overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 17 of 17
    OverclockZone Member ZeeDZAAZ's Avatar
    @แพร่ 0867320848

Default ถาม ดอกSub ของ Eacan a200 หน่อยครับ

พอดี ฝากเพื่อนซื้อ ดอก Sub 6.5" ว่าจะเอามาเปลี่ยน ของเดิมของ Eacan a200 แต่ลืมดู สเปค
    ของเดิมเป็น 6.5" 4โอม แต่ที่สั่งมา เป็น 6.5" ขอบโดนัท ดอกไทเท แต่มันเป็นแบบ 8 โอม 150W มันจะใส่ได้ไมครับ

OverclockZone Member yuttavete's Avatar

ได้

OverclockZone Member passakon's Avatar

.......

OverclockZone Member chanapis's Avatar

ได้ครับ
    แต่คุณภาพของเสียงอาจลดลง
    ปล ตู้ซับมันออกแบบให้สอดคล้องกับ
    ค่าของดอกเดิมนะครับ

OverclockZone Member ultraline's Avatar

กำลังขับมันไม่ได้นะครับ 4 โอห์ม กับ 8 โอห์ม คนละเรื่องเลยนะครับ ยิ่งถ้าลำโพงคอมที่ใช้ IC เป็นตัวขับยิ่งแล้วไปกันใหญ่เลยครับ ถ้าเป็นแอมป์ที่เป็นมอสเฟสขับก็ยังพอไหว ทางที่ดีให้เปลี่ยนเป็นสเป็คเดิมๆดีกว่า

OverclockZone Member ZeeDZAAZ's Avatar

Quote Originally Posted by ultraline View Post
    กำลังขับมันไม่ได้นะครับ 4 โอห์ม กับ 8 โอห์ม คนละเรื่องเลยนะครับ ยิ่งถ้าลำโพงคอมที่ใช้ IC เป็นตัวขับยิ่งแล้วไปกันใหญ่เลยครับ ถ้าเป็นแอมป์ที่เป็นมอสเฟสขับก็ยังพอไหว ทางที่ดีให้เปลี่ยนเป็นสเป็คเดิมๆดีกว่า
    ขอขยายหน่อยครับ มีผลทำให้ ชุดพาเวอร์เสียหรือไม มันจะไหม้ หรือเปล่า

เพราะตอนนี้ลองแล้ว ขับได้ เปิดดังไม่ค่อย กระพือ แต่เบสรู้สึกออกน้อยไปหน่อย

ของเดิมเบส ตึบ แต่เพลงที่ ความถี่ เบสเยอะๆๆมันจะกระพือ ถ้าเบสดัง

ตัวนี้ที่เปลี่ยน รู้สึกเบสออกน้อยไปนิด แต่ปรับ ซาวได้ เบสค่อนค้าง แข็งกระด้าง (ของใหม่)

ผมชอบฟังเพลง You ก็อป&ไมค์ แล้วก็เพลง I'M Coming ของ Rain ตัวเดิม เบสไม่ไหวถ้าเปิดดัง ตัวนี้ค้อนค้าง OK กลัวอย่างเดียว ชุดพาเวอร์ หรือระบบจะไม่ไหว

.......อยากรู้ผลเสียครับ

จากสเปค ไม่รู้ว่า ตัว A-200A กับ A-200 ใช้ พาเวอร์ แล้วก็ ระบบทั้งหมดเหมือนกันหรือเปล่า หรือ ว่าเปลี่ยน เฉพาะ ดอกลำโพง ครับ
    รูป รูป
    Last edited by ZeeDZAAZ; 4 Nov 2009 at 21:47:50.

ตั้งเอง ตอบเองไม่รู้ ถูกหรือผิด (ไปหาอ่านในเน็ตมา)

อิอิ

โอม น้อยๆๆความต้านทาน มันน้อย ทำให้กระแสไฟ ไหลได้ดีขึ้น จึงกิน กระแสเยอะ มันจะดึงกระแสจาก พาเวอร์ได้มาก ถ้าพาเวอร์ จ่ายไม่พอ พาเวอร์ ก็จะ โอเวอร์ ฮิต หรือไหม้ ได้

ที่อ่านมา ถ้า มี ชุดพาเวอร์ ที่มีกำลังขับ 8 โอม แล้วเอาไปขับ ลำโพง 4 โอม ถ้าเปิดดังๆๆ ลำโพงจะดึง กระแส จำนวณมาก เกินโหลด ของพาเวอร์ได้ ทำให้พาเวอร์ ไหม้ได้

แต่ พาเวอร์ มีความด้านทาน 4 โอม ไปขับลำโพง 8 โอม ไม่มีบอกเลย - - แต่ความคิดผมว่า เองได้ มันคงกลับกันกับ 8ขับ4

ผิดถูกยังไง ช่วยชีแนะด้วยครับ ฟังเป็นอย่างเดียวไม่มีความรู้ด้านนี้เลย

แต่เสียงที่ได้ เวิร์คมากครับ ลำโพง 280 บาท
    Last edited by ZeeDZAAZ; 4 Nov 2009 at 22:53:17.

OverclockZone Member carbon_za's Avatar
    จรัญสนิทวงศ์ 13

เรารู้แต่ว่า เอาลำโพง 8ohm ไปใส่ amp 4ohm เสียงที่ได้มันเบาลงเพราะความต้านทานมันมากกว่าต้องเร่งมากกว่า 4ohm เท่า1ถึงจะดังเท่า อยู่ที่db ลำโพงด้วย (ถูกผิดขออภัยด้วยนะ)

OverclockZone Member wUcGhE's Avatar

เหมือนจะต้องใช้ Amp ช่วยเพิ่มในการขับ

ลองเอา Amp ที่เค้าใช้กับพวกหูฟังมาลองต่อดูสิครับ

Quote Originally Posted by carbon_za View Post
    เรารู้แต่ว่า เอาลำโพง 8ohm ไปใส่ amp 4ohm เสียงที่ได้มันเบาลงเพราะความต้านทานมันมากกว่าต้องเร่งมากกว่า 4ohm เท่า1ถึงจะดังเท่า อยู่ที่db ลำโพงด้วย (ถูกผิดขออภัยด้วยนะ)
    คงประมาณนั้นครับ เพราะผมเร่งเบสขึ้น นิดหนึ่ง แต่เสียงที่ได้ ค่อนข้างดีถ้าพาเวอร์ ขับมันไหวเสียงมันออก เพราะว่าไม่เกิน ลิมิตที่ลำโพง รับได้ ปกติก็ไม่ได้เร่งมากอยู่แล้ว (ตัวเดิม) เพราะ ลำโพงมันไม่ค่อยไหว เร่งเบสมาก เสียงไม่ค่อยเวิร์ค

OverclockZone Member X1950Pro's Avatar
    บ้านผมทำธุรกิจมืด (ขายถ่่าน)

โม ให้มัน พอดีกันได้ไหม

Quote Originally Posted by X1950Pro View Post
    โม ให้มัน พอดีกันได้ไหม
    ผมก็ไม่รู้เหมือนกันครับ

เพราะ ลำโพง 4 โอม หายาก+ราคาแพง เพื่อนบอก 6.5" 8 โอม หาง่าย+ถูก

ตอนนี้ยังหา 5.25" ไม่ได้เลย จะเอามาเปลี่ยน Altec 251i 5.1 พอดีบ้าน อยุ่ ตจว.หายาก

รอสิ้นเดือน ว่าจะไปสั่งเขา ตีตู้ใหม่ ใส่ 6.5" ดีกว่า อิอิ รอเงินก่อน หมดตัว

OverclockZone Member X1950Pro's Avatar
    บ้านผมทำธุรกิจมืด (ขายถ่่าน)

ของผม A600II เปลี่ยนดอกได้ไหม

หรือโม C

ใครที่ทำแล้วลงทุนเท่าไหร่ครับ
    C น่ะ

OverclockZone Member Etan's Avatar

Quote Originally Posted by X1950Pro View Post

หรือโม C

C น่ะ
    ตัว A600II ผมเคยใส่ซี 10000u สองตัว ตัวละประมาณร้อยนิดหน่อยครับ

OverclockZone Member Title don's Avatar

Quote Originally Posted by Etan View Post
    ตัว A600II ผมเคยใส่ซี 10000u สองตัว ตัวละประมาณร้อยนิดหน่อยครับ
    เบสเพิ่มขึ้นเยอะเลยใช่ป่ะท่าน

หรือโม C

C น่ะ
    อันนี้ผมไม่แน่ใจ ที่ผมเปลี่ยน ลำโพง ตัวเดิมเบสไม่ได้ดังน้อยเลยนะครับ เพียงแต่มัน เปิดดังมาก เสียงมันเพี้ยน +เริ่มกระพือ ในบางเพลง

A-200 ผมใช้กับ X-fi Platinum เบสปรับ50 S.Bassที่ลำโพง ปรับ5 จาก10

ตัวเดิม เปิดดังนิด+เพลงที่จังหวะ เบส รัวๆๆ เบส มันกระพือ ฟังแล้วเสีย อารมครับ
    ตัวใหม่ เบสต้องปรับเพิ่ม เพลงจังหวะ ช้าๆๆเบสมันกระด้าง นิด แต่เพลงที่จังหวะ เบสเร็วๆๆ มันครับ(ของหใม่คงต้อง เบิร์น ก่อน อิอิ)

OverclockZone Member camera's Avatar
    13.784893,100.613126

ของเดิม 4 ของใหม่ 8 จริงๆมันก็ใช้ได้ แต่ว่ามันรีดกำลังจาก IC amp มาได้น้อยกำลังวัต จะลดลงกว่าเก่า ทำให้เมื่อบิดโวลลุ่มเท่ากันเสียงจะเบากว่า

วิธีแก้แบบเท่าที่นึกออกก็

- ไปหาดอก 4 ohm ให้ได้ ของรถยนต์ส่วนใหญ่จะ 4 ทั้งนั้น เอาความไวสูงๆหน่อย
    - ไปหาร้านลำโพงให้เค้าเปลี่ยน ว้อย จาก 8 เป็น 4 ohm

ไม่ก็ ทนใช้ต่อไปให้เคยชิน

Bookmarks

Bookmarks