Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใช้Lanไม่ได้ช่วยเหลือทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใช้Lanไม่ได้ช่วยเหลือทีครับ

ใช้งานอยู่ดี ๆ ก้อขึ้นเครื่องหมายตกใจที่ไอคอนเน็ตเวิร์ค (limited ไรประมาณเนี้ย) เข้าเน็ตไม่ได้ ลองรีสตาร์คเครื่องแล้วก้อไม่หาย ลองDisbleแลนแล้วEnableใหม่ก้อไม่ได้ขึ้นเหมือนเดิม เปลี่ยนสายแลนแล้วก้อยังเหมือนเดิม ปิดเปิดเราเตอร์ใหม่ก้อยังไม่หาย เปลี่ยนช่องเสียบสายแลนด้านหลังเราเตอร์ใหม่ก้อไม่หาย ไปดูในไบออสก้อเปิดแลนไว้ปกติ ไปดูในPropetiesของแลนก้อตั้งเป็นAutoไว้หมดไม่ได้เซ็ตไอพีอะไรเป็นพิเศษ อีกเครื่องก้อยังใ้ช้ได้ปกติ (ต่ออยู่สองเครื่อง) แบบนี้เกิดจากอะไรครับใครรู้วานบอกทีครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ปล.สิ่งที่ยังไม่ได้ทำคือ ลงวินฯใหม่ (อยากให้เป็นทางเลือกสุดท้ายเพราะโปรแกรมของทางร้านที่จะต้องเยอะมากครับแล้วก้อคอมพ์รุ่นเก่าพอสมควร P4 หาไดร์เวอร์ยากอีก)

ลอง repair รึยังครับ

Comment

Originally posted by boomja604 View Post
      ลอง repair รึยังครับ
      ลองแล้วครับไม่หายครับ

Comment

ลองเข้าไปดูใน localarea connection propotie ดูนะครับแล้วไปที่ช่องล่างสุดจะมีให้เลืก2ช่องท่านได้ไปเลือกช่อง notify me limited connectivitie ไว้ป่ะ ถ้าติ๊กไว้ก็เอาออกซะ น่าจะจบนะครับ

Comment

เอาออกแล้วครับเครื่องหมายหายไปครับ แต่เน็ตไม่เข้าครับ เหมือนเน็ตมันไม่จ่ายเข้ามาอ่ะครับ แต่เราเตอร์ใช้ได้แน่นอนครับเพราะอีกเครื่องก้อยังใช้ได้ปกติครับ เปลี่ยนพอร์ตเปลี่ยนสายลองแล้วอ่ะ แต่เน็ตไม่เข้าอ่ะครับ

Comment

ดันหน่อย หาคนไขปัญหานิดนึงครับผม

Comment

ดันหน่อยหาคนไขปัญหาหน่อยคร๊าบบบบบบบบบ

Comment

uninstall driver แล้วบูทเครื่อง ลงใหม่ครับ

Comment

โดนคนทำระบบ block ip คุณไว้ครับ ของผมเคยโดนอยู่ เน็ตหอ ต่อแลนนี่แหละ ในห้องมีคอม 2 เครื่อง เครื่องผมใช้ไม่ได้ แต่อีกเครื่องใช้ได้ ผมสืบไปจนทราบว่า คนทำระบบ lan ในหอ มันบล๊อค ip ไว้ครับ

Comment

fix IP เข้าครับ

Comment

เช็คดูว่าเครื่องที่มีปัญหาได้รับ ip จาก router รึเปล่าครับ ถ้าไม่ได้ก็ fix ip ไปเลยครับ

Comment

fix แล้วครับต่อได้ครับ แต่เน็ตไม่มาครับ

ปล. อัพเดตล่าสุดวันนี้อยู่ดี ๆ มันก้อใช้ได้ครับ

Comment

Originally posted by hamstersizes View Post
                          โดนคนทำระบบ block ip คุณไว้ครับ ของผมเคยโดนอยู่ เน็ตหอ ต่อแลนนี่แหละ ในห้องมีคอม 2 เครื่อง เครื่องผมใช้ไม่ได้ แต่อีกเครื่องใช้ได้ ผมสืบไปจนทราบว่า คนทำระบบ lan ในหอ มันบล๊อค ip ไว้ครับ
                          Originally posted by baraqkak View Post
                          uninstall driver แล้วบูทเครื่อง ลงใหม่ครับ
                          Originally posted by Hang998 View Post
                          fix IP เข้าครับ
                          Originally posted by inkkie View Post
                          เช็คดูว่าเครื่องที่มีปัญหาได้รับ ip จาก router รึเปล่าครับ ถ้าไม่ได้ก็ fix ip ไปเลยครับ

ขอบคุณทุกความเห็นครับ

อัพเดตล่าสุด มันใช้ได้แล้วครับ อยู่ดี ๆ ก้อใช้ได้ครับ หลังจากปิดเครื่องไปหนึ่งคืน

คาดว่าน่าจะวินฯเอ๋อ

Comment

ดีใจด้วยครับ อิอิ

Comment

Working...
                            X