Announcement

Collapse
No announcement yet.

เราสามารถเอา PSU 2 ตัวมาพ่วงกันเพิ่ม watt ได้มั้ยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เราสามารถเอา PSU 2 ตัวมาพ่วงกันเพิ่ม watt ได้มั้ยครับ

มีใครพอมีความรู้ทางด้านไฟฟ้า ช่วยชี้แนะด้วยครับ เราสามารถเอา PSU 2 ตัวมาพ่วงกันจ่ายไฟให้คอมเราได้มั้ย แล้ว watt จะเพิ่มขึ้นมั้ยครับ ในกรณีทำได้ไม่ทราบว่าจำเป็นต้องใช้ PSU สเปกเดียวกันรุ่นเดียวกันหรือมั้ย แล้วใช้อะไรเป็นตัวพ่วงเข้าหากัน ข้อดีข้อเสียของการพ่วงกันทำงานเป็นอย่างไรบ้าง ขอบคุณครับ

ทําได้ ครับ ไม่ว่าตัวใหนๆ มาแจมกันก็ได้หมด watt เพิ่มขึ้นแน่นอน

ส่วนการเชื่อมนั้น ต้องเอาสาย เขียว ดํา ที่ 20 - 24 pin มาตัดต่อเข้าหากันทั้ง 2 ตัวแล้วเปิดเครื่องมันก็จะสั่งให้ 2 ตัวทํางาน

Comment

หรือไม่อยากตัดต่อ ให้เอาตัวนึงจ่ายเข้าบอดร์ 20 - 24 pin ตามปกติ แล้วเอาอีกตัวจ่ายพวกพัดลม hdd ได้ครับ

โดยตัวที่ต่อเข้าพัดลม และ hdd ให้จั้ม สายไฟ สีเขียน เข้าไปหา สีดํา

Comment

ต่อได้ครับ ทำตามด้านบนเลย ผมว่าประหยัดงบดีนะ เอาpsu 600w กากๆ ราคาซัก500บาท บาทต่อเข้าการ์ดจอแรงๆ
        ตัวเดียวเลย 600w กากๆ จ่ายจริงน่าจะได้ 400w+ขึ้นไป การ์ดจอที่ฟลูโหลดประมาณ 400w นี่ก็แทบจะไม่มี
        เพราะดูรีวิว 5850 ฟลูยังไม่ถึง 300เลย

Comment

ขอบคุณครับ แล้วในกรณีอยากให้เปิดติดพร้อมกัน โดยไม่มีการบัดกรีสายให้หมดประกัน พอมีวิธีมั้ยครับ

Comment

ไม่น่าจะได้ น่ะแบบไม่ต้องบัคกรี

Comment

มีตัวแปลงช่องจ่ายไฟ ที่ฝั่งนึงเป็นตัวรับแบบเมนบอร์ดอีกฝั่งเป็นตัวเสียบแล้วมีสายไฟวายช่อง 20-24 แล้ววายไปหาอีกลูกไม่มีขายหรอครับ ผมละกลัวระเบิดจริงๆ เอิ้กๆ แต่เสียดาย มี bz650 watt 2 ลูก อยากเล่น 295x2 หาวิธีอยู่ครับ

Comment

มันไม่ได้เพิ่มวัตต์ครับ แต่มันเป็นการแบ่งภาระการจ่ายไฟครับ สมมุต 500w 2ตัว

มันก็ยังคือ 500w แต่แค่แยกกันจายไฟครับ

แต่จะรับค่าไฟที่เพิ่มขึ้นไหวไหมเอ่ย เพราะมันกินไฟกว่าตัวเดียวในวัตต์ที่เท่ากันอยู่แล้ว

Comment

http://www.overclockzone.com/pod/%5B...MOD/index2.htm ---- ไอเดียบรรเจิด

Comment

Originally posted by 5-zigen View Post
                    มันไม่ได้เพิ่มวัตต์ครับ แต่มันเป็นการแบ่งภาระการจ่ายไฟครับ สมมุต 500w 2ตัว

มันก็ยังคือ 500w แต่แค่แยกกันจายไฟครับ

แต่จะรับค่าไฟที่เพิ่มขึ้นไหวไหมเอ่ย เพราะมันกินไฟกว่าตัวเดียวในวัตต์ที่เท่ากันอยู่แล้ว
                    ตอนนี้จำเป็นต้องทำไปก่อนครับไม่มีงบซื้อ PSU ตัวใหม่ครับ แล้วของตั้งอยู่กับหน้าอดทนไม่ไหวครับ

Comment

เคยคิดจะทำเหมือนกัน แต่ไม่ได้ทำ- -

Comment

รวบรวมอุปกรณ์ครบแล้วครับ อิอิ เด่วไปโซโล่ก่อนคับ คืนนี้ไม่มันส์ก็ดับละครับ อิอิ ท่องไว้ 20-24 เขียวดำๆ 555 650watt นี่จะเอา 295x2 อยู่เปล่าละเนี่ย
                        Last edited by weezerice; 5 Nov 2009, 19:33:19.

Comment

Originally posted by 5-zigen View Post

เอ ผมว่าวัตต์มันน่าจะเพิ่มเข้าไปนะเพราะเราเอาเพิ่มเข้าไปอีกตัวนี่น่า

Comment

ผมก็ใช้อยู่ จุดประสงค์คือ ต้องการไฟ +12v เพิ่ม ตอนนี้ได้ +12v 34A x2
                            ตัวหนึ่งจ่ายให้ cpu ,dvd,fan
                            อีกตัวจ่ายให้ mb, hd ,vga
                            อย่าลืมเอากราวด์มารวมกันนะ ไม่งั้นเปิดเครื่องแล้วมันจะค้าง
                            เขียวต่อกับเขียว จะได้เปิด/ปิดพร้อมกัน
                            หาสายไฟปอกหัวท้ายจิ้มเอาก็ได้ รึหาสาย jumper ที่ข้างในเป็นลวดเส้นเดียวก็ได้ ไม่ต้องบัดกรีเลย

Comment

Originally posted by extrem View Post
                              เอ ผมว่าวัตต์มันน่าจะเพิ่มเข้าไปนะเพราะเราเอาเพิ่มเข้าไปอีกตัวนี่น่า
                              ยังไงกันแน่ครับสายเขียวนี้สายอะไรกันแน่ครับเสียวๆ นะครับ แต่เด่วทำสายต่อไปก่อนครับ

Comment

Working...
                              X