Announcement

Collapse
No announcement yet.

+++Ups มีผลต่อคอมพิวเตอร์อย่างไรครับ +++

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• +++Ups มีผลต่อคอมพิวเตอร์อย่างไรครับ +++

ขอเรียนถามว่า
    1.จำเป็นไหม ที่ต้องซื้อ Ups มาต่อเพื่อสำรองไฟฟ้าครับ
    2.กรณีไฟตก Ups จะช่วยได้มากหรือน้อย ่ครับ
    3.Ups มีผลต่อคอมพิวเตอร์ไหมครับ (เช่น จ่ายไฟไม่พอ ทำให้อุปกรณ์มีส่วนเสียเร็วขึ้น Ups ทำให้เครื่องเปิดไม่ติดบ้างเป็นบางเวลา จ่ายไฟไม่พอ ทำให้ OverClock ไม่ได้ เป็นต้น)
    4.Ups สเปกที่บอกว่า (2 Com 17'' + 1 Print), w/Port Modem) หมายความว่าอย่างไรครับ
    5.Ups ทำให้เครื่องคอมพิวเตอร์มีอายุการใ้ช้การที่ยาวนานหรือไม่ครับ

ที่เรียนถามมาเพราะว่า อยากทราบข้อมูลก่อนการซื้อครับ
    ขอบคุณครับ

เขาเป้นพระเอกที่ปิดทอง ใต้พระครับ ความหมายอ่ะ ส่วน psu คือตัวละครหลัก ไว้เดินคู่กับพระเอกครับ สรุปสำคัญนะ หากบ้านคุณ ไฟตก ไฟเกิน ไฟดับ บ่อยๆๆ อ่ะครับ

Comment

ถ้าบ้านคุณ ไฟตก ไฟดับ ไฟเกิน บ่อยๆ ก็จำเป็นครับจะต้องใช้เพื่อป้องกันคอมพัง

แต่ถ้าบ้านคุณ ไฟไม่ตกเลย ไม่ดับเลย ไม่เกิน ก็ไม่จำเป็นต้องใช้หรอกครับ

แต่ถ้าอยากจะใช้ก็ใช้ได้ครับ ดีด้วย เผื่อบ้านคุณไฟตกไฟดับเดือนละครั้ง เวลาเปิดคอมพอดี ก็ช่วยได้ครับ มีดีกว่าไม่มีครับ

Comment

ขอบคุณครับ

Comment

Originally posted by MaiMarchii View Post
          ขอเรียนถามว่า
          1.จำเป็นไหม ที่ต้องซื้อ Ups มาต่อเพื่อสำรองไฟฟ้าครับ
          2.กรณีไฟตก Ups จะช่วยได้มากหรือน้อย ่ครับ
          3.Ups มีผลต่อคอมพิวเตอร์ไหมครับ (เช่น จ่ายไฟไม่พอ ทำให้อุปกรณ์มีส่วนเสียเร็วขึ้น Ups ทำให้เครื่องเปิดไม่ติดบ้างเป็นบางเวลา จ่ายไฟไม่พอ ทำให้ OverClock ไม่ได้ เป็นต้น)
          4.Ups สเปกที่บอกว่า (2 Com 17'' + 1 Print), w/Port Modem) หมายความว่าอย่างไรครับ
          5.Ups ทำให้เครื่องคอมพิวเตอร์มีอายุการใ้ช้การที่ยาวนานหรือไม่ครับ

ที่เรียนถามมาเพราะว่า อยากทราบข้อมูลก่อนการซื้อครับ
          ขอบคุณครับ
          ผมสรุปให้สั้นๆ จากคำถามทั้ง 5 ข้อว่า
          UPS เปรียบเสมือนอาหารเสริมสำหรับคอมพิวเตอร์ ไม่มีคอมพิวเตอร์คุณก็ใช้งานได้ แต่ถ้ามีจะทำให้ปัญหาเรื่องไฟตก ไฟกระชาก หรือไฟดับ ในเขตที่คุณใช้งานจะมีผลต่อคอมพิวเตอร์ที่ต่อ UPS น้อยมาก ซึ่ง UPS ที่เหมาะกับคอมพิวเตอร์คือ ระบบ Lineinteractive ซึ่งมี Stabilizer ปรับแรงดันไฟให้อยู่แล้ว ดังนั้นการจะเลือก UPS ให้เหมาะกับคอมพิวเตอร์ ต้องดูกำลังไฟ (W) ด้านหลังสเป็ค UPS ครับ ว่าสามารถรองรับได้เพียงพอกับคอมพิวเตอร์ไหม
          ซึ่งถ้า Computer เป็น Computer Brand เช่น ACER, HP, SVOA หรือ Lenovo UPS ราคาพันกว่าบาทใช้ได้หมด แต่สิ่งที่อยากให้ดูๆ ที่การบริการหลังการขายว่าต้องยกมาร้านหรือเขามาซ่อมให้ถึงบ้านครับ
          ส่วนคอมฯ ประกอบดูว่า Power Supply ติดมากับเคสหรือแยก เพราะติดเคส Power เท่าไหร่เอา 0.6 ไปคูณจะได้กำลัง Watt แล้วเลือก UPS ที่มากกว่าที่คูณได้ เช่น Power 500Wx 0.6 ได้ 300W ก็ควรเลือก UPS ที่มีขนาด 300W ขึ้นไป ที่ราคาที่คุณคิดว่ามีกำลังซื้อได้ แต่ถ้าเป็น Power แยกคูณด้วย 0.7 ครับ
          ส่วนในข้อ 4 หมายความว่า UPS ใช้กับ Computer ได้ 2 ชุด จอ 17" 2 ชุด และป้องกันการกระชากให้กับสายโทรศัพท์หรือโมเด็ม
          สุดท้าย อุปกรณ์ทุกอย่างจะใช้งานได้นานหรือไม่ ส่วนหนึ่งขึ้นอยู่กับการดูแลรักษาที่อยู่ในคู่มือด้วยนะครับ เพราะอย่างที่ผมเกริ่นตั้งแต่แรกครับ อาหารเสริมทำให้สุขภาพเราระยะยาวมีปัญหาเรื่องสุขภาพน้อยมาก UPS ก็เป็นเช่นนั้นครับ
          ด้วยความห่วงใย
          guruups

Comment

แล้วพวก psu 90+ นี่ ต้องคูณ 0.9 ป่ะครับ

Comment

marketing จาก PWM ก่อนหน้านี้มีหน้าที่ปั้มกระทู้โฆษณาขาย UPS ในหมวด news
              ตอนนี้มีหน้าที่ใหม่คือ ขุดกระทู้ปี 06 07 08 ขึ้นมาตอบ ขอแค่กระทู้นั้นมี keyword ว่า UPS เป็นโดนขุดโดยไม่ดูวันเลย

Comment

สงสัยว่าทำไมต้องคูณ 0.6, 0.7 อะครับ งง

Comment

เหตุผลที่คูณ 0.6/0.7 เป็นค่า Power Factor (PF) คือ อัตราส่วน ระหว่างกำลังไฟฟ้าที่ใช้จริง (วัตต์) กับ กำลังไฟฟ้าปรากฏ หรือกำลังไฟฟ้าเสมือน (VA) ซึ่ง ค่าที่ดีที่สุด คือ จะมีค่าเป็นหนึ่ง ซึ่งสำหรับคอมพิวเตอร์, กล้องวงจรปิด, Server, อุปกรณ์ไอทีที่ไม่มีมอเตอร์ ค่า PF ที่เหมาะสมควรอยู่ที่ 0.5-0.6 ส่วนอุปกรณ์ที่เป็นมอเตอร์ ค่า PF ควรอยู่ที่ 0.7-0.8 ครับ

Comment

Originally posted by sonkub View Post
                    marketing จาก PWM ก่อนหน้านี้มีหน้าที่ปั้มกระทู้โฆษณาขาย UPS ในหมวด news
                    ตอนนี้มีหน้าที่ใหม่คือ ขุดกระทู้ปี 06 07 08 ขึ้นมาตอบ ขอแค่กระทู้นั้นมี keyword ว่า UPS เป็นโดนขุดโดยไม่ดูวันเลย
                    เรียนตามตรงผมเพิ่งเข้ามาที่เว็บบอร์ดนี้เมื่อต้นเดือน จึงเข้ามาดู keyword UPS เพื่อหาข้อมูลทำ Blog และประชาสัมพันธ์ Blog โดยจะมาสร้างสัมพันธ์กับสมาชิก เพราะอย่างน้อยอุปกรณ์ตัวนี้ก็เป็นส่วนหนึ่งของคอมพิวเตอร์ จึงอยาก
                    จะให้คำแนะนำในการเลือกซื้อและใช้งานที่ถูกวิธี โดยมิหวังว่าสมาชิกจะซื้อกับบริษัทผม
                    ด้วยจิตเคารพ
                    Marketing PowerMatic Co.,Ltd.

Comment

Working...
                    X