overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 5 12345 LastLast
Results 1 to 20 of 93
    rayman9's Avatar

Default ว่าด้วยเรื่องเสียง ''จี่'' ของ power supply ครับ

ของผมนี่เป็นจนชินคับ บางที่ก็เป็น ซักแปบก็เงียบไปเอง แต่อยากถามผู้รู้ว่าเกิดจากอะไร

OverclockZone Member nununu's Avatar

เห็นคนในนี้เคยบอกว่า ขดลวดมันสั่นอะนะ

OverclockZone Member rungrod's Avatar
    สะพานใหม่ กรุงเทพมหานคร สุไหกโก-ลก น

มันสั้นใด้ยังไงมันไม่ใช้มอเตอร์นะ

OverclockZone Member piioneer's Avatar

ไฟกระโดดเหมือนหม้อแปลงเสาไฟฟ้าไม่ใช่เหรอ ไฟมันแกว่งไง

OverclockZone Member baraqkak's Avatar

อีกสาเหตุลองขยับเคสอาจจะมีอะไรหลวมก็ได้เช็คดูว่ามีน๊อตหลวมหรือไม่

OverclockZone Member rungrod's Avatar
    สะพานใหม่ กรุงเทพมหานคร สุไหกโก-ลก น

อย่างนี้ก็เหมือน ups เวลาจ่ายไฟสำรองเสียงมันดังจี้เหมือนกัน

OverclockZone Member

Quote Originally Posted by baraqkak View Post
    อีกสาเหตุลองขยับเคสอาจจะมีอะไรหลวมก็ได้เช็คดูว่ามีน๊อตหลวมหรือไม่
    ผมใช้ tagen มันจะร้องจี้ ตอน Full load นะคับ ตอนปกติมัจะไม่ร้อง

rayman9's Avatar

Quote Originally Posted by piioneer View Post
    ไฟกระโดดเหมือนหม้อแปลงเสาไฟฟ้าไม่ใช่เหรอ ไฟมันแกว่งไง
    ผมเห็นด้วยนะครับ เพราะเสาไฟฟ้าแรงสูงแถวบ้านผม มันก็เคยมีเสียง จี่ และก็ จี่ ดังซะด้วย

OverclockZone Member tawatch's Avatar
    BTS ชิดลม & รังสิตคลอง 3

คาดว่าค่า L ไม่ได้ตามมาตราฐาน ในวงจร Switching ครับ

OverclockZone Member fuji's Avatar

Quote Originally Posted by Dongkung2 View Post
    ผมใช้ tagen มันจะร้องจี้ ตอน Full load นะคับ ตอนปกติมัจะไม่ร้อง
    ของผมมันอยากร้องตอนไหนก้อร้อง เสียบปลั๊กเฉยๆไม่ได้เปิดเครื่องก้อร้องของมันเองครับ U37

OverclockZone Member X1950Pro's Avatar
    บ้านผมทำธุรกิจมืด (ขายถ่่าน)

เคยเป็น

เปิดเพลงกลบเอาครับ

ตอนนี้ enermax 460 ไม่เปนอิอิ

OverclockZone Member sanpinkaew's Avatar

ไฟไม่พอครับ

ผมเคยใช้ Power Supply ติดกับเคส 250W เวลาเปิดเครื่อทำน้ำอุ่น มันจะดังลั่นเลย

แต่ตอนนี้เปลี่ยนมาใช้ Raid Max เสียงดังกล่าวหายไป อันคงเนื่องมาจากกำลังสำรองภายในนั้นดีกว่าครับ

OverclockZone Member khin7710's Avatar

ถ้าเอาไปเคลมได้ก็น่าเอาไปเคลมครับ ผมคิดว่ามันเป็นเสียงไฟกระโดดครับ ซึ่งผมว่ามันไม่ปรกติครับ เกิดอะไรขึ้นมา(บึ้ม)มันจะไม่คุ้มเสียครับ

อย่าบอกว่าส่วนใหญ่รุ่นนั้นรุ่นนี้ก็ดังยี่ห้อนั้นยี่ห้อนี้ก็ดัง ถ้าคิดแบบนั้นก็แล้วแต่ครับ

แต่ถ้าเป็นผมจะเอาไปเคลม ไม่ให้เคลมก็จำยี่ห้อไว้ เพราะส่วนตัวผมคิดว่า Psu หรือหม้อแปลงอุปกรณ์ต่างๆ มันไม่ควรมีเสียงครับ อันไหนมีเสียงผมถือว่ามันผิดปรกติ

บางคนก็บอกว่ามีเสียง ใช้อยู่ไม่เป็นไร ใช้มานาน ก็แล้วแต่ครับ ถ้าผมต้องซื้อของใดๆซักชิ้น จะมือ1 2 3 4 5 ผมอยากได้ของที่มันปรกติ ไม่ใช่ผิดปรกติมาใช้ ยิ่งซื้อมือ1มาแล้วดังจี่นี่ เหมือนได้ของผิดปรกติมาใช้ในราคาเต็มเลย

OverclockZone Member singha's Avatar

ถ้ามันไม่มีเสียงเนี้ยะดิจะยุ่ง อุปกรณ์ทำงานมันก้ต้องมีเสียงมั่ง ขนาดคนเรานอนยังมีเสียงเลย กรน อะ 555+

OverclockZone Member

ลองหาปลั็กแบบที่มีระบบกรอง noise ดูนะครับ
    แบบที่ใช้ในระบบเครื่องเสียง
    เช่น OCTOPUS / Clef Powerbridge (ไม่ใช่พวก Toshino Wanpro นะครับ UPSทั่วไปก็ไม่ใช่นะครับ)
    และควรมีสายดินด้วยครับ

ข้อเสียคือราคาแพง 3000-4000บาท แล้วแต่รุ่น ราคาอาจพอๆกับซื้อ PSU ใหม่เลย
    แล้วแต่พิจารณาครับ

OverclockZone Member khin7710's Avatar

ผมสงสัยว่าทำไมไม่นำไปเคลมอะครับ หรือประกันหมดแล้ว

OverclockZone Member doglife's Avatar
    ละอ่อนเจียงใหม่

ของผมก็ดังครับ Toughpower 750 วัตเต็ม นานๆร้องที งง เหมือนกัน
    แต่ที่เป็นไปไม่ได้ถ้าว่า ไฟไม่พอ
    ATI 4870 CrossfireX
    2 HDD
    GIG-GA-MA790-FXT-UD4P
    AMD Phenom 2 x3

คร้าวๆ ครับ

OverclockZone Member MSI's Avatar
    เมืองแห่งดอกบัวงาม แม่น้ำสองสี มีปลาแซบหลาย (สุดเขตชายแดน อิอิ)

ผมใช้ BZ700 อยู่ ไม่จี่นะ อิๆ

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

Quote Originally Posted by tawatch View Post
    คาดว่าค่า L ไม่ได้ตามมาตราฐาน ในวงจร Switching ครับ
    ประเด็นนี้ น่าคิดครับ

OverclockZone Member fuji's Avatar

Quote Originally Posted by khin7710 View Post
    ผมสงสัยว่าทำไมไม่นำไปเคลมอะครับ หรือประกันหมดแล้ว

1. เคลมแล้วรอนาน 1อาทิตย์ ถึง 3 เดือนก้อมี ไม่มีใช้ จะมีสักกี่คนที่มีตังซื้อไว้สำรอง ถึงจะมีตังซื้อสำรองมาใช้ คุณก้อจะใช้ตัวสำรองแล้วขายไอ้ตัวเคลมทิ้งเพราะขี้เกียจรอ พบเห็นได้บ่อยในกระทู้ขาย ใครจะมีเงินซื้อใหม่ไปซะทุกคน
    2. เสียงจี่ มันมาเป็นระยะ ไม่แน่ไม่นอน ส่งผลให้เวลานำไปเคลม บางทีไม่พบอาการ เลยพอยกกลับมาบ้านเสียบดังเหมือนเดิม วิ่งไปวิ่งมาป่วยจิต คุยกับพนักงานดีๆก้อพอรู้เรื่องไปเจอพนักงานเฮงซวยล่ะมายเกรนกินครับ (เข้าใจพนักงานว่าทำตามหน้าที่ และก้อมีพวกลูกค้าโรคจิตเอาของไม่เสียไปเคลมเหมือนกันเห็นใจ)

วันนี้แว๊บไปถามพนักงาน พวกพนักงานยังคิดว่ามันดังกับพัดลม ทั้งที่ผมก้อบอกว่าไม่ได้เปิดสวิทช์เครื่องมันก้อยังดัง สุดท้ายก้อบอกให้ผมยกไปร้านอยู่ดี

Page 1 of 5 12345 LastLast

Bookmarks

Bookmarks