Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีปัญหา VGA Chip เสีย เปลี่ยนหรือซื้อเครื่องใหม่ดี

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีปัญหา VGA Chip เสีย เปลี่ยนหรือซื้อเครื่องใหม่ดี

ผมใช้ acer aspire 2920 แล้วมีอาการจอมืด
    เลยเอาไปที่ร้านรับซ่อมเค้าตรวจสอบ โดยเค้าแจ้งว่าต้องเปลี่ยน vga chip
    ราคาค่าซ่อม 4500 บาท (O_O) โดยช่างเค้าบอกว่าเป็น chip ของใหม่
    ไม่ได้ถอดมาจากเครื่องไหน และมีประกันให้ 3 เดือน

ผมเลยมีคำถามมารบกวนทุกท่านหน่อยครับ
    1. chip พวกนี้มีขายของใหม่ที่ไม่ใช่ไปกู้มาจากซากด้วยเหรอ
    2. ถ้าเป็นของใหม่จริง ประกันแค่ 3 เดือนเองเหรอ
    3. ราคามันขนาดนั้นเลยเหรอ
    และ
    4. มีร้านไหนที่รับซ่อมที่น่าไว้ใจและราคาถูกกว่านี้มั้ยครับ

ผมไม่มีความรู้ทางด้านนี้จริงๆ ยังงัยรบกวนผู้ที่พอจะทราบข้อมูลช่วยหน่อยนะครับ

ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าครับ

Acer 2920 มันการ์ดออนบอร์ดนะ ถ้าจะเปลี่ยนต้องเปลี่ยนยกบอร์ด
    ผมว่าเข้าศูนย์น่าจะสบายใจกว่านะ

Comment

ผมก้อคิดงั้นนะครับว่ามัน onboard แต่ช่างเค้าบอกว่าเปลี่ยนแค่ chip ไม่ได้เปลี่ยนบอร์ด ผมก้อเลย งงๆ
      ก้อเลยบอกยังไม่ต้องให้เปลี่ยน

Comment

เข่้าศูนย์ดีกว่าครับ มั่นใจได้ ได้ของดี
        ผมก็คิดว่าต้องเปลี่ยนบอร์ดเหมือนกัน

Comment

ถ้าเปลี่ยนบอร์ดนี่ราคาจะประมาณเท่าไหร่อ่ะคับ

Comment

บอร์ดรุ่นนี้ผมเคยเปลี่ยน 7พันกว่าบาท แต่นานแล้วนะ จำไม่ค่อยได้ รวม vat ไปแล้ว ลองโทรเช็คดู

ปกติชิปพวกนี้มันไม่มีขายนะ นอกเสียจากคนในโรงงานหรือบริษัทยักยอกออกมาขายอีกที

Comment

ประกันหมดเเล้วเหรอครับ ถ้ายังผมว่าเอาเข้าศูนย์ก่อนดีกว่าไหมครับ
              ถ้าหมดเเล้วลองต่อประกันเเล้วเอาไปเครม
              ถ้าต่อไม่ได้เอาให้ศูนย์เชคดูก่อนเเล้วเทียบดูว่าอันไหนดีกว่ากัน ศูนย์กะร้าน ว่าเเต่การ์ดจอรุ่นอะไรครับน่าจะบอกรายละเอียดเยอะๆหน่อย
              ปล.โชคดีครับ

Comment

โลกมันพัฒนาไปเยอะแล้ว เขาผลิต Chip มาขายกันเยอะไป ค่าซ่อม 4500 แพงไปแค่ 3000 ก็พอ
                หาร้านที่ซ่อมในราคา 3000 เยอะไปครับ

Comment

ซื้อ เครื่องใหม่ ดีกว่า ครับ ซ่อม เเล้ว กลับมา เดี๋ยว ก็ เป็นอีก นอก จาก เปลี่ยน mb ใหม่

Comment

6 Nov 2009, 2124
                    กระทู้ตั้ง 2ปีมาแว้ว ป่านนี้ซื้อเครื่องใหม่ไป 2เครื่องแล้วมั้ง

Comment

Working...
                    X