overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 31
    OverclockZone Member jakkapong0's Avatar

Default ถามเกี่ยวกับลิขสิทธ์หน่อยๆครับ

ตอนนี้ทุกท่านคงรู้ข่าวกันดีเกี่ยวกับลิขสิทธ์ของmicrosoft
    แบบว่าโดนกันไปเยอะ ภาคอีสานมีร้านนึงโดนไป100,000บาท ผมเลยอยากถามว่าถ้าเราลงWin7เนี่ย แบบที่โหลดบิตเนี่ย มันผิดกฎหมายรึป่าวครับ จะได้ปิดร้านหนีทัน

sexmancom's Avatar
    ต.ท่าตอน อ.แม่อาย จ.เชียงใหม่ 50280

ผิด แน่นอน!

OverclockZone Member jakkapong0's Avatar

Quote Originally Posted by sexmancom View Post
    ผิด แน่นอน!
    เซงไก่ครับ
    สงสัยต้องใช้Linux

OverclockZone Member kessopha's Avatar

มันมีให้โหลดฟรีนิ จาก microsoft แต่ limit ไว้ให้ 1 ปี ลองดูครับ
    http://www.freeware.in.th/category/operating-system/

OverclockZone Member เรกะกอร์ฟ's Avatar

คุณรู้ได้ไงว่าโดน 100k คุณอยู่ในเหตุการณ์หรอ

ปากต่อปาก มันคือข่าวลือ

อยากจะใช้แท้ ๆ เหมือนกัน แต่ เกมส์ online ยังไม่รองรับกับ win7 เต็มที่ซักเท่าไหร่

OverclockZone Member l_suwit's Avatar

บริษัทที่รุ่นพี่ของผมทำงานอยู่ โดนไปเมื่อคราวจับลิขสิทธิ์ครั้งที่แล้ว โดนไป10ล้านครับ (ต่อรองเหลือเท่าไหร่ จำไม่ได้)
    อาจฟังดูเหมือนเวอร์ แต่บริษัทที่รุ่นพี่ผมทำงานอยู่ เป็นโรงงานที่ผลิตและออกแบบ ที่ใช้พวก software CAD คับ
    ลองคิดตามดูง่ายๆสำหรับการปรับและบังคับซื้อ สมมุติ 1 เครื่องลงซอฟแวร์ดังนี้
    1. Windows XP Pro - 6,000 (iราคา OEM)
    2. MS Office Standars - 13,000
    3. CAD 2xx,xxx ถ้าลงหลายเวอร์ชั่น ก็คูณกันเอาเอง
    4. Adobe CS4 Master Callection - 1xx,xxx
    ฯลฯ
    แค่นี้ก็โดนอย่างต่ำ เหนาะๆเครื่องละ เกือบ4แสนแล้ว (10เครื่องก็4ล้านละคับ)
    แล้วถ้ามี server ภายในอีกหละ MSSQL Standard อีก 2 แสน Win Server อีกตัวละเกือบแสน
    แล้วไหนจะค่าปรับ, ค้าน้ำชาอีก ฯลฯ หุหุ
    Last edited by l_suwit; 6 Nov 2009 at 14:20:13.

Quote Originally Posted by เรกะกอร์ฟ View Post
    คุณรู้ได้ไงว่าโดน 100k คุณอยู่ในเหตุการณ์หรอ

ปากต่อปาก มันคือข่าวลือ

อยากจะใช้แท้ ๆ เหมือนกัน แต่ เกมส์ online ยังไม่รองรับกับ win7 เต็มที่ซักเท่าไหร่
    เขาเป็นร้านคอมSystemAdviceเหมือนผมครับ ข่าวเลยรู้กัน

Quote Originally Posted by kessopha View Post
    มันมีให้โหลดฟรีนิ จาก microsoft แต่ limit ไว้ให้ 1 ปี ลองดูครับ
    http://www.freeware.in.th/category/operating-system/
    นั่นซิผมก็คิดแบบนั้นเหมือนกัน เขาให้ใช้ฟรี1ปี
    แต่ข้องใจมันจะจับได้หรือป่าว

OverclockZone Member hikari83's Avatar

UP
    Last edited by hikari83; 29 Jul 2011 at 15:18:05.

Quote Originally Posted by hikari83 View Post
    แล้วตอนนี้ใครที่ถือโน้ตบุ๊คไปใช้นอกสถานที่ จะโดนตรวจมั้ยเนี่ย ตามมหาลัยเพียบเลย
    ตำรวจไม่มีสิทธ์จับโดยตรงครับ
    ต้องมีพวกลิขสิทธ์นำไปจับ(เห็นเขาว่าแบบนั้น)

sexmancom's Avatar
    ต.ท่าตอน อ.แม่อาย จ.เชียงใหม่ 50280

Quote Originally Posted by hikari83 View Post
    แล้วตอนนี้ใครที่ถือโน้ตบุ๊คไปใช้นอกสถานที่ จะโดนตรวจมั้ยเนี่ย ตามมหาลัยเพียบเลย
    อันนั้นมัน ส่วนบุคคลน่ะครับ

แล้วมันจับมั๊ยเนี่ย...

OverclockZone Member atthaphon_s's Avatar

การที่เขาจะมาจับเราได้ มันต้องมีผู้นำจับ และผู้นำจับที่ว่าก็คือเจ้าของทรัพย์สินทางปัญญาบริษัทนั้นๆ หรือพูดง่ายๆ ต้องให้บริษัทฟ้องและต้องมีคนในบริษัทมาเป็นตัวแทนเดินเรื่อง

และที่สำคัญ จะต้องมีหมายจับ หรือหมายศาลด้วย และจะต้องออกโดยท้องที่นั้นๆ ( จับข้ามจังหวัดไม่ได้ เพราะมันไม่ใช่คดียาเสพติด หรือคดีฆ่าคนตายร้ายแรง ) และจะต้องระบุชื่อร้านที่จะจับชัดเจน และหมายจับหรือหมายศาลต่างๆ จะต้องดำเนินการจับกุมหรือตรวจค้นภายในเวลาที่กำหนดเท่านั้น ( เลยเวลาไม่มีสิทธิ ) นี่คือกรณีของการจับลิขสิทธิ

ถ้ามานอกเหนือจากที่บอกมา อันนั้นให้ระวังให้ดี เพราะมันจะเป็นพวก สุนัขนำจับ คือ ไม่ได้เกี่ยวอะไรกับเขาหรอก พวกล่อจับลิขสิทธิ์ทั่วๆ ไปนะแหละ และพวกนี้มักจะให้เราเคลียร์นอกรอบ ( จ่ายค่าน้ำชาเหนาะๆ คุยกันหลังไมค์ อะไรทำนองนี้ ) เพราะปกติถ้าบริษัทมันจับจริงๆ มันส่งฟ้องศาลเลยนะ

Quote Originally Posted by kessopha View Post
    ถ้าตัวแจกไม่เป็นอะไรครับ ใช้งานได้ตามที่มันกำนดไว้นะแหละ ( ถ้าจับฟ้องกลับได้ เหมือนกรณีของ Asiasoft เลย ) ศาลจะยกฟ้องทันที

มันส่วนบุคคลครับ มันไม่สนพวกปลาซิวปลาส้อยไรหรอกครับ เพราะถึงจับไปก็ได้ไม่กี่บาท และที่สำคัญ หากไม่มีหมาย ก็จับไม่ได้มันไม่ใช่ยาเสพติดครับ

OverclockZone Member

ขอถามนิดนะครับ พวกโปรแกรมที่เป็น Share ware ที่เราโหลดมาใช้ โดยที่ไม่ได้ crack พวกนี้เขาไม่มีสิทธิ์จับเราใช่ไหมครับ แล้วถ้ามันหมดอายุแล้ว เราไม่ได้ลบออก แล้วเขามาตรวจเจออย่างนี้ผิดไหมครับ
    ขอบคุณครับ

OverclockZone Member atthaphon_s's Avatar

Quote Originally Posted by ronin2 View Post
    ขอถามนิดนะครับ พวกโปรแกรมที่เป็น Share ware ที่เราโหลดมาใช้ โดยที่ไม่ได้ crack พวกนี้เขาไม่มีสิทธิ์จับเราใช่ไหมครับ แล้วถ้ามันหมดอายุแล้ว เราไม่ได้ลบออก แล้วเขามาตรวจเจออย่างนี้ผิดไหมครับ
    ขอบคุณครับ

การที่มีลิขสิทธิหรือไม่นั้น ดูได้จาก....

ถ้าสินค้ามีกล่อง มีบาร์โค๊ต และมี serail number พวกนี้จะได้รับสิทธิคุ้มครองตามกฏหมาย หากมีการลอกเลียนแบบหรือทำซ้ำ มีความผิดทุกกระทง เพราะซอฟแวร์แบบนี้คือซอฟแวร์ที่บริษัทมีความหวงแหนและต้องซื้อเท่านั้นจึงจะมีสิทธิครอบครอง

ถ้าเป็นพวก Free ware หรือ Share ware พวกนี้ไม่มีปัญหา เพราะเป็นโปรแกรมที่แจกใช้ฟรี พวกนี้ไม่เป็นไร

แล้วอย่างWin7ที่ว่าฟรีโหลดบิตมีSNให้เนี่ยถือว่าผิดมั๊ยครับ
    (กลัวฟรีไม่จริง)

Quote Originally Posted by jakkapong0 View Post
    แล้วอย่างWin7ที่ว่าฟรีโหลดบิตมีSNให้เนี่ยถือว่าผิดมั๊ยครับ

ต้องตรวจสอบให้ดีๆ ครับ

เพราะ Win7 ตอนนี้มันมีตัวขายจริง และตัวทดลองใช้ฟรีอยู่

ถ้าตัวที่คุณโหลดมาเป็นตัวที่ใช้ฟรี อันนี้ไม่เป็นไรแน่นอน ไม่มีสิทธิจับ แต่.... ถ้าบังเอิญตัวที่คุณโหลดมามันดันก๊อบมาจากแผ่นแท้ และ product serail ดันก๊อบจากของแท้มาด้วย หากตรวจพบ ไม่มีหลักฐานยืนยันการซื้อขาย อันนี้ โดนเต็มประตูครับ

มันตรวจสอบได้ครับ

OverclockZone Member my.jade's Avatar

โดนทั่วไทย

Quote Originally Posted by jakkapong0 View Post

คุณทำร้านเน็ตหรือเปล่า ลง ms office ไว้หรือเปล่า ถ้ามีหละก็ถอนออกไปเลย เพราะ office นี่ตัวดีเลย มันหาเรื่องง่าย แถมเวลามันเรียกให้ซื้อลิขสิทธิจากมันแพงกว่า windows อีก

Quote Originally Posted by atthaphon_s View Post
    คุณทำร้านเน็ตหรือเปล่า ลง ms office ไว้หรือเปล่า ถ้ามีหละก็ถอนออกไปเลย เพราะ office นี่ตัวดีเลย มันหาเรื่องง่าย แถมเวลามันเรียกให้ซื้อลิขสิทธิจากมันแพงกว่า windows อีก
    ผมเป็นร้านคอมทั่วไปนี่ละครับ
    ขาย ซ่อม อุปกรณ์
    ผมจะตรวจสอบจากครงไหนครับ
    มันไม่มีอะไรมาเลยมีแค่Imageมาเองง่า
    Build 7600ครับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks