overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 60
    GFX 3D Addict parmafc's Avatar
    Future Park Rangsit

Default เสียง HDMI จากการ์ดจอ HD5870 ทำไมมันสุดยอดอย่างนี้

วันนี้เพิ่งได้มีโอกาสทดสอบอย่างเป็นทางการ โดยการ Download หนัง Hi-Def Shooter
    แล้วก็ลองเอาไฟล์ Audiophile เสียงกรองกระเดื่อง แล้วก็เพลงช้าซึ้ง ๆ ของ Snow Rose
    ต้นฉบับ AudioPhile มาลองเปิดฟังดู

อื้ม.... โปร่ง พริ้ว หวาน ละเอียด รายละเอียดครบหมดทุกเม็ดจริง ๆ ลืมซาวด์การ์ดที่ติดมากับ Mainboard Gigabyte P55-UD6 (Realteck8Ch) ไปเลย

ใครที่มีการ์ดจอรุ่นนี้ ลองหาสาย HDMI ดี ๆ สักเส้นมาต่อฟังกับลำโพงคุณภาพดี ๆ สักคู่
    ผมว่าได้อรรถรสมากจริง ๆ เลยนะ พอดีลำโพงที่ใช้ก็ไม่ถือว่าเทพสักเท่าไหร่ แค่ Altec Lansing A100 5.1Ch ธรรมดา ๆ แต่ปรับโหมด sound ให้เป็น Stereo

อยากให้ลองฟังกันดูครับ

OverclockZone Member wUcGhE's Avatar

ไม่มีปัญญา ซื้อ 5870 -.-

OverclockZone Member zedrik-x's Avatar

Quote Originally Posted by wUcGhE View Post
    ไม่มีปัญญา ซื้อ 5870 -.-
    ผมด้วยครับ

OverclockZone Member mike_shinoda's Avatar

HDMI จาก การ์ดจอไปเข้าอะไรก่อนลำโพงครับ ถามนิด

OverclockZone Member pooparat's Avatar

Quote Originally Posted by mike_shinoda View Post
    HDMI จาก การ์ดจอไปเข้าอะไรก่อนลำโพงครับ ถามนิด
    คือต้องต่อผ่าน avr แต่จะบอกว่าไม่ต้องใช้ 5870 ก็ได้ 4xxx series ใช้ได้หมด ตอนนี้ผมใช้ 4870x2 ก็ออกเสียงได้เหมือนกัน แล้วจะบอกว่า HDMI ออกแบบ digital ไม่ใช่ว่า chip ต่างกันแล้วเสียงจะต่างกัน เสียงใส่ไม่ใส่นี้ขึ้นอยู่กับ AVR ท่านล้วนๆ

GFX 3D Addict parmafc's Avatar

ผมขอถามท่าน Pooparat ต่ออีกนิดนะครับว่า การต่อแบบที่ผมทำคือ จาก HD5870 ลากสาย HDMI ไปต่อเข้าช่องหูฟังหลังจอ Monitor LED LG22"

การต่อแบบนี้ ทำไมเวลาปิดที่ปุ่ม power ที่หน้าจอ แล้วเสียงถึงต้องดับด้วยครับ

ทำยังงัยให้เสียง HDMI ยังคงดังอยู่ ทั้ง ๆ ที่ปิดปุ่ม power จอไปแล้วอ่ะครับ แนะนำหน่อย อยากฟังเพลงแล้วหลับไปเลย โดยที่ปิดจอไปแล้วครับ

OverclockZone Member shifu's Avatar

Quote Originally Posted by mike_shinoda View Post

เอิ้กๆ +1 ครับ ผมรู้นะว่าท่านจะถามว่าอะไร ..อิอิ

ท่าน parmafc ต่อแบบไหนหรอครับ เวลาฟังเพลง หรือดูหนัง

Quote Originally Posted by shifu View Post
    เอิ้กๆ +1 ครับ ผมรู้นะว่าท่านจะถามว่าอะไร ..อิอิ

ท่าน parmafc ต่อแบบไหนหรอครับ เวลาฟังเพลง หรือดูหนัง
    ก็ไม่มีอะไรมากครับ สาย HDMI ที่เสียบจากหลังการ์ดจอ ก็โยงมาเสียบเข้าช่อง HDMI หลังจอ Monitor แค่นี้แหล่ะ

ทีนี้ สายลำโพง ของผมจะมีสามเส้น เพราะเป็น 5.1

สายเส้นแรก Ch 1 และ 2 (ซ้ายขวาคู่หน้า) ต่อเข้าช่อง หูฟังด้านหลังจอ LG

ส่วน Ch 3 และ 4 (ซ้ายขวา Surround) ต่อเข้าช่อง Rear ของซาวด์การ์ด ออนบอร์ด

เส้นที่ 3 (Sub) ก็ต่อเข้าช่อง Sub ของซาวด์การ์ด ออนบอร์ดปกติ

ต่อมา ก็ไปเซตที่ Playback Device ของ Soundcard ดูตามรูปด้านล่างได้เลยครับ ง่าย ๆ

แต่ผมยังแปลกใจที่ว่า ทำไมปิดจอ แล้วเสียง HDMI จึงถูกตัดออกไปด้วย ยังหาวิธีไม่ได้เหมือนกัน
    Last edited by parmafc; 15 Nov 2009 at 14:04:34.

OverclockZone Member pooparat's Avatar

Quote Originally Posted by parmafc View Post
    ผมขอถามท่าน Pooparat ต่ออีกนิดนะครับว่า การต่อแบบที่ผมทำคือ จาก HD5870 ลากสาย HDMI ไปต่อเข้าช่องหูฟังหลังจอ Monitor LED LG22"

การต่อแบบนี้ ทำไมเวลาปิดที่ปุ่ม power ที่หน้าจอ แล้วเสียงถึงต้องดับด้วยครับ

ทำยังงัยให้เสียง HDMI ยังคงดังอยู่ ทั้ง ๆ ที่ปิดปุ่ม power จอไปแล้วอ่ะครับ แนะนำหน่อย อยากฟังเพลงแล้วหลับไปเลย โดยที่ปิดจอไปแล้วครับ
    ตอ้งเข้าใจก่อนนะคับว่า LG ของท่านมันก็เหมือน TV อะคับเวลาปิดจอมันก็เหมือนปิดทีวีไม่มีทางที่จะให้เสียงออกมาตลอดเลย ถ้าจะให้ผมแนะนำก็คือตั้งตรง power management ให้ตั้งว่าให้มันดับหน้าจอหลังจาก 1 นาที ทำแบบนั้นคือคอมจะไม่ส่งภาพมาให้จอๆก็จะเข้า standby mode แต่อันนี้ผมไม่แน่ใจว่าเสียงจะดับไปด้วยหรือเปล่า

ตอนแรกผมเข้าใจว่าท่านต่อ hdmi เข้า audio video receiver (avr) ซะอีกไม่คิดว่าจะต่อตรงเข้าmonitor ตรงเลย(ไม่นึกว่า DAC realtek จะห่วยกว่า DAC ของ LG Monitor) แต่จิงๆถ้าทันอยากแบบว่าฟังเพลงแล้วปิดจอ ถ้ามีงบหน่อยนะคับไปซื้อชุด Home theater (HT) ที่ support HDMI แล้วก็ต่อแบบนี้ HD5870 -> HT -> LG Monitor เท่านี้ต่อให้ท่านปิดจอเสียงก็ยังออกผ่าน HT อยู่ดี แล้วที่เสียงที่ออกมาเทพสุดๆรับรองคุ้มคับ ผมเพิ่งเปลี่ยนจาก Auzentech X-fi+Logitech G51 มาเป็น Onkyo 607+Energy Take Classic เสียงงี้คนละเรือ่งเลย นั้นขนาดผมใช้ sound card ที่มีคนว่าระดับเทพแล้วนะคับ
    Last edited by pooparat; 7 Nov 2009 at 02:41:55.

Quote Originally Posted by pooparat View Post
    ตอ้งเข้าใจก่อนนะคับว่า LG ของท่านมันก็เหมือน TV อะคับเวลาปิดจอมันก็เหมือนปิดทีวีไม่มีทางที่จะให้เสียงออกมาตลอดเลย ถ้าจะให้ผมแนะนำก็คือตั้งตรง power management ให้ตั้งว่าให้มันดับหน้าจอหลังจาก 1 นาที ทำแบบนั้นคือคอมจะไม่ส่งภาพมาให้จอๆก็จะเข้า standby mode แต่อันนี้ผมไม่แน่ใจว่าเสียงจะดับไปด้วยหรือเปล่า

ตอนแรกผมเข้าใจว่าท่านต่อ hdmi เข้า audio video receiver (avr) ซะอีกไม่คิดว่าจะต่อตรงเข้าmonitor ตรงเลย(ไม่นึกว่า DAC realtek จะห่วยกว่า DAC ของ LG Monitor) แต่จิงๆถ้าทันอยากแบบว่าฟังเพลงแล้วปิดจอ ถ้ามีงบหน่อยนะคับไปซื้อชุด Home theater (HT) ที่ support HDMI แล้วก็ต่อแบบนี้ HD5870 -> HT -> LG Monitor เท่านี้ต่อให้ท่านปิดจอเสียงก็ยังออกผ่าน HT อยู่ดี แล้วที่เสียงที่ออกมาเทพสุดๆรับรองคุ้มคับ ผมเพิ่งเปลี่ยนจาก Auzentech X-fi+Logitech G51 มาเป็น Onkyo 607+Energy Take Classic เสียงงี้คนละเรือ่งเลย นั้นขนาดผมใช้ sound card ที่มีคนว่าระดับเทพแล้วนะคับ

ทำอย่างที่ท่านบอกไปแล้วครับ power management ไม่ได้ช่วยอะไรเลย พอมันเริ่มทำงาน จอดับ เสียงก็ดับไปด้วย

ผมแค่แปลกใจว่าทำไม Windows มันถึงไม่ยอมให้เรา เลือก Set as Default Device ได้พร้อมกันทั้ง 2 ซาวด์การ์ด

คือถ้าดูจากรูปที่ผ่านมาที่ผม post จะเห็นได้ว่า ATI HDMI Output จะมีเครื่องหมายถูกสีเขียวแสดงให้เห็นว่าได้เลือกมันให้เป็นตัวส่งเสียงออก

แต่พอเราจะเลือกให้ Speaker Realteck High Difnition Audio ส่งเสียงออกมาด้วยมันไม่ยอมให้ทำได้พร้อมกัน

ซึ่งถ้ามันยอมละก็ ปัญหาผมก็จะไม่มีเลย เพราะแม้ผมปิดจอ เสียงก็ยังส่งผ่าน output จากช่องหูฟังไปยัง input ของ Realteck ออนบอร์ดได้อยู่ดี

สงสัยต้องซื้ออย่างท่านว่าซะละม้าง หาเรื่องเสียตังค์อีกแล้วเรา

มีรูปหรือเวปไซต์ให้ศึกษาข้อมูลก่อนมั้ยครับท่าน เผื่อจะเลียนแบบมั่ง ตอนนี้ชักหลงไหลเสียง จาก HDMI ซะแล้วซิ

Quote Originally Posted by parmafc View Post
    ทำอย่างที่ท่านบอกไปแล้วครับ power management ไม่ได้ช่วยอะไรเลย พอมันเริ่มทำงาน จอดับ เสียงก็ดับไปด้วย

ผมแค่แปลกใจว่าทำไม Windows มันถึงไม่ยอมให้เรา เลือก Set as Default Device ได้พร้อมกันทั้ง 2 ซาวด์การ์ด

คือถ้าดูจากรูปที่ผ่านมาที่ผม post จะเห็นได้ว่า ATI HDMI Output จะมีเครื่องหมายถูกสีเขียวแสดงให้เห็นว่าได้เลือกมันให้เป็นตัวส่งเสียงออก

แต่พอเราจะเลือกให้ Speaker Realteck High Difnition Audio ส่งเสียงออกมาด้วยมันไม่ยอมให้ทำได้พร้อมกัน

ซึ่งถ้ามันยอมละก็ ปัญหาผมก็จะไม่มีเลย เพราะแม้ผมปิดจอ เสียงก็ยังส่งผ่าน output จากช่องหูฟังไปยัง input ของ Realteck ออนบอร์ดได้อยู่ดี

สงสัยต้องซื้ออย่างท่านว่าซะละม้าง หาเรื่องเสียตังค์อีกแล้วเรา

มีรูปหรือเวปไซต์ให้ศึกษาข้อมูลก่อนมั้ยครับท่าน เผื่อจะเลียนแบบมั่ง ตอนนี้ชักหลงไหลเสียง จาก HDMI ซะแล้วซิ
    อ่อปรับ default ได้อันเดียวก็ถูกตอ้งแล้วสิคับ คืองี้ต้องอธิบายก่อน window run หลายโปรแกรมถูกต้องไหมคับดังนั้นบ้างโปรแกรมเนี้ยสามารถเลือก sound device ได้เองแต่บางอันไม่ได้เช่น itune เนี้ยไม่มีให้เราเลือก sound device แต่ Google talk เนี้ยเลือกได้ ดังนั้น default ต้องเลือกได้อันเดียวเพื่อให้พวกโปรแกรมที่เลือก sound device ไม่ได้เนี้ยให้มันรู้ว่าต้องใช้ device ตัวไหนในการออกเสียง แต่อย่างตอนนีคือผมปรับ default device เป็น prelude เวลาเล่นเพลงดูหนังให้มันออก sound card แต่เวลาผมโทรคุยกับเพือ่นที่เมืองไทยผ่าน google เนือ่งจากมันเลือก deivice เลยผมเลยบอกว่าให้ google ออก ATI ดังนั้นเวลาผมคุยกับเพื่นอเสียงเพือ่นจะออกผ่านทีวีแทน

OverclockZone Member คุณพระช่วย's Avatar

อ่านเจอมาว่าการ์ดจอ ATI Series 5xxx มัน bit stream เสียง True HD ได้นี่ครับ ไม่ทราบว่าคุณ parmafc

มี AVR ไหมครับอยากให้ลองทดสอบดูหน่อย ลองเปิดหนังกับโปรแกรม Power DVD นะครับรู้สึกจะซัพพอร์ทอยู่

โปรแกรมเดียวตอนนี้

OverclockZone Member converseboy's Avatar
    Ubonratchatani 34000

ช่อง Sound หลังบอร์ด แต่ละสี คืออะไรบ้างหรอครับ

Last edited by converseboy; 7 Nov 2009 at 12:00:04.

Quote Originally Posted by คุณพระช่วย View Post
    อ่านเจอมาว่าการ์ดจอ ATI Series 5xxx มัน bit stream เสียง True HD ได้นี่ครับ ไม่ทราบว่าคุณ parmafc

มี AVR ไหมครับอยากให้ลองทดสอบดูหน่อย ลองเปิดหนังกับโปรแกรม Power DVD นะครับรู้สึกจะซัพพอร์ทอยู่

โปรแกรมเดียวตอนนี้
    ใช่ครับ มัน Support True HD ครับ ตั้งแต่เวอร์ชั่น 9 เป็นต้นไป
    แต่หลังจากที่ผมลงโปรแกรมนี้ เข้าไปเท่านั้นแหล่ะ มันทำให้เสียง HDMI หายไปเลย เวลาเปิดด้วยโปรแกรม K-lite ทั้ง ๆ ที่เมื่อก่อนไม่เป็น งานเข้าเฉยเลย ทั้ง ๆ ที่แค่อยากลงดูว่ามี True HD support จริงเหรอเปล่าเท่านั้นเองนะเนี้ยะ เซ็งเป็ดจริง Windows7 64bit เนี้ยะมัน Sentsitive เหลือเกิน เดี๋ยวต้องลอง Reinstall k-lite ใหม่อีกรอบแน่ ๆ เลย

Quote Originally Posted by converseboy View Post
    ช่อง Sound หลังบอร์ด แต่ละสี คืออะไรบ้างหรอครับ

ในคู่มือเมนบอร์ดมีอยู่นะ ต้องลองเปิดอ่านดูอ่ะครับ แต่ละเครื่องก็คงคล้าย ๆ กัน ดูจากรูปน่าจะ support 5.1-7.1 ch

OverclockZone Member Firewars's Avatar
    ดอนเมือง, รังสิต

ขุดมาถามครับ

ปัจจุบันเครื่องผม ลำโพงคู่หน้า ต่อผ่านจอโดย HDMI โยงมาจาก HD5850

ทำยังไงให้เสียงออนบอร์ด(Realtek)มันออกลำโพงอีกตัว ซึ่งเป็นลำโพงหลัง

(มีรูปปลากรอบ ยิ่งดี)

ปล. ลองแล้ว แค่2.1ลำโพง แต่เสียงดีจริงๆ

montreez's Avatar

ของผม 3850 เสียงยังสุดยอดเลย

battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

มันก็ไมไ่ด้ต่างอะไรกับออนบอร์ดสมัยนี้

OverclockZone Member nongnong's Avatar

Quote Originally Posted by battlecruiser View Post
    มันก็ไมไ่ด้ต่างอะไรกับออนบอร์ดสมัยนี้
    ท่านเรือ***งหายไปนานเลยนะ...

OverclockZone Member thekem's Avatar

ผมว่ามัน มันคงไม่เท่าการ์ดซาวดีๆหรอกนะครับ เพราะมัน คือ การ์ดจอ - -"

OverclockZone Member Nero Angel's Avatar

มี5770 แต่่ไม่มีทั้งจอ และชุดลำโพงที่รองรับHDMIเลย

PS2000ต่อไป

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks