Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยด้วยครับ บูตไม่ขึ้นเลยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยด้วยครับ บูตไม่ขึ้นเลยครับ

ช่วยด้วยครับ บูตไม่ขึ้นเลยครับ

เปิดเครื่อง ไฟเข้า พัดลม cpu หมุน ไฟฮาร์ดดิสกระพริบ 1 ครั้ง

ไม่มีเสียง ปี๊บ

ได้ลองแก้ปัญหาตามข้างล่างนี้หมดแล้วครับ

ถอดอุปกรณ์ต่อพ่วงออกหมด เหลือแค่ cpu mainboard ram power supply คีย์บอร์ด จอ เมาส์

อุปกรณ์ที่เสียบได้เอาออกมาทำความสะอาด และใส่ใหม่หมดแล้ว ลองเสียบทีละอย่างแล้ว

ปัญหาที่คิดว่าน่าจะเกิดจาก

1 cpu
    2 mainboard
    3 power supply
    4 ถ่านไบออสอาจจะหมด

ช่วยหน่อยนะครับ จนปัญญาแล้วครับ - -"

ขอบคุณมากครับ

ลองเปลี่ยน แรมยังครับ เส้นผมอาจบังภูเขา

Comment

ผมเป็นน่ะเอา VGA ตัวอื่นมา จอดำ ไฟเข้า
      BIOS ไม่ beep

ของผมเป็นที่ VGA ครับ

ถ้าแรมก็น่าจะร้องนะ = ='
      Last edited by PH41; 3 Nov 2009, 19:29:08.

Comment

ram คับ เช็คหรือยืมเพื่อนมาเปลี่ยนดูก่อนคับผม

Comment

ram ผมมีอยู่สองตัวอ่ะครับ ลองเอาสลับช่องกันแล้ว ใส่ทีละอันก็ลองแล้วครับ
          vga มันมีทั้งออนบอร์ดกับแบบการ์ด ลองถอดการ์ดออกแล้วใช้ออนบอร์ดก็เหมือนเดิมเลยครับ

เดี๋ยวจะลองไปหาแรมมาลองดูนะครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับผม

Comment

ของผมใยแมงมุมบังเขาพระสุเมรุเลย

ของผมก็เป็นครับ ซื้ออุปกรณ์ใหม่หมดยกเว้น CPU ประมาณ 6000 บาท

ก็ยังไม่ติด ลองเปลี่ยนถ่านไบออสก็เลยไม่ต้องซื้อ CPU ใหม่เพราะใช้ได้แล้ว ลองใช้อุปกรณ์เก่าก็ใช้ได้ เหอๆ ซื้อ 30 บาทมาเปลี่ยนตั้งแต่ทีแรกก็ไม่ต้องไปเสีย 6000 แล้ว

ของผมเป็นแบบนี้นะ ลองเปลี่ยนอันถูกๆก่อนเถอะครับ

Comment

http://www.smart-mobile.com/forum/vi...?f=70&t=177750

Comment

Working...
              X