overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 13 of 13
    OverclockZone Member

Default ถ้าจะซื้อจอ LCD ผมต้องดูอะไรบ้างครับ

คือผมสนใจจอ LCD อยู่รุ่นนึงนะครับ
    ราคาถูกมากแต่ก็เลยไม่แน่ใจว่ามันเป็นของไม่ดีหรือเปล่านะครับ
    เลยอยากจะมาถามความเห็นว่าถ้าทุกท่านในที่นี้ถ้าจะซื้อจอ LCD ซักตัวดูอะไรบ้างครับ

ผมเอาจอมาใช้งานทั่วๆไปกับดูหนังบ้างนะครับ
    แต่น้องผมจะมีเล่นเกมส์ทัวๆไปกับใช้เรียนเรื่่อง graphic

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ถ้าใช้เรียนทางด้านกราฟิกแนะนำ อย่างน้อยควรใช้ Panel E-IPS เช่น Dell 2209WA ครับ
    เพราะให้สีที่ตรงกว่าหลังการคาลิเบรต และให้มุมมองที่กว้างกว่าโดยที่คอนทราสต์และสีไม่เพี้ยน ครับ

ส่วนถ้าใช้งานทั่วไปเดี๋ยวนี้สเปกไม่ต่างกันมากเลยในราคาที่เท่ากัน
    เพื่อนผมไปซื้อดูแต่แค่รูปร่างถูกใจ ประกันใช้ได้ ให้สีที่สวยในแบบที่เขาชอบก็จัดแจงซื้อมาเลย
    เดี๋ยวนี้เทรน 16:9 Full HD มาแรงมาก แต่เล่นเกมส์ที่ Native Resolution แล้วเปลืองทรัพยากรเครื่องน่าดู

OverclockZone Member minipop's Avatar

Quote Originally Posted by Asda View Post
    ถ้าใช้เรียนทางด้านกราฟิกแนะนำ อย่างน้อยควรใช้ Panel E-IPS เช่น Dell 2209WA ครับ
    เพราะให้สีที่ตรงกว่าหลังการคาลิเบรต และให้มุมมองที่กว้างกว่าโดยที่คอนทราสต์และสีไม่เพี้ยน ครับ

ส่วนถ้าใช้งานทั่วไปเดี๋ยวนี้สเปกไม่ต่างกันมากเลยในราคาที่เท่ากัน
    เพื่อนผมไปซื้อดูแต่แค่รูปร่างถูกใจ ประกันใช้ได้ ให้สีที่สวยในแบบที่เขาชอบก็จัดแจงซื้อมาเลย
    เดี๋ยวนี้เทรน 16:9 Full HD มาแรงมาก แต่เล่นเกมส์ที่ Native Resolution แล้วเปลืองทรัพยากรเครื่องน่าดู
    LG รุ่นอะไรหรอครับท่าน

OverclockZone Member indymaru's Avatar

ต้องดู พิคเซลอะไรซักอย่าง ที่จะเป็นจุดสีๆ ถ้ามีก็อย่าไปซื้อครับ

Quote Originally Posted by minipop View Post
    LG รุ่นอะไรหรอครับท่าน

LG Fratron W2243T Full HD
    ครับ ตัวนี้เพื่อนซื้อมา 5090 บาท ดูหนังแจ่มจริงๆ

คือใจนึงก็อยากจะซื้อให้เหมาะกับที่น้องเรียน
    เหมือนกันนะครับ
    แต่กลัวซื้อมาแล้วน้องดูไม่เป็นว่าเหมาะกับที่ตัวเองต้องใช้หรือเปล่านะครับ
    เกรงว่าจะซื้อมาเกินความจำเป็นนะครับ

E2310H 23” Widescreen Flat Panel นี่พอรับได้รึเปล่าครับ

OverclockZone Member Antwreng's Avatar

1 ขนาดจอ(กี่นิ้ว)
    2 resolution (ปัจจุบันถ้าจะให้ดีต่้อง 1440x900 หรือ 1920x1080)
    3 Dynamic Contrast (ค่าความเข้มของสี เช่น 5,000:1 รู้สึกจะแปลว่า อัตราส่วนค่าความดำที่ดำที่สุดต่อขาวที่สุด)
    ถ้าจะให้ดี ตัวเลข ข้างหน้าต้องเยอะๆ
    4 ฺresponse Time (ความเร็วในการตอบสนอง) ยิ่งน้อยยิ่งดี มีหน่วยเป็น ms มาตราฐานที่ใช้กันส่วนมากคือ 5ms
    5 Brightness ความสว่าง ยิ่งมากยิ่งดีครับ มีหน่วยเป็น cd/mกำลังสอง
    6 พอร์ตในการเชื่อมต่อ เช่น S-video,DVI,HDMI

ส่วนเสริมก็คือฟังก์ชั่นอื่นๆ เช่น USB ในตัว เเละก็ ความบางของจอ

OverclockZone Member Antwreng's Avatar

Quote Originally Posted by indymaru View Post
    ต้องดู พิคเซลอะไรซักอย่าง ที่จะเป็นจุดสีๆ ถ้ามีก็อย่าไปซื้อครับ
    Dead Pixel ครับ
    มันเป็นข้อผิดพลาดในสายการผลิตครับ มีโอกาสเจอได้กับทุกยี่ห้อทุกรุ่นครับ อยู่ที่ดวง
    ถ้าเจอเกิน4จุด ก็เคลม
    Last edited by Antwreng; 6 Nov 2009 at 23:50:27.

ขอบคุณมากครับ

OverclockZone Member raknadumann's Avatar

ดูเงินครับลูกพี่ ฟิ้ววววววๆๆๆๆๆๆ

ใครมีซอฟแวร์ทดสอบ dead pixel บ้างครับ

OverclockZone Member Mr.SnaCk's Avatar

ไม่ต้องใช้ซอฟแวร์หรอกครับ

ทำรูปเป็นสี หลายๆสี แล้วเปิดไล่ไปเรื่อยๆ ดูให้ทั่ว
    ถ้าจุดไหนเดี้ยงก็เคลมโลดด

OverclockZone Member MacOS's Avatar
    BTS วงเวียนใหญ่

แนะนำ samsung P2350 ไม่เกิน 5,400 บ.

เรื่องสีเพี้ยน มีโปรแกรมให้ปรับได้อีกนิดหน่อย แต่สมัยนี้สีเพี้ยนน้อยมากๆ แล้วครับ ผมก็ใช้ทำกราฟิก

ถ้าเล่น 1920*1080 ควรซื้อ 23" ขึ้นไป แต่ถ้าเป็น 1680*1050 ก็ 22" สบายๆ
    ส่วน 19" 20" ไม่ควรเล่น

ก่อนซื้ออย่าลืมตรวจ dead pixel ครับ

โชคดีครับ

Bookmarks

Bookmarks