overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 17 of 17
    OverclockZone Member

Default ** Athon x2 4000+ แรงกว่า Intel I 5 ??? (ผมไม่รู้เรื่องคอมจริงๆ )**

อันนี้เครื่องใหม่ที่พึ่งซื้อมา I 5 อะครับ

ส่วนนี้ ของเก่า ที่ซือ้ไว้ 3 ปีที่แล้ว

ผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่องคอมนะครับ แต่ทำไม ของเก่า มันถึงมี speed core มากกว่าตัวใหม่

เรื่องของเรื่องคือ ผมจะซื้อมาเล่นเกมครับ

แล้ว ตัว Atlon ตอนนี้มันประมาน 1 พันกว่าบาท-2พัน

แต่ ตัว I 5 ที่ผมซื้อมัน 7 พันกว่าบาท

ถ้า speed ต่างกันขนาดนี้ แปลว่าเล่น เกม ใช้ Atlon (ของถูกๆ คอมเก่า )

เล่นเกม จะลื่นกว่าใช้ I 5 ใช่รึเปล่า ครับ

ผมไม่รู้เรื่องคอมจริงๆ -*- I 5 พอดี ผมอยากลองมาเปลี่ยนใช้ Intel แล้วที่ร้าน แนะนำ มา เลยเลือกตัวนี้ แต่ไม่คิดว่า
    คอมเก่า มันจะแรงกว่าคอมใหม่ทั้งที่ ราคา มันคนละเรื่อง เลยผิดหวังนิดหน่อยเท่านั้นเอง
    Last edited by tlehaha; 6 Nov 2009 at 14:04:26.

OverclockZone Member exker's Avatar
    งามวงศ์วาน - สระบุรี

รูปไม่ขึ้น

OverclockZone Member converseboy's Avatar
    Ubonratchatani 34000

Quote Originally Posted by tlehaha View Post

อันนี้เครื่องใหม่ที่พึ่งซื้อมา I 5 อะครับ

ส่วนนี้ ของเก่า ที่ซือ้ไว้ 3 ปีที่แล้ว

ผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่องคอมนะครับ แต่ทำไม ของเก่า มันถึงมี speed core มากกว่าตัวใหม่

I 5 หรือโปรแกรมมันผิดพลาดยังไง

ขอบคุณครับ
    SPEED เยอะกว่าไม่ใช่ว่าจะแรงกว่าเสมอไปนะ

เอา X2 4000+ มาเทียบกัีบ i5 มันก็เกินไปแล้วครับ คนละเทคฯ ความแรงคงเทียบกันไม่ได้หรอก

ดูอย่าง E2140 1.6Ghz กับ P4 3.0Ghz ดิ เอามาทำงานทดสอบ แข่งกัน E2140 เร็วกว่าเยอะเลย [ลองทดสอบแล้ว]

ต่อให้ 4000+ @ 4.0Ghz VS i5 ลดมาซัก 2.0Ghz เอามาทำงาน ไฟล์ VDO i5 ก็ยังกินนิ่มๆแหละ

รูปไฟล์ ของท่านมันไม่ขึ้นนะ

OverclockZone Member Talent`aOn's Avatar

มันเป็นโหมดประหยัดพลังงานครับ

ปิด C1E ครับ

OverclockZone Member fuji's Avatar

1. ในรูป CPUZคนละเวอร์ชั่น
    2. สัญญาณนาฬิกาไม่ได้เป็นตัววัดความเร็วในการประมวลผลของซีพียูแล้ว (มันก้อตั้งนานแล้ว ทั้ง 2 ค่ายต่างก้อเปลี่ยนจาก สัญญาณนาฬิกา มาเป็น รหัสตัวเลขแทน )คุณจะเห็นว่าสัญญาณนาฬิกาหรือClockSpeed ซีพียูรุ่นใหม่ มันก้อไม่หนีไปเกิน4Gเลย แล้วมันก้อเป็นงี้มาตั้งนานแล้ว
    3. ถ้าจำไม่ผิด i5 i7 จะสามารถปรับสัญญาณนาฬิกาได้เองถามการใช้งาานหรือลดจำนวนcoreลง และพวกซีพียูอินเทลมันก้อมีโหมดประหยัดพลังงานแบบนี้ ปกติถ้าไม่ปิดC1E ซึ่งก่อนคุณไปซื้อ i5 ผมว่าน่าจะผ่านหูผ่านตาบ้างไม่ใช่เหรอครับ หรือว่าเห็นแค่ออกมาใหม่และแพงเลยไปซื้อ

OverclockZone Member HERO-NUT's Avatar
    SINGBURI , Chachoengsao

เด๋วเล่นเกมส์แล้วจะรู้ถึงความแตกต่าง อิอิ <โอ้ว..แม่เจ้า เร็วกว่าเดิมบาน>

OverclockZone Member

Quote Originally Posted by fuji View Post

1. ในรูป CPUZคนละเวอร์ชั่น
    2. สัญญาณนาฬิกาไม่ได้เป็นตัววัดความเร็วในการประมวลผลของซีพียูแล้ว (มันก้อตั้งนานแล้ว ทั้ง 2 ค่ายต่างก้อเปลี่ยนจาก สัญญาณนาฬิกา มาเป็น รหัสตัวเลขแทน )คุณจะเห็นว่าสัญญาณนาฬิกาหรือClockSpeed ซีพียูรุ่นใหม่ มันก้อไม่หนีไปเกิน4Gเลย แล้วมันก้อเป็นงี้มาตั้งนานแล้ว
    3. ถ้าจำไม่ผิด i5 i7 จะสามารถปรับสัญญาณนาฬิกาได้เองถามการใช้งาานหรือลดจำนวนcoreลง และพวกซีพียูอินเทลมันก้อมีโหมดประหยัดพลังงานแบบนี้ ปกติถ้าไม่ปิดC1E ซึ่งก่อนคุณไปซื้อ i5 ผมว่าน่าจะผ่านหูผ่านตาบ้างไม่ใช่เหรอครับ หรือว่าเห็นแค่ออกมาใหม่และแพงเลยไปซื้อ
    อยากเปลี่ยนเป็น intel ผมบอกร้านว่า ขอ Intel เล่นเกมแรงๆ

ร้านเลยเอาตัว I 5 ให้ครับ ผมซื้อโดยไม่รู้เรื่องคอมเลยจริงๆ

ตามที่คณบอกอะครับ ผมเห็นแพงและใหม่ก็เลยซื้อนั่นแหละ -*-

แล้ว C1E นี่มันปิดยังไงเหรอครับ

สรุป I 5 เล่นเกมลื่นกว่า Atlon 4000 x2 + แน่นอนใช่เปล่าครับ

OverclockZone Member Figaro's Avatar
    ลาดพร้าว 41 โชคชัย 4 วังหิน

ก่อนอื่น เปลี่ยน cpuz ก่อนดีกว่านะ

OverclockZone Member heroin's Avatar

X2 4000+ มาเทียบกัีบ i5
    กรรมครับ T T

OverclockZone Member aekshow's Avatar

ไฮหย๋า... โหมดประหยัดพลังงาน มันจะเพิ่มสปีดให้เองตอนมีโหลดครับ แห๊ะๆ

จะปิดต้องเข้าไปปิดในใบออส แล้วท่านจะถามต่อมั๊ยเนี๊ย ใบออสเข้ายังใงกรรม

เปิดใว้เหอะครับ

เครื่องใหม่ท่านแรงกว่า เครื่องเก่าโขเลย

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

Quote Originally Posted by Talent`aOn View Post
    มันเป็นโหมดประหยัดพลังงานครับ

ปิด C1E ครับ
    Quote Originally Posted by aekshow View Post
    ไฮหย๋า... โหมดประหยัดพลังงาน มันจะเพิ่มสปีดให้เองตอนมีโหลดครับ แห๊ะๆ

จะปิดต้องเข้าไปปิดในใบออส แล้วท่านจะถามต่อมั๊ยเนี๊ย ใบออสเข้ายังใงกรรม

เปิดใว้เหอะครับ

เครื่องใหม่ท่านแรงกว่า เครื่องเก่าโขเลย
    ตามนั้นเลย อิอิ

ปล. เห็นชื่อกระทู้แล้วตกใจนิดหน่อย 555+

OverclockZone Member kingmax's Avatar

ราคาค่าตัวต่างกันฟ้ากับเหว 555+ แรงต่างกันแน่นอนครับ

OverclockZone Member converseboy's Avatar
    Ubonratchatani 34000

เปรียบเทียบก็

Bugatti กะ F-18 ละมั้ง

OverclockZone Member X1950Pro's Avatar
    บ้านผมทำธุรกิจมืด (ขายถ่่าน)

จึ๋ย เทียบ Mhz

nutszaza's Avatar

อยากให้เต็มก็ไปปิด โหมด ประหยัดพลังงาน ซะ เต็มแน่นอน

OverclockZone Member GOD-HAND's Avatar

ผมว่าถึงมันวิ่งแค่นั้นจริง มันก็แรงกว่าอยู่ดี

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    เจียงใหม่เจ้า (28-29)

--*

Bookmarks

Bookmarks