Announcement

Collapse
No announcement yet.

โมโหมากครับ ช่วยที ทำไมเครื่องผม net ถึงหลุด!! (Hardware)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• โมโหมากครับ ช่วยที ทำไมเครื่องผม net ถึงหลุด!! (Hardware)

ผมเล่น net ที่หอแบบ Wi-Fi โดยซื้อบัตรเล่น ใช้ตัวรับสัญญาณ Wireless แบบ USB
    ห้องผมมีคอม 2 เครื่อง ของผมกะของเพื่อน

ปัญหามันมีอยู่ว่า... เครื่องเพื่อนผมต่อ net ได้ไม่มีปัญหาอะไรเลย ส่วนเครื่องผมทำไมต่อแล้ว net วิ่งแค่ไม่เกิน 1 นาทีก็ไม่เดินแล้วครับ ต้องกด repair ไม่ก็ disconnect แล้ว connect ใหม่

พอ connect แล้ว มันก็วิ่งซักพัก 10วิบ้าง 5วิบ้าง 1นาทีบ้าง ไม่เกินนี้ แล้วมันก็ไม่เดินอีกเหมือนเดิม

ที่ net ไม่เดินนี้ ไม่ใช่มันหลุดนะครับ มันยังขึ้น connect อยู่ แต่ net ไม่วิ่งอ่ะ

ทั้งๆที่ผมก็เอาเคสมาวางไว้ที่เดียวกัน กับเครื่องเพื่อนผม สัญญาณก็เต็ม 54M เท่ากัน

แล้วทำไม... ทำไมเครื่องผมถึงเล่นไม่ได้ครับ ผมเหนื่อยใจจริงๆ

ใครรู็้วิธีแก้ช่วยตอบทีสิครับ

จากการมั่วของผมนะครับ น่าจะเป็นเพราะบอร์ดไม่ค่อยสบายครับ

Comment

ผมเคยเป็นครับวิ่งแบบเดียวแบบนี้ ตัดสินใจฟอแมตไป เพราะคิดอะไรไม่ออก ปรากฏว่าหายครับ(อย่าเชื่อผม ลองแก้ดูก่อน)

Comment

เอาใหม่ๆ น้องผมบอกว่าตอนที่เป็นน่ะ น้องเขาแค่ใช้โปรแกรม(จริงๆเยอะนะ)
        anitivirus&spuware แล้วก็ Clean Registry ปรากฏว่าหาย(เวอร์ดีอ่ะ)
        แต่ผมว่าน่าจะต้องลง windows ใหม่นะฮะถึงจะดีขึ้น(ไม่ได้บอกว่าหายนะ)

Comment

ลองจิ๊ก ใช้ตัวรับสัญญาณ Wireless แบบ USB ของเพื่อนมาดูจิว่าหายเป่า
          แล้วเพื่อนใช้อันของเราเปงไหม

ถ้าลงวินใหม่แล้วไม่หาย ก็น่าจะเป้นที่ mbและงับ

Comment

คือ ผมหารค่า net กันและ มี wireless ตัวเดียว เวลาเล่นก็้เล่นเครื่องใครเครื่องมัน ถอดเอาแต่ wireless ไป เปลี่ยนกันเสียบครับ

ดังนั้น สรุปผมใช้ USB wireless ตัวเดียวกัน และ username password ที่ทางหอให้มาอันเดียวกัน (เวลาจะย้ายเครื่อง ก็log out จากเครื่องนึง มา log in อีกเครื่องนึง)

ดังนั้น มันผิดพลาดที่เครื่องผมแน่นอน แต่ผมยังไม่รู้ว่ามันผิดพลาดตรงไหน

เท่าที่มีคนตอบตอนนี้ มี เมนบอร์ดเพี้ยน << อันนี้ ทำไงถึงจะเช็กได้ครับ ว่าเสียมั้ย

ล้าง registry << ล้าง registryนี่ ทำไงอ่ะครับ

ช่วยตอบด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

Comment

เคยเป็นครับ ใช้level1 usb เลยรำคาญซื้อLinksys PCIมาใส่ ใช้ได้เป็นปีไม่มีหลุดครับ
              แต่ตอนนี้ไม่ได้ใช้เพราะลากสายgigabit lanเล่นเร็วกว่าอ่ะ พอดีคอมที่บ้านมีเยอะ

Comment

มันมีโปรแกรม Registry cleaner อยู่นะครับ แต่ที่ผมกับน้องใช้
                คือ Tuneup Utilities 2007 อ่ะครับ

Comment

หอ แถวไหนครับ

คิดราคาอย่างไรหรอครับ

เดือน ละ เท่าไหร่

Comment

ลองเปิดบิทไว้สิครับดูว่ามันวิ่งตลอดไหม

ผมก็เป็นนะ เปิดเว็บเนี่ยวิ่งๆ แล้วก็หยุดซะงั้น ต้องรีเฟรชอยู่หลายๆรอบ แต่บิทยังวิ่งอยู่ตลอดไม่มีสะดุด ก็เลยยังงงๆอยู่เหมือนกัน ว่าอะไรของมัน

แก้ไม่ได้ซักทีก็เลยช่างหัวมัน กดรีเฟรชเอา

Comment

>>>>>>> ลองเปิดบิทไว้สิครับดูว่ามันวิ่งตลอดไหม

ผมก็เป็นนะ เปิดเว็บเนี่ยวิ่งๆ แล้วก็หยุดซะงั้น ต้องรีเฟรชอยู่หลายๆรอบ แต่บิทยังวิ่งอยู่ตลอดไม่มีสะดุด ก็เลยยังงงๆอยู่เหมือนกัน ว่าอะไรของมัน

แก้ไม่ได้ซักทีก็เลยช่างหัวมัน กดรีเฟรชเอา <<<<<<<<<<<<

ถ้ามันค้าง ไม่มา แล้วกด refresh ได้ก็ ok ครับ อันนั้นไม่เท่าไหร่

แต่ ของผมนี่สิ netไม่มานี่ คือ มันไม่มาเลยซักนิดอ่ะครับ
                      wireless มันก็ขึ้นว่า connect ด้วย
                      แบบ ไม่หลุด ไม่มีปัญหา สัญญาณขึ้น เต็ม 54M excellent!! เลย แต่ data มัน "ไม่" transfer เข้าเครื่องผมเลย recieve ไม่ขยับ อ่ะ

Comment

Working...
                      X