Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอสอบถามเกี่ยวกับเรื่อง Triple RAM หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอสอบถามเกี่ยวกับเรื่อง Triple RAM หน่อยครับ

คือตอนนี้ผมประกอบ computer baord เป็นแบบ Triple RAM ครับ
    ใช้ RAM 2GB 4 ตัวครับ
    เสียบเป็น Triple 3 solt ครับ แล้วก็มีเศษเสียบอีก 1 ตัว
    ใช้ OS เป็น Vista 32 bit

เช็คใน window info มันโชร์ครบ 8 GB ครับ

ใช้ CPU-Z เช็คก็ครบ 8 GB

แต่พอกด Task manager มันกลับโชร์แค่ 1 GB เท่านั้นเอง

การทำงานของเครื่องก็ช้านะครับ ความรู้สึกเหมือนใช้ RAM 1 GB เลยครับ

มีวิธีแก้ไขยังไงบ้างช่วยแนะนำหน่อยครับ

ขอบคุณครับ
    Last edited by Decepticon; 2 Nov 2009, 10:40:16.

เปลี่ยน เป็น win 64 bit ครับ เพราะ 32 bit ทำยังงัยก็เห็นแรมไม่เกิน 3.5 มั้ง ถ้าจำไม่ผิด

Comment

Originally posted by nuija_1234 View Post
      เปลี่ยน เป็น win 64 bit ครับ เพราะ 32 bit ทำยังงัยก็เห็นแรมไม่เกิน 3.5 มั้ง ถ้าจำไม่ผิด
      อ่าแต่ Vista มันก็โชร์ครบ 8 GB นะครับ
      แต่ที่ Task manager กลับเห็นแค่ 1 GB ครับ ผมละเครียดเลย
      แถมการใช้งานเครื่อง รู้สึกว่าอืดเหมือนใช้ RAM 1 GB ด้วยครับ

Comment

ใส่ 4 กิ๊กดูยังอ่ะคับ

Comment

Originally posted by skyline_008 View Post
          ใส่ 4 กิ๊กดูยังอ่ะคับ
          ให้ผมลองถอด RAM เหลือไว้แค่ 2 ตัว หรอครับ
          หรือว่า ให้ลองใส่ RAM 4 GB ครับ

Comment

เท่าที่อ่าน ตอนนี้ใส่แรม 4 ตัวใช่ไหมครับ
            เอาออกตัวนึงครับ ไอตัวที่เป็นเศษอ่ะ ใส่ไปก็ไม่ได้ใช้หรอกครับ

cpu core i7 memory controller มัน triple channel ใส่แรมไป 4 ตัวมันคง งง หละครับ
            i7 ควรใส่ 3 ตัว หรือ 6 ตัวถึงจะเวิร์ค ครับ

Comment

Originally posted by zigmabadcat View Post
              เท่าที่อ่าน ตอนนี้ใส่แรม 4 ตัวใช่ไหมครับ
              เอาออกตัวนึงครับ ไอตัวที่เป็นเศษอ่ะ ใส่ไปก็ไม่ได้ใช้หรอกครับ

cpu core i7 memory controller มัน triple channel ใส่แรมไป 4 ตัวมันคง งง หละครับ
              i7 ควรใส่ 3 ตัว หรือ 6 ตัวถึงจะเวิร์ค ครับ
              ขอบคุณครับ เด่วจะลองดูแล้วมา อัปเดทอีกครับ

Comment

อ่าถอดเหลือ 3 ตัว Triple slot ที่ Task manager ยังคงเห็น Physical memory 1 GB เหมือนเดิมครับ

พอถอดเหลือ 2 ตัว และ 1 ตัว Task manager เห็นเป็น Physical memory 1.5 GB ครับ

แถมไปขุด Manual Mother Board มาดู Recommen การใส่ RAM 4 Slot ของ Board ก็ใส่ตรงกับ Manual แล้วด้วยครับ

แบบนี้ผมจะสรุปว่ามันเป็นที่ Vista ได้ไหมเนี่ย

มีข้อแนะนำอีกไหมครับ ฮื่อๆๆ.....

Comment

ผมว่าน่าจะเป็นที่ วินโดวส์ นะ.. เพราะเค้าก็บอกอยู่ว่า 32xbit รองรับแค่ 4 gb.

Comment

แล้วรองรับ 4gb ถอดเหลือ2ตัว คงไม่เกิน4หรอก ทำไมเห็น 1.5gb ล่ะครับ

Comment

แปลกๆ นะ ปกติ ใส่ 2G ก็น่าจะ physical 2 G แต่ดันเห็น 1.5
                      ใส่ 4G-6G ควรเห็นประมาณ 3.5 ขึ้นไป
                      ลอง mem test จากแผ่น hiren ดูครับ ถ้าปกติผ่านหมดเห็นเต็ม
                      วิสต้า เน่า ครับ ลงใหม่

Comment

Originally posted by zigmabadcat View Post
                        แปลกๆ นะ ปกติ ใส่ 2G ก็น่าจะ physical 2 G แต่ดันเห็น 1.5
                        ใส่ 4G-6G ควรเห็นประมาณ 3.5 ขึ้นไป
                        ลอง mem test จากแผ่น hiren ดูครับ ถ้าปกติผ่านหมดเห็นเต็ม
                        วิสต้า เน่า ครับ ลงใหม่
                        ขอบคุณครับ คือถ้าผมไม่มี hiren หาพวกโปรแกรม test Hard ware มาใช้ ถ้ามันเจอ RAM ครบ แสดงว่ามันเป็นที่ Vista แน่ๆ ใช่ไหมครับ

Comment

ใส่ VGA อะไรครับ

Comment

Originally posted by nununu View Post
                            ใส่ VGA อะไรครับ
                            เป็น XFX GTX 295 SLI ครับ

แต่ตอนแรกผมลง Window server 2003 32 bit มันก็ยังเห็น RAM 3.25 นะครับ
                            พอผมมาลง Vista 32 bit หายไปเลย RAM ผมเห็น 8 GB ก็จริงแต่ใช้ได้ 1 GB เองครับ...

Comment

ผมกะไว้แล้วครับ

คือ 32Bit จะสามารถจองหน่วยความจำได้เพียง 4GB เท่านั้น

ดังนั้นวินโดว์จึงจอง Memory ส่วนที่สำคัญไปก่อน
                              จาก Cache ของ CPU L1 L2
                              จากนั้นก็จองขนาด Ram บน VGA อีกที จากที่เห็นเป็น 295 แล้วยัง SLI อีกเป็น 2 ตัว (เครื่องท่านนี่เทพจริงๆ)

ที่เหลือก็จัดการกับ RAM ของระบบครับ

ส่วนถ้าเป็นวินโดว์ Server ถึงแม้จะเป็นแบบ 32Bit ก็อาจจะมองได้มากกว่า 4GB ครับ เพราะแบบ Server มันจะมีโปรแกรมช่วยอยู่นิดนึง

แนะนำไป 64Bit เลยครับ เครื่องแรง วินโดว์ก็อยากแรงด้วย

Comment

Working...
                              X