Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนช่างหรือผู้รู้หน่อยครับผม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนช่างหรือผู้รู้หน่อยครับผม

โน๊ตบุคผมacer aspire4530 มันเพิ่งมีปัญหาเมื่อวานได้ครับ เกิดจากอะไรก็ไม่ทราบเหมือนกัน อาการคือว่า จะมีเส้นเล็กๆ กระพริบที่ขอบล่างของหน้าจอใต้ปุ่มstartอ่ะครับ เป็นเส้นยาวขนาดเท่ากับขอบหน้าจอเลย กระพริบทุกๆ 5 วินาที เลยครับ แต่ด้านการใช้งานอย่างอื่นปกตินะครับ แค่เวลาดูหนังมันจะขัดลูกตาเพราะมันจะเป็นเส้น ขาวๆกระพริบๆอยู่ เลยตั้งกระทู้เพื่อสอบถามว่ามันเกิดจากปัญหาอะไรครับผม พอมีวิธีแก้ไขไหมครับ
    ปล.โน๊ตบุคหมดประกันแล้วครับผม จะให้แกะแคะตรงไหน บอกมาได้เลยครับ
    สำหรับช่างคนไหนที่นึกไม่ออกว่าเป็นไง ผมอับวีดีโอให้ดูแล้วนะครับ
    http://www.youtube.com/watch?v=U9VK7QSVzgY
    สังเกตที่ขอบล่างดีๆนะครับ กระพริบทุก5วินาทีเลย
    Last edited by papadx; 4 Nov 2009, 13:50:08.

มะมีช่างเลยหรอครับ ในนี้

Comment

การ์ดจอรึเปล่าครับ ไม่ก็เป็นที่จอเลย

Comment

4530 มันมีตัวที่ใช้ nVidia 9100M G อยู่นะครับ ถ้าจำไม่ผิด

น่าจะเป็นเรื่อง Heat Cycle นะครับ ตัวนี้ยังไม่น่าจะหลุดกรอบปัญหานี่ ต้อง 9600+

Comment

เท่าที่หาข้อมูลก่อนซื้อ9100M G ไม่อยู่ในHeat cycleครับ เพราะคนละชิบกัน คนละรหัสกันเลย แต่ถ้าเป็นที่การ์ดจอจริง ทำไมอุณหภูมิมันปกติอ่ะครับ เปิดมาอยู่ประมาณ65-70 เล่นเกมส์ก็ประมาณ80 ไม่ใช่พัดลมช่วยครับ
          มีสาเหตุอื่นอีกมั้ยครับผม แล้วถ้าเป็นที่จอจริงๆ ต้องเปลี่ยนจอใหม่หรอครับ

Comment

ไม่ได้เห็นด้วยตาและไม่ได้จับมาเช็คบอกลำบาก แต่อาการส่อไปที่
            1.จอภาพมีปัญหา
            2.ตัวเมนบอร์ดรวมถึงเกิดที่ชิปแสดงผลด้วย

ถ้าหมดประกันแล้ว ให้ไปร้านรับเปลี่ยนจอแล้วบอกเขาขอเปลี่ยนจอ ถ้าเปลี่ยนจอใหม่แล้วหายก็จบ ทำสิ่งที่ทำได้ด้วยตัวเองไปก่อนครับ

Comment

ขอบคุณมากครับ แล้วถ้าเกิดว่าเปลี่ยนจอแล้วไม่หาย คงเป็นที่เมนบอร์ดใช่ป่าวอ่ะครับ

Comment

เพิ่งนึกวิธีออกเมื่อกี้ครับ อยากเทสว่าหน้าจอเสียหรือว่าเป็นที่เมนบอร์ดชิพแสดงผล เลยเอาโน๊ตบุคต่อกับหน้าจอคอม ผลที่ได้คือหน้าจอคอมไม่มีอาการดังกล่าวครับ งั้นก็สรุปว่าเป็นที่หน้าจอโน๊ตบุค ใช่ป่าวครับ
                ถ้าจริง ราคาประมาณเท่าไหร่ได้อ่ะครับ หน้าจอโน๊ตบุค14.1นิ้ว ของacer ดูจากเว็บwww.connectzone.co.th ราคา3030บาท แต่ไม่รู้ว่าจะสามารถใส่ด้วยกันได้หมดเลยรึป่าว ผู้รู้ช่วยมาตอบด้วยนะครับผม

Comment

ถ้าเช็คอย่างที่ว่ามาแล้วก็น่าจะเหลือไม่กี่อย่างครับ
                  เอาเท่าที่ผมจะนึกออกก็
                  - สายแพเสียบจอไม่ดี ไม่แน่น หรือชำรุด
                  - จอเสีย

ถ้ามีประกันยกเข้าศูนย์ไปเลยครับ ไม่งั้นก็แงะมาเช็คเองโลด

Comment

ผมลองแกะดูแล้วครับ ตัวสายที่อยู่ตรงบรีิเวณหน้าจออ่ะครับ ไม่ได้แกะตัวที่อยู่ตรงbodyเครื่องทีครับ แกะไม่เป็นของacerอ่ะครับ แต่ตรงหน้าจอแกะสาย ลองเสียบเข้าใหม่แล้ว ก็ไม่หายครับผม เด๋วกะว่าจะลองแกะตัวbodyออกตรงปุ่มpowerอ่ะครับ เห็นสายหน้าจอ มันต่อเข้าไปตรงบริเวณนั้น
                    ปล.ใครมีวิธีแกะช่วยแนะนำหน่อยนะครับผม ของacer aspire4530 ขอบคุณครับ แล้วก็ประกันหมดแล้วครับผม

Comment

ขอถามอีกอย่างนึงครับผม โน๊ตบุคผมCPUเวลาfull loadจะประมาณ90อ่ะครับ ถ้าจะอัดซิลิโคนใหม่ ใช้ของยี่ห้ออะไรดีหรอครับ หรือว่ายี่ห้อไหนก็ได้ เพราะลองแกะที่ซิงค์บนcpuดู ซิลิโคนมั้ยแข็งๆยังไงก็ม่ายรุครับ เลยอยากทราบว่ายี่ห้อไหนดี พวกแพงๆหรือว่าพวก30กว่าบาท ก็ได้แล้ว

Comment

Originally posted by papadx View Post
                        เพิ่งนึกวิธีออกเมื่อกี้ครับ อยากเทสว่าหน้าจอเสียหรือว่าเป็นที่เมนบอร์ดชิพแสดงผล เลยเอาโน๊ตบุคต่อกับหน้าจอคอม ผลที่ได้คือหน้าจอคอมไม่มีอาการดังกล่าวครับ งั้นก็สรุปว่าเป็นที่หน้าจอโน๊ตบุค ใช่ป่าวครับ
                        ถ้าจริง ราคาประมาณเท่าไหร่ได้อ่ะครับ หน้าจอโน๊ตบุค14.1นิ้ว ของacer ดูจากเว็บwww.connectzone.co.th ราคา3030บาท แต่ไม่รู้ว่าจะสามารถใส่ด้วยกันได้หมดเลยรึป่าว ผู้รู้ช่วยมาตอบด้วยนะครับผม
                        สรุปแบบนั้นไม่ได้หรอกครับ เพราะชิปแสดงผลมันส่งสัญญาณไปที่จอ LCD ของโน๊ตบุ๊ค กับจอนอก คนละเส้นกัน บางเครื่องชิปมีปัญหาภาพไม่ขึ้น แต่ต่อออกจอนอกได้ก็มี ลองทำตามที่ผมแนะนำก่อนครับ ถ้าไม่หายก็ส่งร้านโลด

Comment

ถ้าลองไปร้านJIBให้เค้าเช็ค จะเสียเงินมั้ยครับเนี่ย ใครเคยส่งร้านJIBบ้างครับ

Comment

เมื่อกี้ได้แกะเช็คสายดูแล้วครับ ตกลงสายไม่ได้ขาดอะไร คงเป็นที่จอจริงๆละครับผมว่า เพราะการ์ดจอผมไม่ค่อยได้ใช้อะไร อุณหภูมิก็อยู่ไม่เคยเกิน70เลยครับ

Comment

Working...
                            X