overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 20 of 20
    jaykung
    Guest

Default เพิ่มแรมแล้วขึ้นจอฟ้า

ปกติผมมีแรมอยู่2ตัว 512 ทั้งหมด แล้ววันนี้ไปเพิ่มแรมมา 1G พอใส่แล้วขึ้นเห็น 2G นะแต่เล่นซักพักจะขึ้นจอฟ้า แรมยี่ห้อเดียวกันนะ รุ่นเดียวกัน บัสเท่ากัน เมนบอร์ดที่ผมใช้ ASROCK P4V88+ ครับ ช่วยด้วยนะครับ ตอนนี้ใช้ได้แค่ 1Gเอง

OverclockZone Member baraqkak's Avatar

ลองดูแรมที่เพิ่มเข้าไปเสียบเข้าทีไหม หรือถอดออกแล้วสลับกับตัวเดิม

OverclockZone Member Big's Avatar

แรมของเดิม คือ..... ใช้เม็ดแรมของ.....

แรมของใหม่ คือ.... ใช้เม็ดแรมของ.....

jaykung
    Guest

แรมเดิมผม ใช้เม็ดแรมคนละยี่ห้อกันนะ แต่ก็เล่นได้ ส่วนแรมใหม่เม็ดแรมเป็นของ kington ครับ แต่ทั้ง3แรมนี้ยี่ห้อ kington หมดครับ

jaykung
    Guest

อีกข้อสังเกตุ ถ้านำแรมใหม่เสียบช่อง1 ใส่แรมใหม่ตัวเดียวนะ สามารถเล่นได้ แต่ถ้านำแรมใหม่ช่อง1 แรมเก่า ช่อง2-3ตามลำดับ จะขึ้นจอฟ้า

แรมเก่าช่อง1 แรมใหม่2 แรมเก่าช่อง3 เล่นได้ซักพักจะขึ้นจอฟ้า

แรมเก่าช่อง1-2 แรมใหม่ช่อง3 เล่นได้ซักพักจะขึ้นจอฟ้า

jaykung
    Guest

ช่วยตอบด้วยครับ ตอนนี้ผมมีปัญหาอย่างมากเลย

jaykung
    Guest

กลับมาดันกันอีกรอบ ตอนนี้แรมยังไม่ได้ใช้เลย ขอช่วยหน่อยครับ

OverclockZone Member

อาจจะเกี่ยวกับ Frequency มันไม่เท่ากันอ่ะครับ มันเลยทำงานพร้อมกันไม่ได้ คงต้องเลือกแล้วหละ ว่าจะไช้อันเก่าหรืออันใหม่

OverclockZone Member papababa's Avatar

บอร์ดรุ่นไหนครับขนาดบอร์ด 478 ของผม ลาเทนซี่ไม่เท่ากัน แรมคนละยี่ห้อเม็ดแรมคนละรุ่น ต่างความจุมันยังใส่ไป ดูอัลได้เลย
    ลองใส่ตัวใหม่ลง สลอต1 แล้วใส่ตัวเก่าในสลอต 2 กับ 4 ดูยังครับ
    หรือเป็นไปได้ว่าเพราะ ใส่ไป 3 ตัวมันไม่คู่กัน มันจะดูอัลกันแล้วไม่ค่อยจะแมทกันมันเลยเอ๋อ บอร์ดมันก็เก่าแล้วด้วย อาจรับแรมแบบมา่ไม่เป็นคู่ไม่ได้ ไม่ยอมปรับตัวเองเป็นซิงเกิลแชนเนล
    ลองรันเมมเทสในดอสดูครับ ยัดเทสไป2รอบ รอบนึงใส่แต่ตัวใหม่ รอบสองใส่แต่ตัวเก่า
    เมมที่ใส่เพิ่มไปอาจเสีย
    แล้วก็ทำความสะอาดสลอตแรม+เอายางลบมาถูๆซี่แรมก่อนแล้วเสียบลงไปใหม่ครับ (ถ้ามีสเปรย์ยิ่งดีเลย)
    Last edited by papababa; 27 Nov 2009 at 17:46:57.

jaykung
    Guest

Quote Originally Posted by papababa View Post
    บอร์ดรุ่นไหนครับขนาดบอร์ด 478 ของผม ลาเทนซี่ไม่เท่ากัน แรมคนละยี่ห้อเม็ดแรมคนละรุ่น ต่างความจุมันยังใส่ไป ดูอัลได้เลย
    ลองใส่ตัวใหม่ลง สลอต1 แล้วใส่ตัวเก่าในสลอต 2 กับ 4 ดูยังครับ
    หรือเป็นไปได้ว่าเพราะ ใส่ไป 3 ตัวมันไม่คู่กัน มันจะดูอัลกันแล้วไม่ค่อยจะแมทกันมันเลยเอ๋อ บอร์ดมันก็เก่าแล้วด้วย อาจรับแรมแบบมา่ไม่เป็นคู่ไม่ได้ ไม่ยอมปรับตัวเองเป็นซิงเกิลแชนเนล
    ลองรันเมมเทสในดอสดูครับ ยัดเทสไป2รอบ รอบนึงใส่แต่ตัวใหม่ รอบสองใส่แต่ตัวเก่า
    เมมที่ใส่เพิ่มไปอาจเสีย
    แล้วก็ทำความสะอาดสลอตแรม+เอายางลบมาถูๆซี่แรมก่อนแล้วเสียบลงไปใหม่ครับ (ถ้ามีสเปรย์ยิ่งดีเลย)
    ขอบคุนมากครับสำหรับคำตอบ แต่ผมทดลองเอาแรมใหม่ลง สลอต1 และแรมเก่า สลอต 2 กับ 4 แล้ว ยังขึ้นจอฟ้าอีกครับ

jaykung
    Guest

มาช่วยกันหน่อยคับ เพื่อนๆชาว oc

OverclockZone Member automatics's Avatar
    ม.บางมด,หมู่บ้านสวนธน

อาจเป็นเพราะแรม ขนาดไม่เท่ากันครับ

512M*2 กับ 1G*1 ใช้สล๊อตสามช่อง ผมก็เคยเกิดปัญหานี้ครับ มานจะทำงานไม่เสถียร

ทางที่ดีอันเก่าควรเปลี่ยนเป็น 1G เช่นกันครับ

nutszaza's Avatar

ใส่ ไม่เท่ากัน มันไม่ค่อยเสถียร อยู่แล้วครับ

ใส่ 1g 1ตัวไปเลย

ถ้าจะเล่น2 gb ไปซื้อแบบเพ็คคู่มา g.skill 2nq/pk แล้วจะหมดปัญหา

OverclockZone Member yonizuka's Avatar
    NSN - เก้าเลี้ยว

ใน BIOS มีเมนูให้ปิด Dual Channel หรือเปล่าครับ ถ้ามีลองดูนะ

OverclockZone Member

ใส่แบบนั้น มันก็สมควรจอฟ้าแหละครับ ขนาดก็ไม่เท่ากันแล้ว

OverclockZone Member keteen's Avatar
    Bangkok, Thailand

เมนบอร์ดอาจไม่ Support ครับ ขนาดบอร์ดของ Asus ใส่แรม 1 G 2ตัวยังขึ้จอฟ้าแต่พอเอาแรมตัว2Gมาใส่ก็ใช้ได้ปกติแล้วเอาแรม 2 ตัวนั้นไปใช้เครื่องอื่นได้ก็ปกติ

OverclockZone Member Huskey's Avatar

แรมเสียหรือป่าวครับ ของผมเจ๊งลงวินโดว์แล้วจอฟ้า

OverclockZone Member brighttp's Avatar

ถอดมาปัดฝุ่นดู ปัดตรงเมนบอร์ดด้วยนะ
    Last edited by brighttp; 30 Nov 2009 at 22:46:30.

jaykung
    Guest

เอ่อ คือว่าแรมผมเพิ่งจะซื้อมาด้วยอ่ะครับ ไม่รู้จะเอาไปไหนดีคับเนี่ย ใครมีวิธีช่วยบอกด้วยครับ

nikjaza's Avatar
    Bangkok, Ladprao 48 เคยอยู่ นครสวรรค์ , ลพบุรี

ใช่ครับ ผมใส่ BACKBERRY กับ KINGSTONG กับ 1GB*2 ครับ ตอนนี้ใช้งานดีมาก ปกติครับ DDR2 Bus 800 จะขายอีกด้วยไปซื้อ g.skill 2GB*2 ดีกว่า บัส1066 น่าจะดีกว่าเดิมนะครับ

Bookmarks

Bookmarks