overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 5 12345 LastLast
Results 1 to 20 of 83
    OverclockZone Member kessopha's Avatar

Thumbs up ไม่ได้ล่อเป้า แต่ทำไม Intel คะแนนสูงกว่า ทั้งๆ ที่รู้สึกว่า AMD เร็วกว่า

เห็นบททดสอบมากมาย มีแต่ คะแนน Intel พุ่งกระฉูด ราคาก็พุ่งเช่นเดียวกัน
    แต่ลองมองมาทางฝั่ง AMD คะแนนไม่พุ่ง แต่ความรู้สึกว่ามันแรง ซึ่งวัดค่าออกมาเป็นตัวเลข หรือคะแนนไม่ได้
    เคยใช้ สมพร 1.6 GHz รัน windows xp Ram 256 แล้วสบายๆ ไม่หน่วงเครื่อง วิ่ง 3 ขีดก็เข้า windows แล้ว
    แต่ลองเปลี่ยนมาใช้ intel celeron E1200 ลากไปเกือบ 10 ขีด เลยรู้สึกว่า AMD แรงกว่าทั้งๆ ที่คะแนน intel สูงกว่า

ไม่ใช่สองตัวนี้เท่านั้น แต่เท่าที่จับๆ ดูไม่ค่อยถูกชะตากับ Intel พอสมควร

ไม่รู้เป็นอะไรเหมือนกัน จับเครื่อง intel ทีไร รู้สึกว่ามันแรงสู้ amd ไม่ได้ (ความรู้สึกส่วนตัว)
    ที่บ้านตอนนี้ ก็มีแต่คอมที่เป็น AMD ตั้งแต่เครื่องพี่ เครื่อง น้อง เครื่อง ผม ถ้าพี่ให้จัด server ให้ ก็จะเล่น AMD อีกแหละ (บอร์ด intel ที่มี Raid แพงๆ ทั้งนั้น ) บอร์ด AMD 2,xxx ก็ซื้อได้แล้ว Chip 780 785 อะไรเงี้ย มี on board ด้วย
    ลองมองไปฝั่ง intel บอร์ดแต่ละตัว onboard แทบหาไม่ค่อยได้ (มีเหมือนกัน แต่ยาก) ต้องซื้อ VGA แยกต่างหาก ซึ่ง server นั้นไม่จำเป็นต้องมี VGA แยก เลย ไม่รู้จะซื้อไปทำกระป๋องอะไร

ร่ายมาซะยาว (อย่าเพิ่งว่าผม ว่าทำไมถึงคิดเช่นนี้ เพราะออกมาจากใจจริง) เลือด AMD ฝังอยู่ในใจ (ถ้าลง mac ได้ละ จะยิ่งรักขึ้นมากกว่านี้สุดๆ)
    สรุปแล้วในความคิดผม คะแนนสูงใช่ว่าจะวัดกันได้ทุกอย่าง แต่ลองมาสัมผัสซิแล้วจะรู้ถึงความแรง
    งบนิดหน่อยก็ได้เครื่องแรงๆ รัน games หนักๆ ได้สบาย หุหุ
    Last edited by kessopha; 5 Nov 2009 at 08:30:44.

OverclockZone Member goonanza01's Avatar

สถาปัตยกรรม cpu มันต่างกัน ดีคนละแบบครับ ถ้าใช้งานบ้านๆ AMD คล่องกว่า จากการใช้งานจริง

OverclockZone Member kang2005's Avatar
    โรงพยาบาลเชียงแสน จ.เชียงราย 08-8259-0246

คนเขียนโปรแกรม

มันใช้ อินเทลเขียนครับ

OverclockZone Member kessopha's Avatar

Quote Originally Posted by kang2005 View Post
    คนเขียนโปรแกรม

มันใช้ อินเทลเขียนครับ
    นั่นสิ ทั้งๆ ใช้ intel เขียน แต่ amd แรงกว่า งง มั้ยล่ะ

OverclockZone Member numetal's Avatar

เพราะว่า CPU มันสร้างมาสำหรับไว้ใช้งานในโลกความจริง

ไม่ได้เอาไว้ทดสอบคะแนนไว้อวดกันครับ

OverclockZone Member ronado17's Avatar

Quote Originally Posted by numetal View Post
    เพราะว่า CPU มันสร้างมาสำหรับไว้ใช้งานในโลกความจริง

ไม่ได้เอาไว้ทดสอบคะแนนไว้อวดกันครับ

OverclockZone Member XP_armor's Avatar
    ผมมาซ่อมแอร์ครับ

เรื่องแบบนี้จะไปคิดอะไรมากล่ะครับ

ปล่อยวางบ้างก็ได้...

CPU ก็เหมือนคนแหละครับ จะเอาอะไรมาวัดกันล่ะ

สมัยเรียนน่ะ เมื่อ 3 ปีก่อน มันมีเรียนวิชา IT เรียนเกี่ยวกับ MS Office และ Dream Waver (เรียน นิติ นะ)

ผมไม่อยากจะคุยนะครับ (คุยหน่อยเหอะ)

อาจารย์มอบหมายงานมาให้ส่ง

เพื่อนๆผมบางคนทำอะไรไม่เป็นเลย ต้องมาให้ผมบอกให้ผมสอน บางคนถึงขนาดขอให้ผมทำงานให้ก็มี

แต่พอสอบมันเป็นทฤษฎีข้อกา ซึ่งเน้นคนที่จำปุ่ม ชื่อปุ่มต่างๆ ได้

สอบออกมา ผมได้ B+ ครับ

เพื่อนๆ ผมที่ลอกๆผมตอนทำงาน กับพวกที่ขอให้ผมทำให้ เขาได้ A กันหมดเลยครับ

ว่าง่ายๆ ก็คือ ถ้าตัดที่ Mean ผมก็ตก Mean ล่ะครับ (พวกนั้นยังมาเยาะเย้ยผมอยู่เลยว่า ทำไมได้แค่ B ล่ะ)

แต่ผมก็ไม่แคร์สื่อนะ ของดีอยู่กับตัว เพราะถ้ามี อาจารย์ให้ทำรายงานมา พวกนั้นก็ทำไม่ได้อยู่ดี เชื่อดิครับ

เรื่องที่ผมเล่าก็ต้องการจะสื่อว่า CPU น่ะ ปั่นคะแนนได้สูงๆ ก็ดูดี

แต่ถ้าเอามาเล่นเกมส์ที่เราเล่นประจำแล้วมันไม่ได้ดังใจล่ะ เราจะคิดยังไงล่ะครับ

ฉะนั้น ไม่ต้องสนคะแนน อย่าคิดมาก ใช้ได้เป็นพอครับ...

OverclockZone Member championrpg's Avatar

จะกี่หน้าน่อ - -'

OverclockZone Member Talent`aOn's Avatar

ใช้ intel อยู่กำลังจะไปลอง AMD เอิ๊กกก

WhoAmI's Avatar
    MahaSaraKham Free EMS

เมื่อก่อน AMD ตลอด แต่เปลี่ยนเป็นอินเทลนานมากแล้ว ตอนนี้กำลังกลับไป AMD แล้วครับ อิอิ

OverclockZone Member HomeAudioSystem's Avatar
    คลองสาม คลองหลวง

มันอยู่ที่ความรู้สึกครับ

บางคนใช้AMD ก็เปลี่ยนไปintel
    บางคนใช้intel ก็กลับไปAMD

ตอนสมัยก่อนที่ผมจะเปลี่ยนจากQ8400 เป็น 955BE แล้วผมก็จะขายตัวเก่าขาย มีท่านนึงโทรมาซื้อบอร์ดผม(EP45T-UD3R) เค้าถามผมว่าจะไปเล่นตัวไหน ผมบอกจะเล่นAMD เค้าก็บอกว่าไม่แรงหรอก ผมเคยเล่นแล้วตอนนี้จะเล่นintelอยู่ พอผมขายทุกอย่างหมด แล้วได้มาสัมผัส 955BEเดิมๆไม่oc บอกเลยว่าความรู้สึกเหมือนเล่น(หมายถึงตอนเข้าวินโด้เปิดเน็ตเปิดโปรแกรมเยอะๆ) Q8400@3.6เลย แต่เล่นเกมเฟรมสู้Q8400@3.6ไม่ได้เท่านั้น จากนั้นผมลองoc955BEโดยเพิ่มตัวคูณอยางเดียว ได้3.6 ความรู้สึกไม่ต่างกับใช้เดิมๆเลยครับ ไม่เข้าใจเหมือนกัน ก็ยังงงๆอยู่ ว่าตรูจะเปลี่ยนทำไม เสียดายเงินมากๆ กูเลยต้องไปถอยi5มา เครื่องเก่าให้น้องไป ส่วนi5 ผมก็พอใจในระดับหนึ่ง อนาคตก็คงเปลี่ยนอีก

สรุป มันอยู่ที่ความพอใจของแต่ละคนครับ เหมือนขับVIGO กับDmax มีดีบ้างไม่ดีบ้างคนละด้านกันไป

OverclockZone Member SoulEater's Avatar
    ประเวศ สวนหลวง กทม จ้า

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=604880

อ่านไว้ เสริม ความรู้

OverclockZone Member PUMPKINBIG's Avatar
    ท่าน้ำนนท์-เมืองทองธานี-บางปู

ผมซื้อตัวที่มันถูกครับ AMD ดันถูก+แรงสมราคาซะนี่ อิอิ

OverclockZone Member Khow's Avatar

Quote Originally Posted by XP_armor View Post
    เรื่องแบบนี้จะไปคิดอะไรมากล่ะครับ
    ปล่อยวางบ้างก็ได้...
    CPU ก็เหมือนคนแหละครับ จะเอาอะไรมาวัดกันล่ะ
    สมัยเรียนน่ะ เมื่อ 3 ปีก่อน มันมีเรียนวิชา IT เรียนเกี่ยวกับ MS Office และ Dream Waver (เรียน นิติ นะ)
    ผมไม่อยากจะคุยนะครับ (คุยหน่อยเหอะ)
    อาจารย์มอบหมายงานมาให้ส่ง
    เพื่อนๆผมบางคนทำอะไรไม่เป็นเลย ต้องมาให้ผมบอกให้ผมสอน บางคนถึงขนาดขอให้ผมทำงานให้ก็มี
    แต่พอสอบมันเป็นทฤษฎีข้อกา ซึ่งเน้นคนที่จำปุ่ม ชื่อปุ่มต่างๆ ได้
    สอบออกมา ผมได้ B+ ครับ
    เพื่อนๆ ผมที่ลอกๆผมตอนทำงาน กับพวกที่ขอให้ผมทำให้ เขาได้ A กันหมดเลยครับ
    ว่าง่ายๆ ก็คือ ถ้าตัดที่ Mean ผมก็ตก Mean ล่ะครับ (พวกนั้นยังมาเยาะเย้ยผมอยู่เลยว่า ทำไมได้แค่ B ล่ะ)
    เข้าใจครับผมก็โดน วิชาคอมได้ B+ แต่ถ้าเป็นส่วนวัตถุประสงค์รายวิชาผมผ่านหมดเพราะทำได้ตามวัตถุประสงค์หมด
    แต่พวกได้ A ทำลิงค์เอกสารจากอีกอันไปอีกอันยังไม่ได้เลย (ถ้าผมเป็นคนสอนผมให้มันติด F เลยล่ะ)
    ปล.รุ่นหลังๆมีการดัดหลังสอบ LAB ด้วยพวกให้คนอื่นทำงานให้ไม่ได้Aแน่ๆ
    แต่เสียดายปีผมสอบไม่ออก code HTML ปีถัดมาออกเฉย ถ้าออกปีผมสอบล่ะจะสะใจมาก
    พวกที่ได้ A เหลือแค่ C แน่ๆ

OverclockZone Member olecom's Avatar
    วิศวกรรมอิเล็กทรอนิกส์๋ เทคโนหนองใหญ่ ขอนแก่น

ความรู้สึกมันต่างกันนะ

OverclockZone Member marguy3412's Avatar
    COMPUTER ENGINEERING VII : NARESUAN UNIVERSITY

Quote Originally Posted by kessopha View Post
    เห็นบททดสอบมากมาย มีแต่ คะแนน Intel พุ่งกระฉูด ราคาก็พุ่งเช่นเดียวกัน
    แต่ลองมองมาทางฝั่ง AMD คะแนนไม่พุ่ง แต่ความรู้สึกว่ามันแรง ซึ่งวัดค่าออกมาเป็นตัวเลข หรือคะแนนไม่ได้
    เคยใช้ สมพร 1.6 GHz รัน windows xp Ram 256 แล้วสบายๆ ไม่หน่วงเครื่อง วิ่ง 3 ขีดก็เข้า windows แล้ว
    แต่ลองเปลี่ยนมาใช้ intel celeron E1200 ลากไปเกือบ 10 ขีด เลยรู้สึกว่า AMD แรงกว่าทั้งๆ ที่คะแนน intel สูงกว่า

ไม่ใช่สองตัวนี้เท่านั้น แต่เท่าที่จับๆ ดูไม่ค่อยถูกชะตากับ Intel พอสมควร

ไม่รู้เป็นอะไรเหมือนกัน จับเครื่อง intel ทีไร รู้สึกว่ามันแรงสู้ amd ไม่ได้ (ความรู้สึกส่วนตัว)
    ที่บ้านตอนนี้ ก็มีแต่คอมที่เป็น AMD ตั้งแต่เครื่องพี่ เครื่อง น้อง เครื่อง ผม ถ้าพี่ให้จัด server ให้ ก็จะเล่น AMD อีกแหละ (บอร์ด intel ที่มี Raid แพงๆ ทั้งนั้น ) บอร์ด AMD 2,xxx ก็ซื้อได้แล้ว Chip 780 785 อะไรเงี้ย มี on board ด้วย
    ลองมองไปฝั่ง intel บอร์ดแต่ละตัว onboard แทบหาไม่ค่อยได้ (มีเหมือนกัน แต่ยาก) ต้องซื้อ VGA แยกต่างหาก ซึ่ง server นั้นไม่จำเป็นต้องมี VGA แยก เลย ไม่รู้จะซื้อไปทำกระป๋องอะไร

ร่ายมาซะยาว (อย่าเพิ่งว่าผม ว่าทำไมถึงคิดเช่นนี้ เพราะออกมาจากใจจริง) เลือด AMD ฝังอยู่ในใจ (ถ้าลง mac ได้ละ จะยิ่งรักขึ้นมากกว่านี้สุดๆ)
    สรุปแล้วในความคิดผม คะแนนสูงใช่ว่าจะวัดกันได้ทุกอย่าง แต่ลองมาสัมผัสซิแล้วจะรู้ถึงความแรง
    งบนิดหน่อยก็ได้เครื่องแรงๆ รัน games หนักๆ ได้สบาย หุหุ
    นอกเรื่องหน่อย ท่านทำกล่องกีต้า กล่องคีย์บอร์ดอัดลูกฟูกได้ไหมครับ ผมสนใจ

OverclockZone Member kingmax's Avatar

มันดีคนละแบบ แล้วแต่งานแล้วแต่การใช้งาน

ดัน

OverclockZone Member littlefish's Avatar

ทดสอบไม่ตรงกับความถนัดมั้งครับ..อิอิ..

ประมาณว่าออกสอบไม่ตรงกับที่อ่านมา..อะไรทำนองนั้น..

OverclockZone Member oaokm's Avatar
    พันทิพงามวงวาน์ ไทย

คลายๆ แท่งประหยัดน้ำมัน NP Faster เปล่า

Page 1 of 5 12345 LastLast

Bookmarks

Bookmarks