overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 24

Thread: ตอนนี้ Geforce8xxx ยังมีปัญหาเรื่องควมร้อนรึเปล่า

OverclockZone Member kramer's Avatar

Default ตอนนี้ Geforce8xxx ยังมีปัญหาเรื่องควมร้อนรึเปล่า

ตอนนี้การ์ดจอพวกซีรีย์ Geforce8xxx ยังมีปัญหาเรื่องควมร้อนรึเปล่า

Moderator Gearhead's Avatar

ผมว่ามันก็ร้อน แบบปกตินะครับ

OverclockZone Member chillchill's Avatar

8600GT รุ่นแตนๆไม่ร้อนเท่าไหร่ครับ แต่ถ้าเป็นรุ่น overclock ร้อนมากเหมือนกันครับ
    8600GTS ถามท่าน TWK ครับ
    8800GTS/GTX ร้อนโครตๆครับแต่เป็นธรรมดามากครับเพราะการ์ดรุ่นใหญ่ทุกรุ่นความร้อนสูงอยู่แล้วครับ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

555
    WinFast GF8600GTS Idle 55c Full 67c
    *ผมว่ามันร้อนไป อะ พรุ่งนี้จะไปส่อง ซิงค์ VGA ที่ 1000 ทิป จ้าาา หุหุหุ*

OverclockZone Member chillchill's Avatar

Quote Originally Posted by TWK. View Post
    555
    WinFast GF8600GTS Idle 55c Full 67c
    *ผมว่ามันร้อนไป อะ พรุ่งนี้จะไปส่อง ซิงค์ VGA ที่ 1000 ทิป จ้าาา หุหุหุ*

ทันใจจริงๆ ^^

OverclockZone Member dears's Avatar
    Royal Thai Army

ขอโชว์ 8600GT ของผมมั้ง เหอะๆๆๆ ร้อนมั้งป่ะ

OverclockZone Member moohoo's Avatar

Quote Originally Posted by dears View Post
    ขอโชว์ 8600GT ของผมมั้ง เหอะๆๆๆ ร้อนมั้งป่ะ
    เพิ่งเปิดเครื่องอ๊ะป่าว

OverclockZone Member dears's Avatar

เดี๋ยวหาว่าเพิ่งเปิดเครื่อง ขอใหม่ เหอะๆๆๆ
    ปล.เปิดเครื่องมาตั้งแต่6โมงเย็นแล้วท่าน นี่ก็ปาไป5ชั่วโมงแว้ว

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

Quote Originally Posted by dears View Post
    เดี๋ยวหาว่าเพิ่งเปิดเครื่อง ขอใหม่ เหอะๆๆๆ
    ปล.เปิดเครื่องมาตั้งแต่6โมงเย็นแล้วท่าน นี่ก็ปาไป5ชั่วโมงแว้ว
    555
    เดี๋ยวพรุ่งนี้เราไปสอย ซิงค์ VGA ใหม่ แล้วจะเอาอุณภูมิมาโชว์มั่ง หิหิหิ

เล่นเปิดในห้องแล็บ+ฮาตาริ มันก็เย็นอ่ะดิ ห้องผมหละร้อนโครต แอร์ก็ไม่มีติดกะเขา เหอะๆๆๆ....

OverclockZone Member zicmaxx's Avatar

การ์ดระดับนี้ก็ต้องร้อนเป็นธรรมดา
    และผมก็ไม่คิดว่า 2900XT มันจะเย็นกว่าด้วย กินไฟขนาดนั้นความร้อนต้องเยอะกว่าอยู่แล้ว

57-70 นี่ปกติ เฉพาะรุ่น 88xx เพราะตอนนี้(ภูมิ)้อากาศกำลังร้อน ถ้าหน้าหนาวก็จะเย็นกว่านี้ตามสภาพภูมิอากาศด้วย

OverclockZone Member poqepaq's Avatar
    Metro Park Condo

Galaxy 8800 GTS 320 OC อุณหภูมิ Idle ที่ 62C ห้องธรรมดา จน ไม่มีแอร์ครับ

Quote Originally Posted by poqepaq View Post
    Galaxy 8800 GTS 320 OC อุณหภูมิ Idle ที่ 62C ห้องธรรมดา จน ไม่มีแอร์ครับ
    นี่ขนาดจนนะท่าน สอยการ์ดจอราคาเกือบเท่าแอร์อยู่แว้ว....เหอะๆๆๆ

OverclockZone Member poqepaq's Avatar
    Metro Park Condo

นี่ขนาดจนนะท่าน สอยการ์ดจอราคาเกือบเท่าแอร์อยู่แว้ว....เหอะๆๆๆ
    เพราะการ์ดจออ่ะครับ เลยไม่ได้แอร์ อิอิ (มะเกี่ยวเยย)

OverclockZone Member Takumigrit's Avatar

ยิ่งแรงมันยิ่งร้อนครับ

OverclockZone Member zicmaxx's Avatar

ง่ายๆนะครับ ตามกฏของสมดุลพลังงานก็คือ ผลรวมของพลังงานเข้า=ผลรวมของพลังงานออก

ที่การ์ดจอ หรือ CPU เกิดความร้อน เพราะว่า มันเกิดการสูญเสียพลังงานจากความต้านทานของตัวนำไฟฟ้าตามจุดต่างๆ
    ซึ่งมันจะมีผลกับความถี่สูงเพิ่มขึ้นตามลำดับ เพราะค่า คอนดักแตนซ์ (ค่าความเหนี่ยวนำ)
    ดังนั้นเมื่อ OC ความถี่สูงมาก ความร้อนก็มากตาม เพราะมันจะมีการวิ่งผ่านตัวนำไปตามจุดต่างๆบ่อยขึ้น ความร้อนก็เลยเกิดบ่อยขึ้นตามลำดับ

แต่ถ้าตัวนำมีการพัฒนา (เทคโนโลยี 65nm 45nm ทั้งหลายนั่นแหละ) ความร้อนจะลดลงเพราะเกิดการสูญเสียพลังงานน้อยลง

ณ วันนี้ ที่ เทคโนโลยีเดียวกัน ( เช่น 65nm ) อุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์ในวงจรไหนมากกว่ากัน + ความเร็วสูงกว่า ก็จะร้อนมากกว่าด้วย

ถ้าเอา 8600GT มา OC ให้เท่า 8800GTS ความร้อนมันก็พอๆกันแหละครับ

ถึงเ้ราจะสามารถระบายความร้อนจากอุปกรณ์นั้นๆออกไปได้ แต่ .............. แต่ ..............

กฏของพลังงานยังอยู่ มันไม่ร้อนที่ชิป แต่มันก็ไปร้อนที่ sink และปล่อยความร้อนออกไปสู่บรรยากาศของโลก

OverclockZone Member gajuue's Avatar

งั้นเราควรงดการOCกันนะครับ เพื่อแก้ปัญหาโลกร้อน

OverclockZone Member

ผมได้ตัวนี้ช่วยไว้ Thermaltake KANDALF พัดลมเพียบ รอบด้านเลย ยิ่งด้านข้าง 25 เซ็น มีข้างบนข้างหน้า ข้างหลัง เป่าฮาร์ดดิสก์ แถวติดพัดลมเป่าแรมอีก แบบว่าบ้าพัดลมครับ ช่วย8800เอาไว้

OverclockZone Member papae's Avatar

Quote Originally Posted by gajuue View Post
    งั้นเราควรงดการOCกันนะครับ เพื่อแก้ปัญหาโลกร้อน
    ผมเห็นด้วยครับ

OverclockZone Member nicolas's Avatar

2900XT idle 68 full 84 ไม่ห้องแอร์แต่ทาซูเปอร์ซิลิโคน MX-1 + ซิงค์แรมตรึมๆแล้วนะครับ

ก่อนทำนี่ idle 72 full 92

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks