overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 15 of 15
    OverclockZone Member heroin's Avatar

Default เปิดคอมไม่ติด เพราะอากาศชื้นมีส่วนมั้ยครับ

หลังคารั่ว ฝนตกทั้งคืนเป็นผลให้ในออฟฟิศ น้ำรั่วจากฝ้าลงมานองเต็มพื้น ส่วนคอมผมไม่โดนน้ำเปียกเพราะตั้งอยู่อีกมุม
    ... ทุกอย่างปกติเเต่เปิดคอมเเล้วไม่ boot เข้าหน้าอะไรเลย เมื่อวานยังเล่นปกติ
    อาการคือ
    เมื่อถอดปลั้ก เเล้วเสียบใหม่ พัดลมหมุึน ไฟเข้า mb เเต่ไม่ boot เข้า bios เลย ไม่มีเสียงเเรม ถอดเเรมหมดเเล้วก็ไม่มีเสียงร้อง ตอนนี้ถอดจากเคส มาประกอบนอกเคส เวลาเสียบปลั้กก็เหมือนเดิม ไฟเข้า mb พัดลม cpu หมุน clear cmos เเล้วก้อาการเดิม

เปลี่ยน psu เเล้ว เเรม เเล้วส เปลี่ยน ช่องเสียบเเรมใหม่เเล้ว เปลี่ยนเสียบการ์ดจอเเยกมา vga on board เเล้ว ยังเหมือนเดิม
    เพราะความชื้นรึเปล่าครับ เเต่คอมตัวอื่นในห้องเดียวกันไม่เปียก ก็เปิดติด อย่างนี้ผมต้องทำไงครับ
    เสป็ค
    5600+
    Nf6G-vsta
    Ram 2 G

OverclockZone Member HERO-NUT's Avatar
    SINGBURI , Chachoengsao

บอร์ดล่ะคับ...เศร้า

OverclockZone Member heroin's Avatar

ส่งเคลม com 7 ไม่รุ้จะมี Nf6G-vsta เหลือให้เปลี่ยนมั้ย เก่าเเล้ว ว่าจะขอ+เงิน อัพไปตัวอื่น จะได้มั้ยครับ

OverclockZone Member truesanu's Avatar

โอ้ นี่เลยครับ มีเพื่อนแล้วเรา ผมมั่นใจแล้วครับงานนี้ว่าเป็นที่ละอองน้ำเล็ก หรือ ความชื้นแน่ๆเลย
    ตอนแรกผมก็งง ว่าเป็นที่อะไร ผมใช้เทสเบส แล้วจำได้ว่าฝนมันตกแรง แล้วลืมปิดหน้าต่างใว้ 1 บาน
    แต่มันมีกันสาด แล้วก็มุ้งลวด ปรติมันจะไม่สาดเข้ามาถึงได้ แต่ละอองน้ำน่าจะลอดมาได้ จากนั้นตอนเช้า
    ก็เกิดอาการแบบท่านเลยครับ เปิดแล้วเงียบสนิด ทำทุกอย่างแล้วก็ไม่ติดแต่พัดลมหมุน

ผมฟันธงเลย ไปร้านแล้วให้เค้า flash bios ให้ครับหายเลย bios มันล่มครับ เราไม่มีเครื่องมือ
    ตอนผมเป็นผมก็ว่าจะเอาไปเคลมเค้าบอกไม่มีของ ต้องรอ 1อาทิตย์ ผมไม่อยากรอเลยไปร้าน
    ให้ช่างเช็กแล้วเค้าก็จัดการ ตอนนี้กลับมาเปิดติดปรติแล้ว แล้วผมก็ซื้อเคสมาใส่แล้วด้วยตอนนี้

Quote Originally Posted by truesanu View Post
    โอ้ นี่เลยครับ มีเพื่อนแล้วเรา ผมมั่นใจแล้วครับงานนี้ว่าเป็นที่ละอองน้ำเล็ก หรือ ความชื้นแน่ๆเลย
    ตอนแรกผมก็งง ว่าเป็นที่อะไร ผมใช้เทสเบส แล้วจำได้ว่าฝนมันตกแรง แล้วลืมปิดหน้าต่างใว้ 1 บาน
    แต่มันมีกันสาด แล้วก็มุ้งลวด ปรติมันจะไม่สาดเข้ามาถึงได้ แต่ละอองน้ำน่าจะลอดมาได้ จากนั้นตอนเช้า
    ก็เกิดอาการแบบท่านเลยครับ เปิดแล้วเงียบสนิด ทำทุกอย่างแล้วก็ไม่ติดแต่พัดลมหมุน

ผมฟันธงเลย ไปร้านแล้วให้เค้า flash bios ให้ครับหายเลย bios มันล่มครับ เราไม่มีเครื่องมือ
    ตอนผมเป็นผมก็ว่าจะเอาไปเคลมเค้าบอกไม่มีของ ต้องรอ 1อาทิตย์ ผมไม่อยากรอเลยไปร้าน
    ให้ช่างเช็กแล้วเค้าก็จัดการ ตอนนี้กลับมาเปิดติดปรติแล้ว แล้วผมก็ซื้อเคสมาใส่แล้วด้วยตอนนี้

ครับ ผมกะส่งเคลมอัพเอา mb รุ่นใหม่ด้วย

sexmancom's Avatar
    ต.ท่าตอน อ.แม่อาย จ.เชียงใหม่ 50280

เสียก็แก้ไม่ได้ก็ใช้สิทธิที่เหลืออยู่ ส่งเคลมง่ายดี

OverclockZone Member pipeja's Avatar

เหมือนรถเลยแฮะ เจออากาดชื้นๆ เย็นๆ สตาทยาก

ฮ่า ๆ ๆ

OverclockZone Member

ระวังไฟดูดนะคร้าบ อิอิ

Quote Originally Posted by Ares01 View Post
    ระวังไฟดูดนะคร้าบ อิอิ
    โดนดุดไปหลายจึ๊กเเล้วครับ ตั้งเเต่วันที่ฝนสาดเข้าคอม ไฟมันรั่วที่คอมเยอะจัง ทั้งเวบเเคม ก้ดูด

ไม่ได้เจอกันนานเลย

OverclockZone Member beerlp's Avatar

mb ครับ

อีกหนึ่งเสียง

ผมเป็นอีกหนึ่งเครื่อง ที่เวลาอากาศชื้นๆ ช่วงเช้าๆ จะเปิดคอมไม่ติดมหรือติดไม่ถึง1นาทีก็ดับ ตอนนี้สงสัยอยู่อย่างเดียวเลยคือmbน่าจะมีปัญหาจริงๆแล้วละ เเละอีกปัจจัยคือ บ้านผมเปิดโล่ง คล้ายๆบ้านทรงไทย อากาศเข้าออกตลอดยิ่งวันไหนฝนตกรู้สึกได้ถึงความชื้นเลย อีกอย่างใช้มา4ปีแล้mbตัวนี้คงใกล้หมดอายุของมันเเล้วกระมั้ง

ใช้บอร์ดมา4ปี เท่าอายุกระทู้ แสดงว่าเป็นการรายงานติดตามผลระยะยาวสินะ *0*

ว่าแต่วาเจ้าของกระทู้เคลมเมนบอร์ดได้หรือยังหว่า

อ่านแล้วลืมดูอายุกระทู้
    ว่าแล้วเชียว ว่าบอร์ดรุ่นนั้น ทำไมยังเหลือประกันให้เคลม

น่าจะความชื้นนะครับ

OverclockZone Member vivahot's Avatar

ชัวร์ ครับ ความชื่นสูง เจอเคส น้ำท่วม รังสิต ร้านเน็ต เขายกคอมไปเก็บชั้น 2 แล้วปิดห้องไว้ ผ่านไปจะสามเดือน ค่อยมาเปิดห้อง ตรวจสอบคอมเสียไปหลายตัวเลยละ ทั้งที่ไม่ได้โดนน้ำ

Bookmarks

Bookmarks