overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 5 12345 LastLast
Results 1 to 20 of 91
    OverclockZone Member mr_tony's Avatar

Default DIY มาทำ สตูดิโอเล็กๆ ไว้ถ่ายภาพ ชิ้นน้อยๆ กันไหมครับ

สวัสดีครับ พี่ๆ น้องๆ วันนี้ มีไอเดีย ของนิตยาสารกล้อง เล่นหนึ่ง ON CAMERA GUIDE มาถ่ายถอด ให้พี่ๆ น้องๆ เพื่อ เอาไปใช้ทำกัน จะได้ไม่ต้องจ่ายแพงๆ งาน DIY ครับ

ผมจะ อธิบาย คราวๆ สั้นๆ นะครับ หากสงสัย ก็สอบถามได้ครับ

เริ่มกันเลย

อุปกรณ์

1. กล่องพลาสติก ขนาดใหญ่ วางขาย แมคโค โลตัส นั้นแหละครับ หาสีขาวได้ จะดีที่สุด

2. สายไฟ เส้นใหญ่ๆหน่อยก็ดีครับ เพราะ ใช้ไฟเยอะพอสมควร

3. ขั้วไฟ หลอดเกลียว 4 อัน แบบ ดังรูปล่างๆเลย เอาเป็นแบบฐานนะครับ จะได้ติดตั้งง่ายๆ

4. หลอดไฟ ตรงนี้ จะมี 2 ชนิด แบบเกลียว กับ ตะเกียบ ให้เลือก แบบเกลียวมาจะดีสุด เพราะ มันให้แสงที่ สว่างกว่า ตะเกียบมันเน้น ประหยัดไฟครับ เลือกที่ Watt เยอะที่สุดเท่าที่หาได้ ผมได้มา 23 วัตต์ พอดีว่าซื้อ ตะเกียบก่อน 2 หลอดแล้ว เลยซื้อแบบเกลียวเพิ่ม ท่านที่จะซื้อใหม่ ก็เล่นแบบเกลียวไปเลย 4 หลอดครับ

5.หัวปลั๊กตัวผู้ 1 หัว ไว้เข้าหัวกับสายไฟ

6.สีกระป๋อง สีขาว สัก 2 กระป๋อง ถ้าได้กล่องพลาสติกมาสีเข้มๆ แบบผม มันพ่นแล้วกลืนสี เก่ายากครับ ต้องซ้ำหลายรอบ

7.เแบรเกอร์เซอกิจ 15A พอแล้ว เนื่องจากผมมีของเก่าอยู่แล้ว เลยเอามาใช้ให้เป็นประโยชน์ ถ้าไม่ใช่ตัวนี้ ( ราคาแพง) ก็ซื้อสวิช ถูกๆมาแทนก็ได้ครับ เอาไว้เปิดปิดได้พอ

8.น๊อตสกรู สัก20 ตัว ตามแต่จะหาแบบไหนได้ เอาไว้ยึดขั้วไฟกับกล่อง
    8.1 เทปพันสายไฟ คัทเตอร์ หนวดกุ้ง เพื่อต้องใช้

ขั้นตอนทำ

1. เอากล่องมาพ่นสีก่อนเลยครับ พ่นด้านในพอ แดดจัดๆวันไหน พ่นเลยวันนั้น สีสเปย์ มันจะไม่ค่อยติดกับพลาสติกเท่าไหร่นัก มันลอกง่าย ยังไงใครมีความรู็ตรงนี้ แนะนำสีแบบอื่น ที่ดีกว่านี้ด้วยครับ

2.เมือ่ได้แล้ว ก็ จัดการว่างเรย์เอ้า หลอดไฟเลยครับ ของผมจะไว้ ชิดๆมากที่สุด โดยให้แนวหลอดไฟ แนบ หรือตั้งขนานไปกับ กล่อง อย่าให้มันกินพื้นที่ ยื่นออกมา เวลาถ่าย แสงมันจะแยงตาได้ แล้วก็ จัดการ ยึดเลยครับ อย่าลืมเจาะรูก่อน เพื่อนำสายไฟไปเข้ากับ ขั้วไฟ ทั้ง 4 จุด เดินสายไฟให้เรียบร้อยก่อน ตรงนี้ แล้วค่อยยึดสกรู

3 เก็บสายไฟให้เรียบร้อย ติดสวิช ปิดเปิด วัดสายไฟด้วยนะครับว่าจะเอายาวไหม เพื่อ เข้าหัวปลัี๊ก ตัวผู้ เอาไว้เสียกับไฟที่บ้าน( เพื่อต้องใช้สายยาวๆ ) หนวดกุ้งรัดเก็บงานสายไฟ ตรงนี้ เคลียให้หมด

4. จัดการใส่พระเอก ลงให้เรียบร้อย ง่ายๆครับ ไม่มีอะไรยาก ใครพอมีฝีมืองานพวกนี้อยู่แล้ว ชิลๆเลย ไม่ได้อะไรยากเย็นนัก

5. ผลงานครับ เสร็จแล้ว สว่างดีจัง เลนส์ควรมี HOOD เพื่อกันแสงเข้าก็ดีครับ แต่ที่ผมถ่าย ไม่มีก็ไม่ได้มารบกวน แต่อย่างใด ( เพราะว่าเอาหลอดไฟไปชิดกับกล่องนั้นเอง พื้นที่ว่าง กลางกล่อง เลยเยอะ เวลาซูมเข้าไป ทำให้แสงไม่มารบกวน

รูปที่ถ่ายครับ

Last edited by mr_tony; 6 Nov 2009 at 21:51:03.

OverclockZone Member mr_tony's Avatar

ผิดพลาดประการใด ขออภัยไว้ด้วยครับ อย่างที่บอก เป็นแค่ แนวทาง คราวๆ น่าจะพอทำกันได้ ใช้งานได้จิงครับ อาจจะหากระดาษขาว ผ้าขาวบาง มาแทนการพ่นสีก็ได้

จิงๆ ต้องวัดแสงด้วย แต่ผม วัดไม่เป็น เอาแบบนี้แหละ อิอิ

สงสัยอะไรตรงไหน สอบถามได้ครับ ยินดี มีที่ตี หรือ ที่เสริมอะไร ก็ บอกกันไว้ได้เลย เพื่อ พี่ๆ น้องๆ จะได้เอาไปทำใช้กันครับ

งบประมาณ

กล่อง 199- ซื้อบิ๊กซี

ขั้วไฟ 4x25 100 - อมร

สีสเปย์ สีขาว 2 กระป๋อง 2x 45 90 - ร้านสีทั่วไป

สายไฟ 0 - ของเก่าเก็บ

เบรคเกอร์ จำราคาไม่ได้ ราวๆ 125 - อมร

หลอดไฟ แบบเกลียว 23 w 4x155 - 620 บาท งบน่อยๆก็ ลดวัตต์เอาครับ ราคาถูกกว่า

หัวปลั๊กตัวผู้ 10 บาท หนวดกุ้ง 10 บาท และอื่นๆ

รวมๆแล้ว ประมาณ 1000 นิดๆ ครับ แล้วแต่ท่านจะ ฟลูออฟชัั่น ขนาดไหน

..
    Last edited by mr_tony; 6 Nov 2009 at 22:12:20.

OverclockZone Member akazasaraw's Avatar
    ตนเมืองลุง และ เมือง2เล

โหย สุโค้ยยยยยยยยย

OverclockZone Member sawadee.as's Avatar

น่าลองทำ ขอบคุผณ

OverclockZone Member Madoka's Avatar

UPUP!

ballbkk
    Guest

แจ่มคร้าบบบบบบบบ

แแจ่มสิ พี่บอล หน้ามืดไปเลย ฮ่าๆ

เมื่อก่อนผมใช้โคมไฟ สองตัวส่องกับพื้นขาวๆ ถ่ายเอา ได้ค่าชัทเตอร์ 40 50 ประมาณนี้ ( เพราะว่าแสงน้อยนั้นเอง )

หลังทำตัวนี้ ขึ้นไปเป็น 100 เลยครับ ฮ่าๆ สะดวกมากมาย ปรับ โน่นนี่ถ่ายได้ ตามชอบใจมากกว่าเก่า

มันยอดมากก

OverclockZone Member alongkot's Avatar
    @Ramkhamhaeng 0843687171/WhatsApp/LINE(salin_pare)

ยืมตัวพี่โทนี่มาสอนถ่ายรูปได้มั๊ยคะ อิอิ

OverclockZone Member NuBizZ's Avatar
    บางใหญ่ บางแค พระราม2 พระราม 5

up up up+______+
    ได้อุปกรณ์เพิ่ม ขอบคุณจ้า^^
    ว่าแล้วก็ทำมาให้ประมูลซักอันนะคะ+______+
    นู๋ไม่กล้าทำเองกลัวมานเจ๊ง==' ไม่เป็นชิ้นเปนอัน

OverclockZone Member NuBizZ's Avatar
    บางใหญ่ บางแค พระราม2 พระราม 5

Quote Originally Posted by alongkot View Post
    ยืมตัวพี่โทนี่มาสอนถ่ายรูปได้มั๊ยคะ อิอิ

OverclockZone Member narastaya9's Avatar
    อุทยานแห่งชาติเขาใหญ่

แจ่มไปเลย

OverclockZone Member one's Avatar

แจ่มครับ

OverclockZone Member In♥Memory's Avatar

ดันให้คนน้ำใจงามๆ

up up up+______+

OverclockZone Member Madoka's Avatar

พี่โทนี่ mega clever ฉลาดสุดๆ^^

ขอบคุณครับ ที่มาเยี่ยม ชมกัน พี่ๆน้องๆ กันทั้งนั้น เห็น ว่าน่าจะมีประโยชน์ เลยเอามากระจายต่อ เพราะผมก็ วุ่นๆ กับเรื่องนี้ มาพอสมควร ทั้งโคมไฟ ทั้ง หลอด ลองแล้วลองอีก ไม่ได้ดั่งใจสัก ที เลยมาเจอ แบบนี้ เห็นว่าเข้าท่า ทำแล้วก็ เอามาแนะนำ เพื่อใครสนใจ อยากจะทำไว้ใช้

Banned

ถ้าจะถ่าย Notebook ทำไงล่ะ คงต้องซื้อมุ้งมากางแล้วติดหลอดไฟดิ ใช่ป่ะ

OverclockZone Member Lookatme's Avatar

ดันครับ ไอเดีย แหล่มเลยละ
    ให้แสงมันกระจายได้ทั่วๆ ลบเงาอีกนิด ก็สตูดิโอ ดีๆนี่เองละ
    อิๆๆ ของชิ้นใหญ่ก็ใช้กล่องใหญ่ กะเพิ่มไฟละครับ555++

OverclockZone Member blitzfino's Avatar
    ลาดกระบัง อุดมสุข

ขอบคุณคับ สําหรับ ไอเดีย ดีๆ

OverclockZone Member piak25's Avatar

น่าจะบอกก่อน เราเสียตังค์ซื้อเต้นท์ถ่ายรูปมาแล้ว =="

Page 1 of 5 12345 LastLast

Bookmarks

Bookmarks