครับที่ทำให้เสียเวลา " ผมตอบว่า " ไม่เป็นไรครับ ผมก็ผิดเหมือนกันที่ไม่ดูให้ดี " พร้อมๆกับกำเงินออกมานอกร้านในระหว่างที่เดินออกมาเพื่อไปร้าน JIB ผมย้อนคิดว่าอย่างน้อยยังมี พนักงานดีๆ Shop ดีๆ อยู่เหมือนกันแต่ก็อดคิดไม่ได้ถึงเรื่องที่เหล่าสมาชิค OCZ ออกมาตั้งกระทู้เกี่ยวกับ Shop ดังๆกับบริการที่น่าจะปรับปรุง...ระหว่างนั้นก็เดินไปซื้อแรม BUS 1066 ที่อยู่ข้างๆ JIB แต่ราคาค่อนข้างแพง 2000+ (จำราคาไม่ได้) แต่น่าจะเป้นของ คอร์แชร์ ได้หลังจากที่ซื้อมาให้ช่างประจำร้าน JIB ประกอบจนเสร็จเรียบร้อยจนถึงกระบวนการส่งมอบ(จ่ายเงิน)ผมได้อะไรเล็กๆ น้อยๆ จากเหตุการณ์ครั้งนี้ว่า

• พนักงานดีๆ อย่าง แคชเชียร์ร้าน Ji-net Computer และ ช่างประจำร้าน JIB ที่บริการลูกค้าด้วย " ใจ " ยังมีอยู่และ " ขอบคุณ " สำหรับความรู้ที่ชัดเจนและตรงประเด็นในการตอบคำถามของช่าง JIB ที่แนะนำอย่างไม่ " กั๋ก " ในการขายสินค้าแต่บอกว่าตัวไหน " เหมาะสม " และ " คุ้มค่า " กับ " เงิน " ของเราอย่างที่สุด ( ผมประทับใจมากทำงานไปด้วยกินข้าวไปด้วย น่าดีใจที่มีพนักงานงานบริการดีๆแบบนี้ )

• ขอบคุณพนักงานแคชเชียร์ร้าน Ji-net Computer ที่ใส่ใจต่อการบริการเมื่อเกิดปัญหาจากความคลาดเคลื่อนในการสื่อสารจากตัวผู้ซื้อและผู้ขาย อย่างน้อยร้านคุณก็สร้างความประทับใจให้ผู้ซื้อ (ที่กำลังจะเป็นลูกค้า) ของคุณ และขอให้รักษามาตรฐานอันดีคงไว้ตลอดไป

ป.ล. ร้าน Ji-net Computer ผมไม่แน่ใจว่าชื่อนี้หรือเปล่า

ป.ล. ผมไม่ได้มีส่วนได้เสียกับทั้ง 2 ร้านแต่อย่างใดเนื่องจากผมก็เป็นผู้บริโภคเหมือนเราๆท่านๆใน OCZ แห่งนี้

ป.ล. สุดท้ายฝากติงพนักงานขายที่สาขา เซียร์รังสิต ของร้าน JIB ที่เป็นพนักงานขายผู้หญิงว่า " ควรมีการอบรมในเรื่องการให้ข้อมูลของสินค้าต่อลูกค้าอย่างดีด้วย มิใช่แค่เพียงบอกว่า ตัวนี้ ดี ตัวนี้ ไม่ดี " ควรมีการบอกถึงข้อแตกต่างทางเทคนิคอย่างชัดเจน....ครั้นถามมากกับแสดงกิริยาที่ไม่เหมาะแก่งานบริการอย่างยิ่ง ฝากบริษัท JIB ปรับปรุงด้วย.....ด้วยความเคารพ

OverclockZone Member Mr.SnaCk's Avatar

ก็นั่นแหละครับ

คนกรุงเทพ นิสัยก็ อย่างงั้น

ผมถึงชอบ คนต่างจังหวัดมากกว่าไง.. น่ารักดี

เห้ออ.. JIB เซียร์ นี่ไม่ต้องพูดถึง.. เน้นถูกอย่างเดียว

ที่เหลือ บรื๋อออออ

แต่คนก็ยังเข้ากันทุกวี่ีทุกวัน เห้อออออ

Bookmarks

Bookmarks