overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 21

Thread: เรื่องการเปรียบเทียบSound Card ครับ

OverclockZone Member

Talking เรื่องการเปรียบเทียบSound Card ครับ

ตอนนี้มี 3รุ่น ของCreative
    1. MODEL SB0090 Audigy แจ็คทอง
    2. MODEL SB0100 Live 5.1
    3. MODEL CT4750 4.1

หลังจากทดลองฟังอยู่ซักพัก(ผมหูตะกั่ว)
    ทำไมตัวSB0090 เสียงมันเบาและไม่แน่นเท่าSB0100 กับCT4750 เลยครับ (งงมากๆเกิดอะไรขึ้นนี่) หรือหูตะกั่วเลยเห็นกงจักรเป็นดอกบัว

แต่ 2รุ่นนี้ SB0100 , CT4750 เท่าที่ฟังไม่ต่างกันมากละมั่ง...ใช่ไหมหว่า หรือเหมือนกับSB0100 เสียงแน่นกว่าหน่อยๆ หรือคิดไปเอง

แล้วขอรบกวนอีกเรื่อง ทำไมเสียงมันออกรูเดียวครับทั้ง 3ตัวเลย ต้องปรับที่ไหนครับ เสียงมันถึงจะออกครบ

ขอเรียนเชิญน้องbattlecruiser ผู้มีความรู้เรื่องนี้แบบแน่นปึ๊ก ช่วยหน่อยครับผม
    และท่านอื่นที่รู้เรื่องด้วยก็รบกวนด้วยนะครับ

ขอบคุณครับผม

battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

คือว่า SB0090 ใช้ driver audigy ผมว่ามัน ไม่ work

เอาไปทำ Audigy4 mod มันก็สะเปะสะปะ [นั่งมั่ววิจัยเป็นเดือนๆ]

CMSS 3D / Equalicer ในEAX / Graphic Equalicer /Bassbooster / Bass management / ปรับ Bass-sax ใน Surround Mixer

ตีกันจนมั่ว ผมขอยอมแพ้ กลับไปใช้ CT4830 4.1

จริงๆต้องใช้ driver เดียวกับ live แต่ในเวปไม่มีให้โหลด

มันดันบังคับ ให้โหลด Driver Audigy 2/4

และก็ไม่มีโปรแกรมแถมมาให้ด้วย ... [ พวกของดีๆมันอยู่ในพวกนี่แหละ]

ถ้าเป็น driver เก่า มันก็ มี Audio HQ ให้ ทีเดียวก็ครบเลย

แต่ถ้าอยากได้ โหลดนานหน่อยนะ 500MB
    http://files.filefront.com/ISO_SB_Au.../fileinfo.html
    Last edited by battlecruiser; 26 May 2007 at 12:49:43.

OverclockZone Member ngage_gunner's Avatar

ใช้ SB0100 อยู่เหมือนกันครับ เสียงแจ่มดีครับ ถ้าเทียบราคาแค่400 คุ้มมากๆๆ

Live ให้ลง driver ด้วยแล้ว ปรับตรงนี้

http://ccfiles.creative.com/manualdn...-Pack(ENG).exe

ส่วน CT4750 SB pci 128 เอาจริงๆ เสียงไม่ได้ต่างจาก live เลย

แค่มันทำได้แค่ ปรับ bass-sax

ถ้าใช้ กับ XP ทำงานได้แค่ 2channel

Winxp มองเห็นเอง แต่ปรับ bass-sax ไม่ได้ ต้องลง driver

Driver.. http://ccfiles.creative.com/manualdn...etupus_w2k.exe

รุ่นนี้ SB0090 เล่นยากไม่น่าเล่นใช่มั้ยครับ
    แล้วเอาdriverของlive 5.1 ลงแทนได้เปล่าครับ
    โหลดไม่ไหวจริงๆตั้ง 500MB

ขอบคุณมากๆๆๆนะครับ แนะนำละเอียดยิบเลยครับ

0090 มันลูกผีลูกคนครับ

ถ้าไม่ได้ แผ่น driver แท้มาด้วย นี่วุ่นครับ

ส่วน driver SB live ที่มีให้โหลดในเวป ใช้ลงกะ 0090 ไม่ได้

สมัยก่อนเมื่อนานมาแล้ว live กะ Audigy ใช้ CD แผ่นเดียวกัน

แต่พอมาหลังๆ ผมลองแล้วมันไม่ได้

พอดีผมมีdriverของlive 5.1 แผ่นแท้ครับ ลงแทนกันได้ไหมครับ
    ถามมากไปหรือปล่าวเนี่ย...เอิ๊กกๆๆๆๆ

OverclockZone Member hornetpc719's Avatar

Quote Originally Posted by battlecruiser View Post
    Live ให้ลง driver ด้วยแล้ว ปรับตรงนี้

http://ccfiles.creative.com/manualdn...-Pack(ENG).exe

ผมมี Live 5.1 SB0100 ตอนติดตั้ง วินXP ก็เจอไดรเวอร์แล้ว แต่เสียงดีกว่าAD885 ออนบอร์ดอย่างชัดเจนอยู่ แล้วตัวข้างบนคือลิงค์ไดรเวอร์ SB0100เฉพาะใช่มั๊ยครับจะดีกว่าไดรเวอร์ใน XPเยอะเปล่าครับ.. ลำโพงผมเป็นสเตริโอธรรมดา.. PHILIPS PC400

แล้วผมมี CT4730อยู่ 2ตัวแต่ไม่ได้ใช้เลยเพราะไม่มีไดรเวอร์ทั้ง XPและ ME ถ้ามีลิ้งค์ขอรบกวนช่วยลงให้หน่อยนะครับ.. ขอบคุณครับ..
    Last edited by hornetpc719; 26 May 2007 at 13:13:10.

ลองลงดูเลยครับ ถ้าไม่ได้มัน จะบอกเอง

>> อย่าลืมถอน driver เก่าๆออกให้หมดก่อน <<

ระวังด้วย ถ้า driver ตีกันมั่ว แล้วอะไรก็ช่วยไม่ได้นะ Driver cleaner ก็เอาไม่อยู่

และ Driver ที่ลงจากแผ่นมันก็บ้าบอจริงๆ ถ้าจะ Uninstall ต้องใช้แผ่นช่วย

ไม่สามารถ Uninstall จาก Add/remove progeam ใน controle pannel ได้

ไม่ลองดีกว่า เดี๋ยวdriverตีกัน ต้องformat hdd อีก
    ขอบคุณอีกครั้งครับผมที่ตอบ

Quote Originally Posted by hornetpc719 View Post
    ผมมี Live 5.1 SB0100 ตอนติดตั้ง วินXP ก็เจอไดรเวอร์แล้ว แต่เสียงดีกว่าAD885 ออนบอร์ดอย่างชัดเจนอยู่ แล้วตัวข้างบนคือลิงค์ไดรเวอร์ SB0100เฉพาะใช่มั๊ยครับจะดีกว่าไดรเวอร์ใน XPเยอะเปล่า8iy[.. ลำโพงผมเป็นสเตริโอธรรมดา.. PHILIPS PC400

แล้วผมมี CT4730อยู่ 2ตัวแต่ไม่ได้ใช้เลยเพราะไม่มีไดรเวอร์ทั้ง XPและ ME ถ้ามีลิ้งค์ขอรบกวนช่วยลงให้หน่อยนะครับ.. ขอบคุณครับ..

ลง Driver ตัวจริงอีกครังเลยครับ เสียงจะได้ดีขั้นอย่างชัดเจน

Driver Soundblaster Live ครับ ลงได้ทุกModel [SB live 24 Bit ไม่เกี่ยว]

ปกติ SB live ทุก model ยกเว้น พวก 0220 Winxp จะเห็นเอง

driver นี้มี โปรแกรมติดมาด้วยครบ [Audio HQ / SurroundMixer ]

http://ccfiles.creative.com/manualdn...etupus_w2k.exe

ส่วน ตระกูล Soundblaster PCI วินโดวก็เห็นเอง

มีแค่ CT4730 vibra 128 ที่ วินโดวมองไม่เห็นเอง

ลอง Driver นี้ครับ ลงได้ทุกวินโดว

http://ccfiles.creative.com/manualdn...vsV5_12_01.exe
    Last edited by battlecruiser; 26 May 2007 at 13:18:02.

OverclockZone Member hornetpc719's Avatar

ขอบคุณมากๆครับ...

ปล. ของ4730 ตัวนี้ SBPCI_WebDrvsV5_12_01 ที่ผมเพิ่งโหลดไปมันก็เป็นตัวเดียวกันกับที่ผมเคยมีอยู่นะครับ.. ผมเคยลงแล้วมันไม่ได้ทั้ง XPและ MEเลยครับ ไม่ทราบว่าจะวิธีลงที่ถูกต้องยังไงครับ..
    Last edited by hornetpc719; 26 May 2007 at 13:35:07.

Quote Originally Posted by hornetpc719 View Post
    ขอบคุณมากๆครับ...

ปล. ของ4730 ตัวนี้ SBPCI_WebDrvsV5_12_01 ที่ผมเพิ่งโหลดไปมันก็เป็นตัวเดียวกันกับที่ผมเคยมีอยู่นะครับ.. ผมเคยลงแล้วมันไม่ได้ทั้ง XPและ MEเลยครับ ไม่ทราบว่าจะวิธีลงที่ถูกต้องยังไงครับ..
    งั้นใช้ Winrar แยกไฟล์ แล้ว

ลงแบบ Manual

Quote Originally Posted by battlecruiser View Post
    งั้นใช้ Winrar แยกไฟล์ แล้ว

ลงแบบ Manual
    อ้อ... เพิ่งรู้ครับว่าใช้ rarได้ ข้างในมีไฟล์ setupจริงๆด้วยและไดรเวอร์ดิบๆ.. THK..
    Last edited by hornetpc719; 26 May 2007 at 14:36:00.

สวยดี
    Guest

Talking

Wallpaler สวยดี ขอได้ป่ะ

Quote Originally Posted by สวยดี View Post
    Wallpaler สวยดี ขอได้ป่ะ
    จัดให้

OverclockZone Member gOdaRT's Avatar

เง้อมีของแถม Wallpaper พิเศษแถมให้ด้วยแหะ

สวยดี
    Guest

Talking

จัดให้
    คุงคับ

OverclockZone Member Apest's Avatar

ทำ Review เลย

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks