Announcement

Collapse
No announcement yet.

ไม่ได้ล่อเป้า แต่ทำไม Intel คะแนนสูงกว่า ทั้งๆ ที่รู้สึกว่า AMD เร็วกว่า

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by kessopha View Post
    เห็นบททดสอบมากมาย มีแต่ คะแนน Intel พุ่งกระฉูด ราคาก็พุ่งเช่นเดียวกัน
    แต่ลองมองมาทางฝั่ง AMD คะแนนไม่พุ่ง แต่ความรู้สึกว่ามันแรง ซึ่งวัดค่าออกมาเป็นตัวเลข หรือคะแนนไม่ได้
    เคยใช้ สมพร 1.6 GHz รัน windows xp Ram 256 แล้วสบายๆ ไม่หน่วงเครื่อง วิ่ง 3 ขีดก็เข้า windows แล้ว
    แต่ลองเปลี่ยนมาใช้ intel celeron E1200 ลากไปเกือบ 10 ขีด เลยรู้สึกว่า AMD แรงกว่าทั้งๆ ที่คะแนน intel สูงกว่า

ไม่ใช่สองตัวนี้เท่านั้น แต่เท่าที่จับๆ ดูไม่ค่อยถูกชะตากับ Intel พอสมควร

ไม่รู้เป็นอะไรเหมือนกัน จับเครื่อง intel ทีไร รู้สึกว่ามันแรงสู้ amd ไม่ได้ (ความรู้สึกส่วนตัว)
    ที่บ้านตอนนี้ ก็มีแต่คอมที่เป็น AMD ตั้งแต่เครื่องพี่ เครื่อง น้อง เครื่อง ผม ถ้าพี่ให้จัด server ให้ ก็จะเล่น AMD อีกแหละ (บอร์ด intel ที่มี Raid แพงๆ ทั้งนั้น ) บอร์ด AMD 2,xxx ก็ซื้อได้แล้ว Chip 780 785 อะไรเงี้ย มี on board ด้วย
    ลองมองไปฝั่ง intel บอร์ดแต่ละตัว onboard แทบหาไม่ค่อยได้ (มีเหมือนกัน แต่ยาก) ต้องซื้อ VGA แยกต่างหาก ซึ่ง server นั้นไม่จำเป็นต้องมี VGA แยก เลย ไม่รู้จะซื้อไปทำกระป๋องอะไร

ร่ายมาซะยาว (อย่าเพิ่งว่าผม ว่าทำไมถึงคิดเช่นนี้ เพราะออกมาจากใจจริง) เลือด AMD ฝังอยู่ในใจ (ถ้าลง mac ได้ละ จะยิ่งรักขึ้นมากกว่านี้สุดๆ)
    สรุปแล้วในความคิดผม คะแนนสูงใช่ว่าจะวัดกันได้ทุกอย่าง แต่ลองมาสัมผัสซิแล้วจะรู้ถึงความแรง
    งบนิดหน่อยก็ได้เครื่องแรงๆ รัน games หนักๆ ได้สบาย หุหุ
    นอกเรื่องหน่อย ท่านทำกล่องกีต้า กล่องคีย์บอร์ดอัดลูกฟูกได้ไหมครับ ผมสนใจ

Comment

มันดีคนละแบบ แล้วแต่งานแล้วแต่การใช้งาน

Comment

ดัน

Comment

ทดสอบไม่ตรงกับความถนัดมั้งครับ..อิอิ..

ประมาณว่าออกสอบไม่ตรงกับที่อ่านมา..อะไรทำนองนั้น..

Comment

คลายๆ แท่งประหยัดน้ำมัน NP Faster เปล่า

Comment

HT เค้าดีจริงๆ อัตตราการตอบสนองดีกว่า

Comment

เครื่องแรกของผมก็ intel
                2.amd
                3.amd
                และก็เครื่องสุดท้ายก็
                4.AMD
                คุ้มค่ากับเงินที่จ่ายไป
                1GB PCIe ATi 4670 (DDR3,TD) Asus

Comment

ไม่รู้นะครับ วัดจากความรู้สึก เคยใช้Intelอยู่ สมัย pentium 4 3Gh ความรู้สึกที่ใช้ มันไม่ค่อยลื่นไหลเท่าไหร่นะ
                  แต่อีกเครื่องใช้Sampron2300+ 1.6Gh รู้สึกว่าลื่นกว่าเยอะเลย
                  ไม่ได้ล่อนะครับพูดจริงๆ หลังจากintel p4 3Gh เครื่องนั้นแล้ว ผมก็ใช้AMDมาถึงบัดเดี๋ยวนี้

ถ้าจะวัดจากคะแนน สู้วัดจากความรู้สึกที่ใช้จริงๆดีกว่า
                  ไครจะว่ายังไงก็ช่าง ผมไม่ได้ซื้อคอมมาวัดคะแนนแข่งกัน ผมซื้อมาทำงาน
                  Last edited by beezajungka; 5 Nov 2009, 11:48:00.

Comment

เครื่องแรกผม Intel ตอนนั้นเพิ่งรู้จักแค่ Intel พอได้สัมผัสเครื่องที่สอง AMD เครื่อง 3 4 5 6 7 เป็น AMD หมดเลยครับ.....

Comment

ตามนั้นครับผมก็ใช้ AMD ประจำ พี่ที่ทำงานผมยังบอกว่ามันร้อยอยู่เลย โค ต ร โบ เลยครับ
                      ซื้อมาใช้ครับ ไม่ได้เอามาโชว์

Comment

Originally posted by XP_armor View Post
                        เรื่องแบบนี้จะไปคิดอะไรมากล่ะครับ

ปล่อยวางบ้างก็ได้...

CPU ก็เหมือนคนแหละครับ จะเอาอะไรมาวัดกันล่ะ

สมัยเรียนน่ะ เมื่อ 3 ปีก่อน มันมีเรียนวิชา IT เรียนเกี่ยวกับ MS Office และ Dream Waver (เรียน นิติ นะ)

ผมไม่อยากจะคุยนะครับ (คุยหน่อยเหอะ)

อาจารย์มอบหมายงานมาให้ส่ง

เพื่อนๆผมบางคนทำอะไรไม่เป็นเลย ต้องมาให้ผมบอกให้ผมสอน บางคนถึงขนาดขอให้ผมทำงานให้ก็มี

แต่พอสอบมันเป็นทฤษฎีข้อกา ซึ่งเน้นคนที่จำปุ่ม ชื่อปุ่มต่างๆ ได้

สอบออกมา ผมได้ B+ ครับ

เพื่อนๆ ผมที่ลอกๆผมตอนทำงาน กับพวกที่ขอให้ผมทำให้ เขาได้ A กันหมดเลยครับ

ว่าง่ายๆ ก็คือ ถ้าตัดที่ Mean ผมก็ตก Mean ล่ะครับ (พวกนั้นยังมาเยาะเย้ยผมอยู่เลยว่า ทำไมได้แค่ B ล่ะ)

แต่ผมก็ไม่แคร์สื่อนะ ของดีอยู่กับตัว เพราะถ้ามี อาจารย์ให้ทำรายงานมา พวกนั้นก็ทำไม่ได้อยู่ดี เชื่อดิครับ

เรื่องที่ผมเล่าก็ต้องการจะสื่อว่า CPU น่ะ ปั่นคะแนนได้สูงๆ ก็ดูดี

แต่ถ้าเอามาเล่นเกมส์ที่เราเล่นประจำแล้วมันไม่ได้ดังใจล่ะ เราจะคิดยังไงล่ะครับ

ฉะนั้น ไม่ต้องสนคะแนน อย่าคิดมาก ใช้ได้เป็นพอครับ...

Comment

นี่ไงทำไมคะแนนสูงกว่า

Comment

ผล test ของอินเทล มันก็ใช้วิชามารในคำสั่งลงไปทำให้ผลที่ได้ออกมาดีกว่า อย่างที่เวบแบไต๋เขาเคยพูดไว้ในกระทู้อันนึง ทั้งๆที่จริงๆการใช้งานจริงๆ น่าจะบ่งบอกถึงศักยภาพที่แท้จริงมากกว่า
                            ที่อินเทลมันครองตลาดก็คงไม่ได้มาจากสิ่งที่เป็นส่วนดีทั้งหมดหรอก

Comment

ใช้ AMD แล้ว รู้สึกว่าตัวเองเกรียนดีครับ เหมือนพวกนอกคอกดี คะนงคะแนน ไม่ค่อยสน อิอิ

Comment

ก็แค่คะแนน

Comment

Working...
                                X