overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 18 of 18
    OverclockZone Member vonbin's Avatar
    ทำเนียบขาว ชั้น 2 ห้องที่ 3 ทางขวามือ ประตูห้องสีฟ้า

Default อยากจะทำห้องโฮมเธียร์เตอร์เเต่ไม่รู้จะเรื่มต้นยังไง รบกวนผู้รู้ให้คำเเนะนำหน่อย ครับ

จะถามว่าจะเรื่มต้นยังไงดี คืออยากทราบว่าห้องนี้จะต้องจัดวางยังไง เเล้วผนังนี้ต้องเป็นผนังเเบบไหน

เห็นคนบอกว่าต้องใช้ผนังเเบบเก็บเสียงเวลาดูหนังฟังเพลง เสียงมันจะได้ไม่สะท้อนหรือก้อง นี้ไม่ทราบว่าเป็นผนังเเบบไหน คับ ช่วยเเนะนำทีขอเเบบไม่เเพงมากอะ ครับ

OverclockZone Member m-1's Avatar

แนะนำให้ไปซื้อฟองน้ำมาติดผนัง หาได้ที่ร้านณัฐพงษ์แซลแอนด์เซอร์วิสริมคลองหลอดมาบุผนัง มีหลายแบบให้เืืืลือกและไม่แพง(แผ่นนึงไม่กี่ร้อย) แล้วก็พรมปูพื้นซัก 1.2*2 ม.ถ้างบไม่เยอะเนื้อแน่น ๆ หน่อย พันกว่าบาทกระมัง แค่นี้พอแล้ว ถ้างบประหยัด ตำแหน่งติดตั้งก็ลองเปิดหนัง , เพลง แล้วก็เลื่อนหาจุดไปเรื่อย ๆเดี๋ยวก็เจอจุดพอดี จบ..... ลงทุนประมาณไม่น่าจะเิกิน 3 พัน แล้วแต่ห้องสะท้อนเสียงมาก หรือ น้อย

TroRuwA
    Guest

ถาดไข่กระดาษก็ใช้ดีนะ

OverclockZone Member TSP024's Avatar

Lightbulb

555
    เพื่อ Pro1 กะ H-500d เนี๊ยะน๊ะ
    (จิงป่าว)

พ่อเทพบุตรของพี่.....
    Last edited by TSP024; 5 Nov 2009 at 16:06:59.

OverclockZone Member JO's Avatar

ถ้าจะเอาแค่กันเสียงสะท้อนในห้องก็ซื้อยิปซั่มซับเสียงอะ

แต่ถ้าจะเอาแบบไม่ให้เสียงออกข้างนอกต้องทำกำแพง 2ชั้น

OverclockZone Member noomkorat's Avatar
    Nakronrajchasima

Quote Originally Posted by vonbin View Post
    จะถามว่าจะเรื่มต้นยังไงดี คืออยากทราบว่าห้องนี้จะต้องจัดวางยังไง เเล้วผนังนี้ต้องเป็นผนังเเบบไหน

เห็นคนบอกว่าต้องใช้ผนังเเบบเก็บเสียงเวลาดูหนังฟังเพลง เสียงมันจะได้ไม่สะท้อนหรือก้อง นี้ไม่ทราบว่าเป็นผนังเเบบไหน คับ ช่วยเเนะนำทีขอเเบบไม่เเพงมากอะ ครับ
    ไม่แพงนี่คงต้องถามว่าไม่เกินเท่าไรบาท
    ขนาดห้อง กXยXส
    ผนังเดิมเป็น ปูน ไม้ หรือยิบซัม
    พื้นเป็น ปูน กระเบื้องหรือปูพรม
    ฝ้าเพดาน เป็นคอนกรีตหรือยิบซัม
    ระบบที่มีอยู่แล้ว ทั้งภาพและเสียง ขนาดลำโพง
    เฟอร์นิเจอร์ที่มีอยู่แล้ว

ทุกสิ่งมีผลต่อเสียงทั้งนั้น
    รูป รูป

OverclockZone Member vonbin's Avatar
    ทำเนียบขาว ชั้น 2 ห้องที่ 3 ทางขวามือ ประตูห้องสีฟ้า

ตอบ #6 คือ ผมกำลังจะต่อเติมบ้านโดยสร้างห้องใหม่มาอีกห้องนึง ที่นี้เลยอยากทราบว่าห้องเนี้ย ควรสร้างยังดีให้เสียงมันเก็บเสียงไม่ไปรบกวนข้างบ้าน เสียงไม่ก้องไม่สะท้อนอะไรเเบบนี้อะ เเบบว่าจะก่อกำเเพงเเบบไหนใช้อะไรบุผนังห้องดี

ห้องผมยังไม่ได้วัดเเต่ก็ไม่ได้ใหญ่มาก ดูคราวๆ กว้าง 5 ม. ยาว 7 ม.

ส่วนงบเอาไม่เกิน 50000 บาท เเต่ถ้าถูกกว่าหน่อยก็ดี คับ ไม่ต้องเเบบเทพมากก็ได้ขอให้ดีในระดับนึงก็ำพอใจเเล้ว

OverclockZone Member shifu's Avatar

มันแยกออกเป็นสองกรณีครับ

คือกันเสียงออกไปข้างนอกห้อง กะ ลดเสียงสะท้อนภายในห้อง

มันตกแต่งกันคนละแบบ คนละ วัสดุเลยครับ

ถ้ากันเสียงออกก็ต้องทำผนังสองชั้นครับ ประตูก็สองชั้นเหมือนกัน

ลองอ่านอันนี้ครับ
    http://forum.thaidvd.net/index.php?showtopic=56880

ผมอ่านมานานละ แต่มันกันได้ตามงบครับ
    ยังแยกออกเป็นกันเสียง กลาง กะเสียงสูง กะกันเสียงย่านต่ำ หรือเสียงเบสอีกนะครับ

จากพื้นที่ ผมว่าเกินงบแน่ครับ พื้นที่มันใหญ่พอสมควรเลยละครับ

OverclockZone Member kengJA's Avatar

เมื่อวานโพสไว้หายไปไหนเนี้ย หมดเนี้ย
    พิมพ์สะยาวเสียดาย

ย่อให้อีกรอบ
    ใช้ฉนวนสองชั้น
    ชั้นแรกฉนวนกั้นเสียง
    ชั้นสองฉนวนกันเสียงสะท้อน (หรือใช้ผ้าม่านหนา ๆ แทนก็ได้)

ติดตั้งง่ายทากาวแล้วติดกับผนังได้เลย เหมือนติดวอลเปเปอร์

OverclockZone Member

ไปที่ณัทพงษ์นะครับ มีฟองน้ำหน้าตาเหมือน ดีฟฟิวเซอร์ ขายไม่แพงด้วย

ขอบคุณที่คห.คับ ที่ให้ข้อมูลจะรับฟังเป็นเเนวทาง

OverclockZone Member noomkorat's Avatar
    Nakronrajchasima

ตามงบที่มีก็ทำได้ในระดับหนึ่ง คงต้องมาเน้นลงมือด้วยตัวเอง เลือกแหล่งซื้อของเอง ใช้เวลามากขึ้น
    เครื่องมือช่างบางตัวราคาถูกมาก คุ้ม แม้จะใช้ครั้งเดียวก็ตาม เช่นสว่านจากจีน หากต้องทำผนังยิบซัมคงจำเป็นให้ร้านที่สามารถตัดให้เราตามแบบ
    ลองถ่ายรูปห้องที่จะปรับปรุงมาให้ชมหน่อย เผื่อจะรับใช้ได้

Quote Originally Posted by noomkorat View Post
    ตามงบที่มีก็ทำได้ในระดับหนึ่ง คงต้องมาเน้นลงมือด้วยตัวเอง เลือกแหล่งซื้อของเอง ใช้เวลามากขึ้น
    เครื่องมือช่างบางตัวราคาถูกมาก คุ้ม แม้จะใช้ครั้งเดียวก็ตาม เช่นสว่านจากจีน หากต้องทำผนังยิบซัมคงจำเป็นให้ร้านที่สามารถตัดให้เราตามแบบ
    ลองถ่ายรูปห้องที่จะปรับปรุงมาให้ชมหน่อย เผื่อจะรับใช้ได้
    อ๋อ รูปห้องไม่มี คือ ผมจะสร้างห้องมาใหม่อีก 1 ห้องเลย ซึ่งตอนนี้กำลังหาข้อมูลพวกโครงสร้างห้องอยู่ว่าควรทำยังไงพวก ผนัง หน้าต่าง ประตู อะไรอย่างนี้อะ คับ กลัวโง่ๆไปจ้างช่างมาทำเเล้วจะโดนฟันเเละจะไม่ได้เเบบที่เราต้องการ

OverclockZone Member TSP024's Avatar

Lightbulb

เวลาห้องเสร็จ อย่าลืมพาน้อง ๆ ไปร้องเพลงด้วยนะ
    (เดี๋ยวไปแจมด้วย) เผื่อระบบเสียงจะออกมาแบบ เหมือนน้อง ๆ มาร้องตรงหน้า

OverclockZone Member newsgau's Avatar

ตามท่าน m-1 ไปยาวๆ เลยครับ ท่านนี้เค้าหมดมาเยอะแล้วครับ

Quote Originally Posted by vonbin View Post
    อ๋อ รูปห้องไม่มี คือ ผมจะสร้างห้องมาใหม่อีก 1 ห้องเลย ซึ่งตอนนี้กำลังหาข้อมูลพวกโครงสร้างห้องอยู่ว่าควรทำยังไงพวก ผนัง หน้าต่าง ประตู อะไรอย่างนี้อะ คับ กลัวโง่ๆไปจ้างช่างมาทำเเล้วจะโดนฟันเเละจะไม่ได้เเบบที่เราต้องการ
    ถ้าจะกันเสียงต้องทำผนังสองชั้นค่ะ
    แล้วค่อยปรับอะคูสติกในห้องด้วยผนังซับเสียงอีกทีนึงค่ะ หรืออุปกรณ์อื่นอย่างพรม หรือผ้าม่าน

ส่วนวัสดุที่จะใช้ทำโครงสร้าง มีผลเหมือนกันค่ะ
    ทำงานด้านนี้อยู่พอดีอ่ะค่ะ มีอะไรสอบถามได้นะคะ

OverclockZone Member cynical's Avatar

ผมก็จะทำเหมือนกัน

ไหนๆก็ไหนๆละขอถามในนี้เลยละกัน

ตอนนี้ผมมีห้องละ เป็นพนังปูน 3.5x6x4

คือผมจะทำยิบซัมอีกชั้นนึงด้านใน หนาประมาณ 10 cm แล้วใส่ผ้าม้าน พอจะ ok ไหมครับ

ตรงระหว่าง พนังปูน กับ ยิบซัม ต้องเว้นช่องลม 1 cm ด้วยหรือเปล่าในช่องลมต้องใส่วัสดุอะไรไหม

ในส่วนของประตูกระจกต้องหนาขนาดไหนครับ ค่าประตูแพงเอาเรื่องเหมือนกัน

Quote Originally Posted by cynical View Post
    ผมก็จะทำเหมือนกัน

ไหนๆก็ไหนๆละขอถามในนี้เลยละกัน

ตอนนี้ผมมีห้องละ เป็นพนังปูน 3.5x6x4

คือผมจะทำยิบซัมอีกชั้นนึงด้านใน หนาประมาณ 10 cm แล้วใส่ผ้าม้าน พอจะ ok ไหมครับ

ตรงระหว่าง พนังปูน กับ ยิบซัม ต้องเว้นช่องลม 1 cm ด้วยหรือเปล่าในช่องลมต้องใส่วัสดุอะไรไหม

ในส่วนของประตูกระจกต้องหนาขนาดไหนครับ ค่าประตูแพงเอาเรื่องเหมือนกัน

สำหรับผนังแนะนำให้ใช้แผ่นซีเมนต์บอร์ดหนา 12 mm ค่ะ แล้วใช้โครงคร่าวขนาด 3 นิ้วเป็นไม้ เว้นช่องอากาศ 1 นิ้ว ภายในใช้วัสดุซับเสียงติดกับผนังปูน .............. อันนี้สำหรับผนังกันเสียง นะคะ

แต่สำหรับเสียงก้องเสียงสะท้อนในห้อง หากเป็นผ้าม่านก็ช่วยได้นิดหน่อยค่ะ แต่ไม่ดีเท่าที่ควร ถ้าสงสัยสอบถามได้นะคะ เผื่อต้องการข้อมูลอื่นเพิ่มเติมอ่ะค่ะ

Bookmarks

Bookmarks