Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามเรื่องHARDDISKหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามเรื่องHARDDISKหน่อยครับ

พอดีครับคอมที่บ้านผม HARDDISK เสีย คอมเก่าแล้วครับ อายุประมาน7ปีได้ ไม่ทราบว่า
    HARDDISK รุ่นใหม่ๆ นะปัจุบันนี้ ใส่ได้กับคอมผมไหมครับ ขอบคุณครับ

มันอยู่ที่ Mainboard ว่ามี Slot IDE อย่างเดียวหรือมี Slot SATA มาให้ด้วย
    ลองหารูป Board ใหม่ๆดูครับจะได้เข้าใจ

Comment

IDE พอจะหาได้ครับ แต่ต้องพยายามหน่อย

Comment

นานขนาดนั้นน่าจะเป็น IDE ละครับ ยังหาซื้อมือสองได้อยู่ มือหนึ่งไม่แน่ใจ

Comment

ดู interface ด้านหลัง หรือ ตรวจสอบสายที่ใช้ "เชื่อมต่อ" ของ Harddisk ดูครับ
          ถ้าเป็นแบบรูปนี้ คือแบบ IDE

ปัจจุบันก็ยังพอมีขายอยู่ ไม่ก็ลองหาดูตาม IT market ในนี้ดูได้ครับ

ถ้าเป็นแบบรูปนี้ คือแบบ SATA

หาได้ทั่วไปครับ

Comment

ขอบคุณมากนะครับ ทุกท่าน

Comment

IDEของใหม่ ตึกคอมศรีราชา/เฉลิมไทย ขลบุรี ผมเห้นอยู่นะครับไปมาอาทิตยืที่แล้วเอง
              จำร้านไม่ได้นะ ร้านกล้วยไอทีมั้ง

Comment

ใช้งานคุ้มค่ามากเลยนะ 7 ปี แต่คอมที่ทำงานก็ยังมีอยู่เหมือนกันปี 42

Comment

Working...
                X