Announcement

Collapse
No announcement yet.

nVidia ION กับบท ทดสอบแรก

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• nVidia ION กับบท ทดสอบแรก

HP 311c
    1.66GHz atom
    RAM DDR3 1+2GB -> Dual channal
    1366x768 res
    160GB 5200 RPM

เพิ่งได้เครื่องมาเอามาทดสอบกันให้ดูว่าจะคุ้มค่าเงินกันหรือเปล่า
    ใช้งานทั่วๆไปเร็วดี ไม่หนึด

3DMark06

CPU used ดูทรานฟอร์เมอร์ Hi Def อันล่าสุด 21.2GB file

+ การ์ดจอแรงใช้ได้ เล่นหนัง Hi Def CPU LOAD 30 %
    + ลำโพงเสียงดีมากมากเลย ALTEC LANSING
    + คีย์บอร์ดใช้งานง่าย
    + ใส่ซิมการ์ดต่อเน็ทได้เลยสะดวกมากสำหรับคนที่ต้องเดินทางและใช้เน็ท

- รู้สึกว่า CPU จะร้อนไปหน่อย เคยลอง full load 91 องศากันเลย อันนี้คิดว่าผิดปกติแน่นอน
    - ราคาแรงไปหน่อย สำหรับ Netbook 23900 บาท
    Last edited by winit_a; 7 Nov 2009, 01:25:36.

มี PhysX ให้ลองเล่นกับเขาด้วย

Comment

มีดียังไง

Comment

Originally posted by Heer_nut View Post
        มีดียังไง
        เล่นHi-Defได้ดีขึ้นครับ ปกติเน็ตบุ๊คAtom ตัวVGAจะเป็นGMA950ไม่มีตัวถอดรหัสHi-Def(H.264) การประมวลผลหนังHi-Defก็จะไปหนักอยู่ที่CPUอย่างเดียว ลำพังCPU Atomพอจะเล่น720pได้ครับแต่เหนื่อยหน่อย กินCPU loadไป50-100%แล้วแต่ไฟล์ 1080pนี่ลืมไปเลยกะตุกเป็นเจ้าเข้า แต่พอเป็นIonแล้วจะเล่นไฟล์HDได้ดีขึ้นอย่างที่เจ้าของกระทู้ทดสอบให้เห็นครับ

เล่นเกมคงจะดีขึ้นพอสมควรละครับ คงจะเล่นพวกเกมOnlineสามมิติได้ดีขึ้นละครับ ของเดิมๆอย่างGMA950พอเล่นได้แต่DotA(เจอUnitเยอะๆEffectมากๆก็มีกระตุก) CS1.6ก็เล่นไหว พอมาเป็นIon น่าจะเล่นเกมonline 3Dปัจจุบันได้ พวกOnline-Offlineที่ใช้Source EngineของValve อย่างพวก CS:Source Half-Life2 Left4Deadก็น่าเล่นได้สบาย(ปรับLowนะ) แต่จะหวังจะให้เล่นเกมGenปัจจุบันก็อาจจะยากหน่อยนะครับ ต้องเลือกเกมที่ไม่กินspecมาก(มีเหรอ) การ์ดจอพอไหวแต่CPUมันอ่อนเกิน

Comment

Originally posted by superager View Post
          เล่นHi-Defได้ดีขึ้นครับ ปกติเน็ตบุ๊คAtom ตัวVGAจะเป็นGMA950ไม่มีตัวถอดรหัสHi-Def(H.264) การประมวลผลหนังHi-Defก็จะไปหนักอยู่ที่CPUอย่างเดียว ลำพังCPU Atomพอจะเล่น720pได้ครับแต่เหนื่อยหน่อย กินCPU loadไป50-100%แล้วแต่ไฟล์ 1080pนี่ลืมไปเลยกะตุกเป็นเจ้าเข้า แต่พอเป็นIonแล้วจะเล่นไฟล์HDได้ดีขึ้นอย่างที่เจ้าของกระทู้ทดสอบให้เห็นครับ

เล่นเกมคงจะดีขึ้นพอสมควรละครับ คงจะเล่นพวกเกมOnlineสามมิติได้ดีขึ้นละครับ ของเดิมๆอย่างGMA950พอเล่นได้แต่DotA(เจอUnitเยอะๆEffectมากๆก็มีกระตุก) CS1.6ก็เล่นไหว พอมาเป็นIon น่าจะเล่นเกมonline 3Dปัจจุบันได้ พวกOnline-Offlineที่ใช้Source EngineของValve อย่างพวก CS:Source Half-Life2 Left4Deadก็น่าเล่นได้สบาย(ปรับLowนะ) แต่จะหวังจะให้เล่นเกมGenปัจจุบันก็อาจจะยากหน่อยนะครับ ต้องเลือกเกมที่ไม่กินspecมาก(มีเหรอ) การ์ดจอพอไหวแต่CPUมันอ่อนเกิน
          ขอบคุณครับเพ่ ชัดเจนมากมายครับ

Comment

Working...
          X