overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 7 of 7
    OverclockZone Member

Default ขอเรียนถามวิธีแก้ไข เสียงมีอาการคล้ายมีไฟฟ้เปี๊ยะป๊ะสอดแทรก

ใช้บอร์ดของ asus p5be เก่าพอประมาณ
    ซาวน์ออนบอร์ด ครับ เวลาฟังเพลงจะมีเสียงปุ๊ป๊ะเบาๆ
    เหมือนมีประจุไฟฟ้าแทรกๆ ดังไม่มากแต่น่ารำคาญครับ
    ผมได้แก้ไขเบื้องต้นคือ
    1 ลงdriver จากแผ่น asus driver
    original ที่ติดมาตอนซื้อเครื่อง ก็ไม่หาย
    2 ติดตั้งโปรแกรม asus update driver จากเวป asus
    แล้วให้ทำ update ทุกรายการ ก็ไม่หายครับ
    3 pc ผมลง 2 os คือ xp และ vista ถ้าบูธเข้า vista
    สังเกตุว่าเมื่อฟังเพลง ก็จะไม่มีเสียงนี้(เสีบงก๊อปแก๊ป ปุ๊ป๊ะ)ครับ
    4 ถ้าผมซื้อ sound card มาใส่เข้าไปใหม่ อาการที่ว่านี้จะหายไปไหมครับ
    และควรซื้อยี่ห้ออะไร ที่เหมาะกับการฟังเพลงเป็นหลักครับ
    (ใช้กับแอมป์ยามาฮ่า เป็น อินทิเกรทแอมป์ครับ)

ขอความเห็นท่านผู้ชำนาญหน่อยนะครับ
    ขอขอบคุณมา ณ.ที่นี้

นายมังกือ
    ผู้รอคอยความช่วยเหลือ

OverclockZone Member aek1311's Avatar
    โรงงาน เอกชัยลูกชิ้น

ฟังจากแผ่นหรือไฟล์เพลงครับ MP3 หรือ อะไรครับ แต่อาการที่บอกมามันเป็นสัญญานรบกวนจากกระแสไฟนะ ลองไล่สายให้ดีสิครับ ถ้าเข้าแอมป์อีกที อาจจะมีปัญหาที่สายก็ได้วางใกล็กับสายไฟก็เป็นนะ หัวแจ๊คด้วย มันละเอียดครับเรื่องเสียงนี้ ต้องใจเย็นๆตรวจดูก่อนนะ (แต่ถ้าเพิ่มการ์ดเสียงคุณภาพของการแปลงสัญญานจะดีขึ้น กว่าออนบอร์ดมาก ลองตรวจทุกจุดก่อนนะ

OverclockZone Member chanapis's Avatar

เสียงดังตอนเปิดปิด สวิทย์ไฟด้วยใช่ไหม
    ถ้าใช้เป็นเพราะ วงจรกรองกระแสแอมของท่านก็เป็นได้
    ตัว c อาจจะเสื่อม
    ในกรณีไฟตกจะเกิด เสียงแบบนี้
    ถ้าไม่มั่นใจว่าใช่ไหม
    ลองเสียบหูฟังดู
    ถ้ายังดังเป็นที่ sound card

OverclockZone Member cve194's Avatar

ของผมก็เป็นครับสักพักก็ปุ๊ป๊ะแต่บางที่ก็นานๆ เท่าที่ผมสังเกตุมีดังนี้
    1) จะเป็นช่วงแอร์หรือตู้เย็นตัดและแอร์หรือตู้เย็นทำงาน และปลั๊กหลวม
    2) ปรับ Simple rate สูงๆใน โปรแกรมเล่นเพลงเช่นfoobar หรือที่ซาวน์การ์ด สังสัย CPU แรงไม่พอ
    3) เป็นที่บางไพล์เพลงlosslessที่เราแปลงเป็นmp3 หรือแผ่นcd ที่copyมา

4) อันนี้นอกเรื่องครับเสียงจี่ๆจี๊ด หลอนมาก ผมพบกรณีที่ย้ายที่พักบางที่ก็เป็นบางที่ก็ไม่ ผมว่าสาเหตุหนึ่งอาจมา
    จากไฟฟ้าที่นั้นๆไม่สม่ำเสมอหรือมีคลื่นรบกวนมาก หรือไม่มีสายกราวน์

OverclockZone Member

สวัสดีครับ
    ขอบคุณที่กรุณาเข้ามาช่วยครับ
    ตอนนี้ที่ทำไปมีดังนี้ครับ
    1 ถอดอุปกรณ์ไฟฟ้า เช่นสายไฟต่างๆทั้งที่อยู่ภายในและนอก เสียบกลับเข้าไปใหม่
    ผล...ไม่หายครับ
    2 เปลี่ยนสายนำสัญญานเข้าแอมป์ใหม่ ผล...ไม่หายครับ
    3 เปลี่ยนแอมป์ตัวใหม่ ผล....ไม่หายครับ(รายการนี้ทำทั้งหมด 3 ชุดแอมป์)
    4 กลับมาที่อัพเดท sound driver ยังไม่ทัน restart กลับปรากฏว่า
    หม้อแปลงไฟ มีควันพวยพุ่ง รีบดึงปลักออก ผล....หม้อแปลงพัง
    5 ซื้อหม้อแปลงไฟลูกใหม่มา 450w เปลี่ยนใส่เรียบร้อย ผล...ไม่หายครับ
    6 ทำตามความเห็นที่ 3 คุณchanapis เอาหูฟังเสียบแล้วครับ เสียงดังที่ว่า ยังมีอยู่
    (แสดงว่า sound on board เสียใช่ไหมครับ??)
    7 ตอบท่าน cve194
    เสียงที่ว่านี้ ไม่ได้ดังเฉพาะตอนมีเครื่องไฟฟ้าอื่นๆทำงานนะครับ(เช่นแอร์ทำงานฯลฯ)
    แต่จะดังตลอดเวลาและดังเบาๆให้พอรำคาญครับ แล้วผมไม่ได้ใช้ foobar
    8 เสียงน่ารำคาญนี้ ไม่ได้เป็นตั้งแต่ประกอบเครื่องนี้เมื่อ 2 ปีที่แล้วนะครับ
    แต่เพิ่งจะมาเป็นได้ไม่นานนี้ครับ
    9 หากใช้ window vista เสียงที่ได้จะปกติ ไม่มีน่ารำคาญ
    อันนี้พอจะสันนิฐานได้ไหมว่า sound on board เป็นปกติ ไม่ได้เสีย

ขอขอบคุณทุกท่าน

นายมังกือ

OverclockZone Member nong005's Avatar

เคยเป็นครับแต่ไม่รู้แบบเดียวกันป่าวเสียงเปี๊ยะป๊ะเวลาฟังเพลงต้องเปิดดังๆให้มันกลบเสียงไปฟังเบาๆก็จะน่ารำคาญ
    แก้ยังไงก็ไม่หายเลยลองวิธีย้ายเร้าเตอร์กะโทรศัพท์ไปอีกห้อง....เดชะบุญหายครับ....

OverclockZone Member chanapis's Avatar

แสดงว่าเป็นมี่ driver ของ sound ของท่านเอง
    จากข้อ9
    ถ้าลง วิสต้าไม่มีปัญหาก็ใช่ต่อเลยครับ
    แต่ถ้าติดตรงใช้ xp ทำงาน ผมว่า ซื้อ sound card ใหม่ดีกว่า
    จากการที่ท่านต่อ แอมแยกออกมาแสดงว่าคง
    ชื่นชอบในเรื่องของเสียงพอสมควร
    แนะนำซื้อใหม่ดีกว่าครับ
    ราคาไม่แพง
    ตั้งแต่หลักร้อยจนถึง 2000 ต้นๆ
    คุณภาพเสียงที่ได้ดีกว่า ออนบอร์ดแน่นอน
    ลองหาเอาครับใน บอร์ด เห็นโพสขายหลายตัว
    ห้อง hifi อะครับ

Bookmarks

Bookmarks